Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Canon 7D hay Nikon D7000?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi J.Lin, 1/3/13.

Lượt xem: 29,297

1. Royal Cao

Royal Cao Thành viên cấp 1

nhìu điểm lấy nét để làm j? như 5D II mà cũng chỉ có 9 điểm nhưng vẫn đủ sức tạo nên 1 huyền thoại...
    theo mình thì bac chủ thớt nên tìm hiểu kĩ xem mình thích chụp thể loại nào...
    Nếu thích phong cảnh thiên nhiên, hoa lá thì nên chọn Nikon vì độ tương phản màu tốt...
    Nếu chủ yếu chụp người thì nên chọn Canon vì Canon lên hình màu da đẹp hơn, còn Nikon thì dễ bị tái...
    Tuy nhiên nếu mún chup cả người và phong cảnh thì chon Canon tốt hơn, vì độ tương phản màu mình có thể setup lại ngay trên body, còn Nikon thì ko thể setup lại cho màu da đẹp dc..
    nhatanh181killbom thích bài viết này.
  2. killbom

killbom Thành viên cấp 1

bác lại chuyển sang vấn đề của máy FF rồi. Lấy nét mà ko quan trọng thì tại sao người ta lại làm nhiều điểm nhỉ? nhà sản xuất ko làm thừa 1 cái gì đâu. mình chưa sử dụng hết thì lại nói người ta làm thừa
  3. Royal Cao

Royal Cao Thành viên cấp 1

mình ko nói về vấn đề FF.. mình chỉ mún nói chỉ cần 9 điểm lay net thui là đủ.. bản thân mình xài 7D nên rất rõ, trước đó là 600D cũng 9 diem lấy nét nhưng vẫn phục vụ tốt cho các nhu cầu của mình..
    nhatanh181 thích bài viết này
  4. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

nếu xài 9 điểm là đủ thì ko hiểu nhiều điểm hơn lợi hay hại chỗ nào
    Nếu nhu cầu chỉ cần 9 điểm là đủ thì cứ xài 9 điểm.
    Ko phải cái j thành thánh cũng là good, 5Dm2 chỉ cần 9 điểm cũng làm nên thần thoại thì 1Ds mark là đồ chơi trẻ con à
  5. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Da Nikon ảnh gốc thế này có bị coi là tái ko nhỉ #:-s

6. Lee Đỗ

Lee Đỗ Thành viên cấp 2

Mình đang còn 1 con D7000 Nếu chơi cùng vs ống kính rời thì sẽ đẹp hơn. còn mua ống kit thì k nên bạn ạk.
    Vote 7D
  7. KakaVuongDinh

KakaVuongDinh Thành viên cấp 2

Các bác so Ca - Ni thì dân chúng chửi nhau xuyên thế giới rồi ạ! :)) Cái nào cũng đẹp, nếu bạn có đủ tìên
    7D được cái màu rất ảo. Chân dung khỏi chê.
    D7000 thì màu thật hơn. Lên chi tíêt lắm.
    Photoshop giỏi thì cái nào cũng hình đẹp :))
    Tuy nhiên, D7000 nhỏ + nhẹ hơn => đi bụi dễ. Lúc trứơc cầm 7D + grip + lens gần 3kg đi vài tíêng là đuối rồi.
    ...
    Anw, tớ khuyên dùng ... mirrorless cho streetlife. Bản thân tớ đang xài máy compact :))
    Chủ thớt dùng Fuji ạ? tớ cũng vậy!
  8. Hình Tinh Khánh

Hình Tinh Khánh Thành viên cấp 1

d7000 luôn và ngày
  9. nhatanh181

nhatanh181 Thành viên cấp 1

Mình tưởng 7D là 8fps ??
  10. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

vãi cả lý luận ^:)^ những người mua máy chỉ để chụp phong cảnh KHÔNG BAO GIỜ CHỤP MODE cứ cho nhiều là 20%, tính theo bạn thì thị phần của nikon khoảng 20% và nếu thế đến nay chắc ko còn cái tên đó trên thị trường và đống fix của nikon ng ta mua về chắc kê chân bàn :)) cái lập luận này nó xưa như trái đất mà giờ 2013 rồi vẫn còn có người lôi ra, quá ấu trĩ
    Zerocokillbom thích bài viết này.
  11. killbom

