Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chạy đua vũ trang máy ảnh, nên hay không?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi slide_up, 3/6/15.

Lượt xem: 7,810

1. slide_up Banned

Trong thời điểm hiện nay, việc sở hữu những chiếc máy ảnh cỡ khủng DSLR không còn là điều quá khó khăn đối với một số bạn trẻ. Bạn có thể đi ra đường, đến các công viên và bắt gặp rất nhiều các photographer không chuyên dắt theo các hot girl tự phong tạo dáng đủ kiểu để mong có được những bức ảnh đẹp (mục đích bên trong thì có trời mới biết được nhé).

[​IMG]6 by Nguyễn Thành Luân, on Flickr

Đại bộ phận đây là những nam thanh niên có điều kiện, hoặc chí ít cũng là con nhà nghèo hiếu học mong một ngày thoát kiếp FA. Nhưng tiếc thay bạn càng chụp, thì bạn càng FA mà thôi. Chắc số lượng rất ít bạn sẽ kiếm được một người thương bạn, họ chỉ muốn nhờ bạn chụp những tấm hình giúp họ quảng cáo bản thân họ mà thôi.

Tôi cũng như bạn, đã bị cuốn vào vòng xoáy đó và bỏ ra rất nhiều tiền để nâng cấp trang thiết bị của mình lên hàng khủng để thoả mãn cơn khát những tấm hình đẹp cho các cô gái hoặc chí ít là do các cô ấy thích các anh chàng có hàng họ khủng một tí.

Mà tôi đã quên đi mất một điều quan trọng là mình chưa làm chủ được những trang thiết bị mà mình đang sở hữu, có những ống kính tôi chỉ mua về thời gian vài tháng rồi lại bán.

Sau một thời gian chơi ảnh, chụp hình freelance, chụp hình baby, chụp cưới đủ thể loại thì mình đã bán tống bán tháo hết chỉ giữ lại một chiếc 6D + 1 lens sigma 35mm và 85mm, 2 tiêu cự quen thuộc nhất của mình và hài lòng với nó. Hiện nay đã cắt được cơn nghiện thiết bị rồi các bác ạ, không còn lâu lâu bị thủng túi nữa. Tiền còn em đầu tư vào việc nâng cấp các thiết bị phụ trợ và học nhiếp ảnh, cảm giác chất lượng tăng lên rõ rệt, không còn bị gò bó vào thiết bị như trước nữa.

...
  2. Bachtran

Bachtran Thành viên cấp 2

Nếu mục đích chỉ là lột quần gái, thì sao phải quan tâm các công cụ vớ vẩn ngoài dương cụ :)
    Thiên Ma, TackVũ Quang Thịnh thích bài viết này.
  3. nholuumanh

nholuumanh Mới đăng kí

Nên nếu bạn có điều kiện, 1 chiếc máy tốt + ống kính tốt sẽ giúp cho ra những tấm hình đẹp hơn. Còn ai bảo thiết bị chỉ là phụ, người chụp mới quan trọng thì hãy cầm 1 chiếc Canon 20D + Kit 18-55 vs 5D3 + 24-70L chụp rồi so sánh hình ảnh sẽ nhận ra điều đó là không đúng
  4. mt-Orange

mt-Orange Thành viên cấp 2

bây h ra đường thì thấy cầm FF đầy đấy nhưng mà ảnh ra thì chẳng khác nào chụp bằng điện thoại ! chính xác là cầm để lòe gái mà thôi ! còn biết cách chụp chỉ là thiểu số !
  5. tungle20

tungle20 Thành viên cấp 2

Vấn đề về thiết bị quyết định hay cái gì quyết định là vấn đề bàn cãi đã trải dài hàng chục năm nay rồi (:| Nếu là thuở chẳng biết gì về nhiếp ảnh hay cinema thì mình sẽ đồng ý với bác nholuumanh vì cái thuở đấy cứ nghe bọn quảng cáo mà tin sái cổ: nào thì ảnh nét, ảnh đẹp,... rồi vung tiền đi mua máy xịn cứ nghĩ thế sẽ làm mình chụp đẹp hơn. #-oĐúng là vẫn phải có những thằng ngố thì bọn làm máy ảnh mới bán đc hàng.

