Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Câu chuyện của một thằng " thiết kế quèn " và một lời khuyên.

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi gado, 7/3/15.

Lượt xem: 9,922

1. HSP

HSP Thành viên cấp 4

Cái gì bạn cũng làm cũng học nhưng bạn biết rõ về ngành này nó đòi hỏi yêu cầu gì chưa ? không phải cứ biết PS AI này nọ thì gọi là thiết kế, nếu vậy thì bạn chỉ dừng ở việc làm kỹ thuật viên đồ hoạ thôi và mức lương 3-5M là chuyện rõ ràng.
    TKsingledrax thích bài viết này.
  2. Ariga Truong

Ariga Truong Thành viên cấp 1

Mình cũng k giúp gì được nhưng theo mình thì bạn cần tự tin hơn. Nếu bạn không tin vào bản thân mình thì còn ai tin, ai giúp gì được bạn! :D
    Theo mình bạn nên chọn 1 định hướng phù hợp nhất với hoàn cảnh và sở thích của mình rồi theo nó, nhưng cần dốc hết sức thực hiện nó, từng ngày từng ngày 1. Như con ong chăm chỉ kiếm nhị hoa ý, rồi 1 ngày kia sẽ thành giọt mật :D
    Chúc bạn sớm thành công nhé!
    vatcpr thích bài viết này
  3. gado

gado Thành viên cấp 2

4. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Nếu bạn ở HN có lẽ tôi sẽ giúp bạn có thêm các kiến thức khác một cách nhanh thôi và lương bạn sẽ không đến nỗi tệ như vậy. một người có nghị lực và suy nghĩ được như bạn rất ít !! Đừng lấy vợ sớm bạn ah vì lấy vợ sẽ nảy sinh rất nhiều vấn đề rồi con cái mọi thứ đến với bạn sẽ càng tuyệt vọng hơn. mức lương mình hơn bạn rất nhiều lần nhưng cũng chưa có quyết định chắc chắn về chuyện đó :). cố gắng lên nếu chăm chỉ và có phương pháp bạn mất nửa năm tới 1 năm. hãy mạnh dạn xuống Sài Gòn khi đủ năng lực để có thể phát triển tốt nhất nhé.
  5. gado

gado Thành viên cấp 2

Cảm ơn bạn iviperious mình chưa nghĩ đến chuyện lấy vợ chỉ là chuyện đó sơm muộn gì cũng tới nên mình hơi lo cho tương lai của mình thôi mà bạn có thể để lại SĐT được không để ae mình giao lưu hay bạn liên lạc cho mình SĐT 0904460275 :D
  6. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

Mình cũng mới ra trường thôi, chưa có kinh nghiệm gì nhiều, nhưng chia sẻ với bạn vài điều, bạn có thể thử xem sao
    bước 1 : tham khảo các TUT về Ps, Ai trên mạng, làm theo, sau đó tự nghĩ và làm ra những sản phẩm của riêng mình.
    bước 2 : tạo 1 CV và portfolio đẹp, hoành tráng, chuyên nghiệp. Trong CV có thể khai mức lương ở cty cũ là 6 7tr/tháng, chẳng ai kiểm tra đâu.
    bước 3 : apply vào các cty tuyển dụng lớn với mức lương từ 7 > 10tr
    bước 4 : trả lời phỏng vấn tự tin, vì kinh nghiệm chính là điểm mạnh của bạn (kiểu khi đc hỏi "tại sao em nghĩ em xứng đáng nhận mức lương đó" thì trả lời là "với kinh nghiệm x năm của em, em nghĩ mình sẽ hoàn thành tốt cv được giao" hoặc "em có thể hoàn thành cv nhanh do đã đi làm nhiều năm"). Đừng bao giờ nghĩ rằng mình ko được đào tạo bài bản thì ko xứng đáng. Quên chuyện bằng cấp đi nhé, mình cũng chưa có bằng, vừa ra trường vẫn xin đc 1 công việc (~7 8tr) chỉ qua 1 lần apply + phỏng vấn. Mình hy vọng bạn sẽ thành công.
    Thân.
    Kanzz.Elf, comdavid, generatedinboxcontact3 người khác thích bài viết này.
  7. Hung Tan