killbom Thành viên cấp 1

Tôi thích bạn rồi đó :))
    hth02x1 thích bài viết này
  12. htcboy1

htcboy1 Thành viên cấp 2

nếu đã so sánh thì nói cho khách quan, cái vấn đề Ca chụp mod còn Ni chụp cảnh và ngược lại thì nó chưa chắc đã xấu và ko đẹp, và vấn đề đó thì nó có từ đời nào rồi chứ ko phải bây h giờ mới nói, mỗi dòng có 1 thế mạnh riêng, có phải bạn ở trên chạm tới cái thứ gọi là sĩ diện hảo của fan Ni mà bạn nói người ta ấu trĩ, rồi còn tự đưa ra mấy con số vớ vẫn để so sánh, xem lại vấn đề thì ai ấu trĩ :-j
    Royal Cao thích bài viết này
  13. killbom

killbom Thành viên cấp 1

hình như bạn này lại châm thêm ngòi =)). nói thật để so sánh công nghệ của 1 máy cũ và 1 công nghệ của máy mới bây giờ ko so sánh được bạn ạ
  14. htcboy1

htcboy1 Thành viên cấp 2

mình ko châm ngồi bạn ạ, vấn đề là mọi người ở đây đều bình đẳng vào nên có nhận định khách quan, mình chỉ bất bình việc chưa biết ai hơn ai về đẳng cấp và độ tuổi thì đừng có mở mồm nói người ta ấu trĩ
  15. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

:)) xin chào người quen, vẫn còn cay cú tôi à :)) ng ta nhận đinh, tôi cũng nhận đinh, ng ta có quyền, tôi ko có quyền chắc :)) còn đưa ra con số để chỉ thấy rằng, với 1 ví dụ rất đơn giản thì cái lập luận trên đã ko có cơ sở và căn cứ gì cả, bạn có hiểu tại sao tôi nói thế ko :)) đi hướng dẫn ng khác chọn máy thì phải cẩn thận và khách quan, nói gì phải có cơ sở của nó, đưa một cái suy nghĩ ấu trĩ và lạc hậu ra để cho ng khác chọn máy có khác gì hại ng ta. còn fan Ni hay ko thì tôi ko phải fan Ni, từ trước đến giờ tôi chưa bao giờ bảo Ni hay hơn Ca nhé, tôi cũng ko hề bảo chủ thớt đi mua Ni =)) bạn đọc kĩ lại đi. Đơn giản là mỗi dòng máy, mỗi loại lens thì có cái Ca hơn, có cái Ni hơn, ngoài ra còn tính đến giá, độ bền và nhiều khi là việc yêu thích dòng nào hay ko. Cái chuyện màu sắc giờ ko còn là vấn đề với người biết chụp từ lâu rồi, mà nó ăn nhau ở giá, sensor, lens .... bạn thích nói về đẳng cấp, tôi chụp d80 50 f1.4, cho bạn cầm con 40D 50f1.4, 2 con ngang hàng nhau chụp mod ko qua chỉnh sửa xem da mod nào đẹp hơn :)) còn nói về tuổi thì tôi sinh năm 84, chắc chắn nhiều tuổi hơn bạn =)) mà nói thật, bàn luận về nhiếp ảnh thì quan trọng là ai nó hợp lý và có căn cứ, chứ ai lại đi so tuổi tác >:)
    Zerocokillbom thích bài viết này.
  16. killbom

killbom Thành viên cấp 1

đã test d80 =)) nhưng góp ý với bạn này nên dùng từ nhẹ nhàng thôi tránh gây mâu thuẫn trên này :))
  17. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

:)) bình thường mình nhẹ nhàng lắm bạn à, chỉ là có người cứ thích cay cú :))
  18. vboy234

vboy234 Thành viên cấp 2

D7000 nhiều người dùng hơn. Theo số đông đi
  19. htcboy1

htcboy1 Thành viên cấp 2

chả phải cay cú gì, chỉ bất bình việc bác phán cho người ta 2 chữ "ấu trĩ" nó quá dễ, còn vần đề bác góp ý e thì e hoàn toàn đồng ý nhưng cái văn phong của bác thì có lẽ mọi người đọc topic này chắc cũng ko nuốt nỗi, chốt ở đây bác nhé, vấn đề nó đi xa quá rồi =D>
  20. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

thank bạn, mình thực sự là muốn dùng cái từ ấu trĩ để sau này thôi có ng lôi cái câu này ra nói, nghe phát mệt, phát bệnh. Có gay gắt cũng vì rất ghét sự vô trách nhiệm của người tư vấn, nói một câu vớ vẩn ko căn cứ, chẳng cần biết nó ảnh hưởng thế nào đến ng được tư vấn. Bình thường thì mình cũng nói năng nhẹ nhàng cân nhắc từ ngữ để khỏi war, chỉ là có trường hợp này muốn nói thẳng luôn hehe
    Zerocohtcboy1 thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn