Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cảnh báo thủ đoạn lừa đảo bằng tranh vẽ Chibi trên Facebook! Mọi người hãy share gấp!!!

Chủ đề thuộc danh mục 'Facebook, Youtube - Và mạng xã hội khác' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 22/6/13.

Lượt xem: 100,584

1. chichicherry123

chichicherry123 Thành viên cấp 1

Chắc chúng tưởng vẽ dễ lắm đó ==" em vẽ tấm chibi 1 ngày mà hộc máu lun =="
  2. Hoàng Anh Tuấn

Hoàng Anh Tuấn Thành viên cấp 1

Vũ Phi Huân : Xin lỗi bạn nhé, cái này 1 ad trong page ko phải mình đăng lên, mình có trao đổi lại với nhóm rồi, có 2 bạn chuyền nhau để tham khảo tập vẽ, người nhận thì nhầm người kia vẽ nên post lên page luôn.
    Cám ơn bạn nhé, hoàn toàn do sơ suất :)
  3. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

4. Kero VietDesigner

Kero VietDesigner Thành viên cấp 2

;))Luôn và ngay
  5. dh_design

dh_design Banned

trái đất càng ngày càng đông, thạch sanh thì ít mà lí thông thì nhiều mà ^^
  6. Mình cũng nghĩ cái trò này là lừa đảo rồi . làm gì có chuyện like rồi vẽ random cho 5k người like đầu tiên =))
  7. ßg Love-V Le

ßg Love-V Le Thành viên cấp 1

tội nghiệp Hoàng Đức Thành
    V đang theo dõi cậu ấy,cậu ấy vẽ đẹp và hay lắm.V rất ngưỡng mộ cậu ấy :x
  8. Cuc Vo

Cuc Vo Mới đăng kí

Khách quan mà nói, cái Video của PHD đề cập việc lừa đảo chỉ mang tính đố kỵ là chính, đồng thời "pr" trang của PHD.
    ( nó có hơn mấy chục ngàn chỉ trong thời gian ngắn, còn mình là người đi trước mà thua nó tới chục đơn vị blah bla bla ... baby stop crying plz )

Đặt vấn đề, tôi là người thích xem các tác phẩm Chibi, cái "Page 4 tháng" trong video của P H D không đủ khả năng "pr" thì dĩ nhiên, những tác phẩm ấn tượng mà tôi "có duyên" dc ngắm, tôi sẽ like cho cái bài post đó ngay lập tức hay share nếu cảm thấy nó có ý ghĩa. Chẳng lẽ tôi phải ngồi căng con mắt ra đọc hết các comment chờ đến lượt các comment tố giác đc đăng và đi tìm bài gốc mà Like sao? Ôi sao mất công vậy?

Và cái quyền Like / Share đó tại sao gọi là bị lừa đảo? Tôi đâu có mua tranh, chỉ xem và like thì có gì mà gọi là bị lừa đảo? Cá nhân tôi cũng chẳng phải ham muốn gì dc người ta vẽ Chibi, chĩ thích vào xem và Like & Share.

Còn những lời lẽ nghe thật hết sức ấu trĩ như " liệu cái bạn đó có vẽ đc cho xxx thành viên không?" Nói thẳng ra là có nhưng không biết đến bao giờ mới xong khi số lượng Fan càng tăng.

Tôi hiện ko like page bất kỳ trang Chibi nào, chỉ mới tình cờ dc biết đến 2 từ Chibi qua bài post trên Wall của Facebook người bạn, và cái tôi Like là cái mà người bạn tôi share trên trang của họ. Cái việc đó, chả có gì tốn đồng tiền cơm gạo cả ( Facebook vốn dĩ là free mà)

và cái search từ khóa "vẽ chibi" đầu tiên trên Google dẫn tôi đến cái video của PHD, có thể nói, PHD ko thành công trong việc "pr" face page của mình nhưng đã thành công cái video đầu tiên mà tôi search liên quan đến nghệ thuật Chibi.

@Dư: bớt nói càng đi là vừa, cái Facepage "Hội những người thích vẽ Chibi" là cái nhóm dành cho người thích vẽ Chibi nói chung và những người thích xem tác phẩm nói riêng, cái đó chẳng có gì là lừa đảo cả. Dư thì thích gôm đũa cả nắm, vậy có biết rõ số Like đó, nếu thật sự mà nói, trong đó có hàng trăm cái clones của các phần tử bên trong thì ai mà biết dc?

Nghệ thuật Chibi không phải chĩ dành cho những ai tự đắc mình là nghệ sĩ, khán giả như tôi thì đặt ở vị trí nào? Nếu chẳng may Dư thành công report đóng sập bất cứ Facepage nào mà bản thân Dư cho là " lừa đảo", tôi cũng muốn có dịp tán vào mặt Dư vì Dư là con người đạo đức giả khi nói những người khác Ctrl + V là xấu xa này nọ. ( đúng! quá đúng, một bài viết Ctrl + V mà quên đi 2 chữ " Sưu tầm " thì đúng là đáng trách )

... trong khi chính tay PHD cũng làm những hành động đó thông qua việc Ctrl + V các phần mềm mang tính chất thương mại, phát tán cờ rắc ( vietdesigner sợ bị Google bot phát giác việc tung "đồ lậu" nên censorship từ C-R-A-C-K này thành cờ rắc ) , làm những chuyện Illegal mà PHD lại đi nói ai?
    ( còn bài Internet Download Manager nữa )

@Staff & artists: và tôi cũng khẳng định phần lớn các thành phần nồng cốt cũng như các nghệ sĩ lão làng hay mới vô nghề của VietDesigner, toàn sử dụng các bộ Adobe và AutoDesk không bản quyền. ( stop judging people plz, u r 1 of them, stop being hypocrite - cá mè 1 lứa thôi ) share cờ rắc, sài lậu tràn lan như vậy thế mà người khác đụng vào mình tý thì òa ra khóc như lũ con nít chờ dc bênh vực. Thật vớ vẩn!

Chẳng lẽ mình lại tự vã vào mặt mình sao Phạm Hữu Dư?
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/4/14
  9. thanhlong163

thanhlong163 Mới đăng kí

Bây giờ nó biến tướng ra thế này rồi :(... Các bạn chỉ mình cách xử lý hoặc báo cáo với... Chả biết nó là trang nào để mà báo cáo nữa. Có đoạn code nó gửi, có bạn nào biết chút lập trình xem xem nó liên kết đến page nào để còn báo cáo với nhé. h... t....t....p:/ . / userscripts.org/scripts/source/416908.user.js
    Links trên là khung màu đỏ trong hình
  10. thanhlong163

thanhlong163 Mới đăng kí

Cuc Vo.. Tôi vừa đọc qua bài của bạn và thực sư tôi thấy bạn chê trách người ta cũng đúng thôi vì những lí do bạn đưa ra rất là có lí. NHƯNG có một điều đó là bạn chưa từng bị làm phiền bởi những page này. Nếu muốn thử bạn có thể thử like hoặc làm theo bất kỳ 1 page nào mà xem... TOÀN LÀ LỪA ĐẢO THÔI. Khi bạn like vô tình bạn đã share cho cả list bạn của bạn và nó cứ nhân theo cấp số nhân.... Tất cả các bạn của bạn đều đc thông báo, được đánh dấu, được tag vào MỘT THỨ MÀ NÓ CHẢ CÓ GÌ CẢ. Chỉ có duy nhất một mục đính là like và share. Và người hưởng lợi là những ad của page đó. Họ tha hồ sưu tầm cả vài chục vài trăm ngàn thành viên like hoặc folow page của họ. Mà cả ngày những đối tượng này (Người thân, bạn bè của bạn ấy cả ngày thông báo "SIÊU ĐẸP LUÔN PÀ KON ƠI !!!!!!!!!! Tui làm đc rồi nè - dễ thương quá. Cám ơn bạn nhiều nha. ẢNH đẹp cực kỳ luôn, thử ngay và luôn đi mọi người (tui chỉ muốn chia sẻ niềm vui với m.n thôi, nếu có làm phiền cho tui xin lỗi trước nhé ) :...Xem thêm....." nó nhiều lắm, điều này vô cùng ức chế cho người khác. Với những tin nhắn rác, thông báo rác.. Theo mình nghĩ những công việc này có thế nói là bạn đang lợi dụng lòng tin của người thân, bạn bè mình để chuộc lợi cho một người không hề quen biết :)... Mình ko đứng về phía ai nhưng sự thật mình rất ức chế.
    Chỉnh sửa lần cuối: 8/4/14

Ủng hộ diễn đàn