Hung Tan Thành viên cấp 1

Chào bạn,
    Mình 25 tuổi và đi làm cũng được 3 năm rồi, mình có đọc qua bài bạn, theo mình thấy vấn đề bây giờ của bạn là bạn đang thiếu tự tin và mặc cảm vs học thức của bạn. Bạn đừng suy nghỉ nhiều, Designer là những người làm những công việc mang tính chất sáng tạo (không ít thì nhiều) chính vì vậy đa phần chúng ta được tuyển chủ yếu dựa trên portfolio chứ không phải vì bằng cấp, dĩ nhiên cộng thêm một chút may mắn, hãy bỏ thời gian suy nghỉ đó mà đầu tư cho tiếng anh và rèn luyện skill cho thật tốt, rồi mạnh dạng vào Sài Gòn hoặc tại chổ bạn đang ở apply vô 1 công ty nước ngoài rồi sau đó chứng tỏ năng lực của mình. Bạn còn rất trẻ - 21 tuổi, nói thiệt hồi 21 tuổi mình chưa kiếm ra tiền như bạn nữa là :D. Nên cứ tự tin lên bạn nhé!
    "Vì cuộc đời là những chuyến đi mà chúng ta là những designer, nên chuyến đi cũng chúng ta phải khác, không cần đẹp chỉ cần lạ và độc".
    Thân chào!
    Chỉnh sửa lần cuối: 9/3/15
    Kiku194Dương Đức Sơn thích bài viết này.
  8. coids

coids Thành viên cấp 2

Nghề thiết kế này trừ khi là học trong các trường đh mỹ thuật được đào tạo bài bản mới có một chút khác biệt, cũng chỉ là một chút thôi, còn học ở các trung tâm chẳng phản ảnh được gì, sử dụng thành thạo các soft cũng chỉ là thằng thợ quen tay, tự trau dồi kiến thức, nâng cao cảm thụ về màu sắc, bố cục, xem nhiều thiết kế trên mạng để nhớ và nâng cao tư duy mới là chủ yếu, như thế mới đưa mình trở thành một người thiết kế thực sự. Thế nên đừng có nghĩ tôi học hết lớp 7 liệu tôi có làm được gì ra hồn không. Cái quý của bạn là học hết lớp 7 mà đã suy nghĩ nhận thức được vấn đề theo một hướng khác, biết tự tìm hiểu học hỏi trên mạng, nhiều thằng như bạn chắc ra đường chạy xe ôm hay phu khuân vác rồi. Vậy thì cứ cố gắng tiếp tục đi.
    Nên nhớ, con người hơn nhau ở cái tư duy, nhận thức, không hơn nhau ở bằng cấp, học vị.
    muadong2312, anhpas0, Kiku1944 người khác thích bài viết này.
  9. gado

gado Thành viên cấp 2

Cảm ơn những lời khuyên của các bạn mình nghỉ mình có thêm một chút tự tin rồi :D
    Boo Mina, Kiku194Hung Tan thích bài viết này.
  10. red_skin

red_skin Mới đăng kí

Góp ý với bạn mấy điều:
    1 là bạn mới học hết lớp 7, nên viết bài hơi lủng củng, đọc chả đâu vào đâu từ chính tả đến câu văn. Việc cần làm là tiếp tục học cho hết lớp 12, dù bằng tốt nghiệp PTTH cũng ko có giá trị mấy, nhưng nó có ích đối với con người bạn, ít nhất là về lời nói, câu văn.

2, Làm thiết kế hay làm gì thì cũng đều khó khăn, và càng khó khăn gấp bội khi ở điểm xuất phát như bạn. Tôi cũng đã có thời kì gian khó, học hành ko bằng bạn bằng bè, ra cuộc đời thì yêu cầu cao quá ko với tới, đi học lại cũng ko xong. Cũng loay hoay mãi qua nhiều công việc mà chả đâu vào đâu...
    Điều duy nhất tôi khuyên bạn lúc này là nên ko ngừng học hỏi và hãy kiên trì với mục tiêu của mình.

Tôi thấy bạn đã xoay qua nhiều nghề, nghề nào bạn cũng kêu mệt, kêu chán, kêu ko phù hợp. Vậy thì bạn định đổi cho đến khi tìm đc công việc ưng ý ? Hay thôi lựa chọn và kiên trì với công việc mình đang làm, rồi mọi thứ sẽ ổn hơn, và bạn sẽ thành công khi có 2 yếu tố: nắm vững chuyên môn và nắm bắt được cơ hội. Còn cơ hội của mỗi người, có thể đến sớm hay muộn, nhưng cũng đều phải trải qua nỗ lực, cố gắng thì mới có đc.

Hãy thử nghiên cứu về ngành in ấn - 1 ngành có liên quan gần gũi tới đồ họa, và lúc nào cũng cần nhân lực kể cả là lao động chân tay hay nhân viên thiết kế. Hãy cố tìm và xin vào, dù chỉ là việc vặt, lương thấp, nhưng chịu khó trau dồi, học hỏi, cộng với khả năng thành thạo đồ họa như bạn nói, tôi nghĩ bạn sẽ sớm có cơ hội thôi.

3, Tôi cũng có quá trình mất định hướng như bạn, nay tôi đã 28t và cũng mới ổn định đc khoảng 1 năm trở lại đây. Giờ tôi đã có 1 cửa hàng về in ấn thiết kế ở HN. Đến bây h trong công việc tôi cũng có lúc khong tự tin và gặp khó khăn vì ko có đc đào tạo bài bản, đúng chuyên môn, đôi khi gặp vấn đề khó quá ko làm đc thì đi nhờ người khác làm giúp. Rồi thỉnh thoảng cũng làm sai, in ra sai, phải đền hàng. Tôi đã ước giá như tôi trẻ hơn, tôi sẽ học lại từ đầu, bài bản và đầu tư hơn. Thì bây giờ tôi đã ko phải vất vả như thế này. Bạn còn trẻ hơn tôi, tôi khuyên bạn là nên học tập và khổ luyện, rồi công sức đó sẽ đc đền đáp.
    Nếu bạn cần giao lưu và thêm lời khuyên, tôi có thể giúp bạn.
    Mail của tôi: insieure178@gmail.com

Chúc bạn sớm ổn định và thành công!
  11. DattHee

DattHee Thành viên cấp 1

#5 nói chuẩn đấy. chúc thớt sớm thành công..
  12. Đào Kính

Đào Kính Thành viên cấp 1

Bạn vô SG rồi đi tìm chỗ in KTS lương cũng tầm 5tr, tối về mình chỉ cho bạn corel và Photoshop miễn phí nếu bạn đam mê nghề.
  13. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

mình thấy bạn nhắc đến nhiều các phần mềm, vậy hóa ra là bác là thằng thợ phần mềm à?

đầu tiên và là cái tiên quyết là bác phải có tư duy mỹ thuật, màu sắc, bố cục v.v.., công cụ nó chỉ là cách mà bác thể hiện ra thôi. Bác có cần cù chịu khó nhưng bác ko đam mê thì bác vẫn sẽ ở mức vừa vừa, nhưng mà cái mức vừa vừa đó cũng tầm 7-10t chứ ko bét dí như bác nói.

em ko biết bác xin việc khu bác kiểu gì, ở HN thằng thợ photoshop kiểu gì cũng 4-5t 1 tháng.
    thitkhodrax thích bài viết này.
  14. tuanquynh0812

tuanquynh0812 Mới đăng kí

Thiết kế chuyên nghiệp thì quan trọng là cái ý tưởng cảu người thiết kế bạn nhé.
    Bạn có khả năng vẽ quá tuyệt vời nếu bạn làm nghề thiết kế đồ họa.
    Bạn có niềm tin và sự chăm chỉ đó là điều quan trọng của 1 nhân viên thiết kế.
    Các phần mềm chỉ là công cụ để bạn thực hiện những ý tưởng của mình thôi :D
    Chúc bạn thành công và yêu quý cái nghề thiết kế này
  15. handoccongtam

handoccongtam Mới đăng kí

Cái này làm nhiều thì sẽ quen tay và rút ra được kinh nghiệm thôi. và quan trọng nhất là phải luôn chịu khó tìm tòi học hỏi trên mạng hoặc người quen. Mình đi học corel đúng 9 buổi mổi buổi tầm 1h30 phút mất 800k. giờ sau hơn 1 năm cũng tự tin kha khá làm mọi thứ với corel rồi. còn photo shop cũng học từng đấy thời gian nhưng ko làm nhiều lên quên sạch chỉ còn nhớ cắt ảnh để cho vào biển quảng cáo. :v. chúc bạn thành công
  16. tanirac

tanirac Thành viên cấp 3

Bạn về quê, làm cái chuồng bò nhỏ, trồng cỏ, vay vốn ưu đãi của hội thanh niên địa phương (chừng 20tr), mua một chú bò cái lai sin nhỏ (khoảng 17tr), nuôi khoảng 1 năm nó đẻ, bạn có ngay thêm 10 tr. Nhân giống đàn bò lên ==> Bạn sẽ làm đại gia. Bạn biết chương trình lục lạc vàng chứ, họ khốn đốn hơn bạn mà thoát nghèo được nhờ chăn bò đó.
    Trong thời gian đó, lấy laptop ra luyện thêm về corel, photoshop, illustrator...
    Đến 23 tuổi bạn có thể đã làm cho một công ty thiết kế với mức lương >5tr thì rất bình thường thôi.
    Bên cạnh lại có đàn bò ở nhà, không sợ thất nghiệp...