Tìm hiểu hơn 1 chút rồi thì thấy có những thứ mang tính quyết định mà không thay đổi như NGUYÊN TẮC: nguyên tắc về bố cục, màu sắc, ánh sáng... Rồi tìm hiểu thêm một tí nữa thì lại thấy thiết bị cũng mang tính quyết định: ví dụ như xem 1 đoạn clip trên màn hình iphone cảm giác sẽ khác coi trên màn hình 40" hay rạp chiếu.

Dù sao thì bác chủ thớt slide_up hay mình đều là 2 người chưa làm nên cái gì ở đời, nên lời lẽ sẽ kém phần thuyết phục. Nên mình sẽ để John Lasster, người đầu tiên làm hoạt hình 3D, đạo diễn phim hoạt hình 3D đầu tiên trên thế giới: Toy Story (1995), đồng sáng lập Pixar, hiện tại đang làm Executive Producer rất nhiều phim Disney mới:

"Through your career, the software will change. It will always evolve and get better."

"Software never makes the movie entertaining. It's what you do with the software. And you learn that from the basic fundamentals."
  6. vkhoalk

vkhoalk Thành viên cấp 2

nholuumanh nói như bạn chắc hồi xưa các nhà nhiếp ảnh toàn chụp ra hình xấu à? Hình ảnh đẹp đánh giá qua bố cục, ánh sáng, hình ảnh có chiều sâu và thông tin, chứ ko phải ba cái loại hình gái teen xóa phông mà cần tới thiết bị xịn nhé
  7. trungvk

trungvk Mới đăng kí

Thực ra nholuumanh nói có ý đúng ở đây là nếu với cùng một trình độ tay nghề và cùng hiểu rõ thiết bị thì đồ xịn hơn sẽ dễ cho bức ảnh đẹp hơn.

Tuy nhiên thực tế thì nhiều người chưa làm chủ được thiết bị đã đổ tại thiết bị kém rồi lao vào nâng cấp đồ lên. Túm lại chỉ sướng các bác kinh doanh súng ống :D
  8. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Thợ giỏi + máy zỏm vẫn có thể ra ảnh chất.
    Thợ zỏm + máy xịn ko có ảnh chất đâu (chỉ là ảnh nét thôi).

Thợ giỏi + máy xịn thì ...

Dùng tiền kiếm ra từ nhiếp ảnh thì chạy đua vũ trang là hoàn toàn hợp lý hợp lý.
    Còn cắt lương hay vay tiền để đua máy thì bó tay.
    hoangemini thích bài viết này
  9. caecus

caecus Thành viên cấp 2

cùng một trình độ, máy chất hơn sẽ cho ra ảnh chất hơn
    khác trình độ, máy ảnh chỉ là phụ !
  10. xperia_optimus

xperia_optimus Thành viên cấp 2

Coi hết series "cheap camera challenge" tự nhiên bạn sẽ hiểu camera tốt để làm gì, nhiếp ảnh gia giỏi là như thế nào?
    Nếu bạn có điều kiện: bạn chi 10tr cho 1 lens chất lượng hay 10tr cho một khóa học nhiếp ảnh chất lượng? Quyền lựa chọn phụ thuộc vào bạn thiếu cái gì.
  11. hactyhon

hactyhon Thành viên cấp 2

Thử nghề với thợ xịn + máy cùi đây:. Mọi người tham khảo.
  12. blackcatnguyen87

blackcatnguyen87 Thành viên cấp 1

EM khẳng đinh môt câu ! Máy ảnh xịn thì chắc chắn sẽ hơn mọi mặt =)))) còn bảo so sánh người biết chụp với người không thì khập khiễng lắm! ai cầm cái máy ảnh lên rồi cũng sẽ tự tìm hiểu cho mình cách để hoàn thiện kỹ năng và cho ra những tấm ảnh có hồn ! còn với máy cùi à ! vất vả với anh này phết! tiền nào của nấy mà :D
  13. binhnguyenphoto

binhnguyenphoto Thành viên cấp 1

Đã chơi nhíp ảnh việc chạy đua vũ trang là điều bình thường. Tùy theo năng lực cá nhân và vốn liếng , có ai cầm máy ảnh mà không muốn ảnh mình ngày càng đẹp trong khí đó thiết bị nó không thể đáp ứng cái nhu cầu mong muốn của mình

Ủng hộ diễn đàn