Tóm lại bạn phải có niềm tin vào bản thân và cố gắng, vượt qua khó khăn, biết đứng lên từ thất bại thì bạn sẽ ổn cả thôi.
    Chúc bạn thành công.
  17. mt-Orange

mt-Orange Thành viên cấp 2

sau khi đọc bài của bạn thì mình rút ra 1 điều là tui là đồng hương với bác :) (made in Nha Trang )
    chỉ khác một điều là mình được đào tạo thôi nhưng cũng đang chật vật kiếm kinh nghiệp như điên !
    - Bạn biết không ! bạn nói rằng bạn đã thử việc trong các xưởng in lụa, và cũng làm rất lâu, nhưng vậy tính ra bạn cũng nắm bắt được các kỹ thuật in, vật liệu in, nơi nhập nguyên liệu giá rẻ, vậy sao bạn không thử sức mình với ngành in lụa đó ! mình học về đồ họa, chính thầy mình cũng nói rằng nếu đã có thể nắm vững được các kỹ thuật in ấn thì hãy mở xưởng in, đặc biệt là in lụa.
    - còn nếu bạn muốn theo đuổi ngành thiết kế thì sẽ là khó khăn lớn vì hiện nay nền thiết kế đồ họa nước nhà vẫn chưa phát triển mạnh được vì một số lý do, nó cũng là đấu trường khá lớn vì đang trong lúc nhà nhà và người người tập làm thiết kế, từ thợ in, đến kinh tế, It,......pla...pla....pla.... các ngành khác vì quá dư nguồn lực hay sao nên đều chuyển ngành Đồ Họa hết:D.
    - túm lại hết toàn bộ là bạn thử suy nghĩ rằng con đường nào sẽ tốt cho bạn ! nghề chọn người chứ không phải người chọn nghề đâu !
    Ps: không thì còn 1 cách là nếu bạn có năng khiếu về vẽ nhưng chỉ học sơ thì luyện tập nó và hằng đêm ra biển ngồi ký họa chân dung thử đi ! ( lúc trước vì muốn tăng khả năng thích ứng cho bản thân và luyện kỹ năng lúc nhàn rỗi đã thử ra đó ngồi đấy ! ) rèn luyện rất tốt ! dù chỉ trong thời gian ngắn :D
  18. sheva229

sheva229 Thành viên cấp 2

tôi thích lời khuyên của bạn drax đó, tôi cũng đang định chuyển qua làm món đó, đúng con đường mà bạn drax khuyên luôn :D. Hiện giờ tôi đang làm thiết kế web (chuyển nghề bời vì tôi thực sự thích làm ảnh hơn). Tôi khuyên bạn là phải xác định được rõ ràng mình đam mê cái gì, thích gì nhất, thì chuyên tâm vào nó. Lương trung bình tầm 5 triệu cho dân ngồi làm pts ở ảnh viện, cũng gọi là đủ sinh tồn. Chả việc gì mà phải bi quan cả, cứ không ăn cắp ăn trộm thì cứ ngửa mặt lên trời mà sống thôi :)).
    Với cả đọc văn bạn k chấm phẩy gì, mệt muốn chết =)). Đọc đoạn đó tôi cứ tưởng bạn đang bị tự kỷ lảm nhảm 1 mình, nhưng vì muốn hiểu nội dung nếu CỐ GẮNG đọc hết =))
    PHAM HONG PHI thích bài viết này
  19. sheva229

sheva229 Thành viên cấp 2

mà làm lương 30 ngày lấy 1 lần đã lâu vãi ra quần rồi, lương 3 tháng lấy 1 lần thì làm làm gì. Nghỉ, tìm chỗ khác
    drax thích bài viết này
  20. PHAM HONG PHI

PHAM HONG PHI Mới đăng kí

Mình cũng = tuổi bạn nhưng may mắn hơn bạn nhiều! :) Nhưng mình cũng khuyên bạn nên tập trung kĩ năng nghề và trao đổi, giao tiếp bên ngoài, tạo thêm mối quan hệ tốt nhiều hơn nữa nếu như bạn đam mê nó. Vì bạn không tập trung vào một kĩ năng nên rất khó khăn cho việc nâng cao tay nghề. Vả lại bạn cũng không dám đầu tư đi học hay mạo hiểm đi học nghề để nâng cao hơn nữa lại vừa hiểu biết việc bên ngoài người ta làm giá bao nhiêu, lương như thế này nghe ổn không? Quan trọng phải hiểu rõ mình ở vị trí nào thì mới có thể kiểm soát được mọi thứ xung quanh. Mình cũng không phải dân design chỉ là dân coder nhưng đến với diễn đàn và học hỏi design để nâng cao kĩ năng UI, UX. Một lời nữa chúc bạn sống với thứ mình đam mê chứ không phải sống chỉ để tồn tại! :)

Ủng hộ diễn đàn