Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chia sẻ 1 vài điều cơ bản về Manip và Clone.

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi Fly Nguyễn, 6/9/13.

Lượt xem: 8,863

1. Fly Nguyễn Thành viên cấp 4

Mình thấy có khá nhiều bạn hỏi mình trên Facebook về cách làm Manip và Clone mà về 2 lĩnh vực này mình làm cũng chưa dc khá cho lắm, vậy giờ mình giải thích theo cách mình hiểu cho các bạn nhé.

• Manipulation -> Tự duy, sáng tạo tốt, biết sử dụng cơ bản PS (Photoshop), biết dùng các công cụ hợp lý trong mọi trường hợp cần thiết và kết hợp với nhau 1 cách tốt nhất để tạo ra thành quả của mình. Nắm rõ các quy luật sáng, tối, xa, gần, các bóng cháy sáng. Biết cắt ghép sao cho hợp lý, biết 1 chút vẽ cũng tốt vì đôi khi những stock thuộc dạng nhỏ như theo ý muốn ko phải là dễ (Bởi thế nên phải biết tự tạo stock cho riêng mình). Biết Blend màu theo chiều hướng của bức hình, phải làm sao để màu hợp lý nhất để tạo nên sự lôi cuốn cho người xem. Biết 1 chút văn học cũng tốt vì đôi khi có ai đó hỏi ý nghĩa của bức hình thì bạn có thể nói ra 1 cách trơn tru mạch lạc và cuốn hút nhất cho người nghe. Biết 1 chút về bố cục để tạo ra 1 bức hình thật sự lôi cuốn người xem (Tuy nhiên vẫn quan trọng nhất là ý tưởng và ý nghĩa). Trí tưởng tượng phải tốt để có thể hình dung sẵn ít nhất là 30% bức hình hoàn thiện trong đầu, về sau có thể làm ko dc như đã định sẵn nên sự sáng tạo như đã nói ở trên rất cần thiết để các bạn có thể biến đổi nó theo 1 cách khác... nguồn cảm hứng luôn là vấn đề cốt lõi.
    • Mời các bạn xem qua các tác phẩm manip trên google search.

• Clone Stamp -> Là tên 1 công cụ trong PS dùng để xóa những chi tiết ngoài ý muốn, đắp phần đã chọn vào vùng muốn xóa đi trên 1 bức ảnh nào đó.
    • Tuy nhiên đối với những đối tượng khó thì phải biết xa, gần để làm mờ đi vùng đã chọn (Ở đây tôi dùng công cụ Blur có sẵn trên thanh công cụ ở bên trái của PS). Phải biết chỉnh màu vì đôi khi ko chỉ dùng 1 công cụ duy nhất là clone mà dùng từ những hình khác ghép vào. Ta có thể copy các vùng cảm thấy phù hợp trên bức hình để đắp vào phần đã chọn hoặc bắt buộc phải tìm 1 stock nào đó có đối tượng phù hợp để thay thế phần muốn bỏ, đôi khi phải biết vẽ vì kiếm 1 thứ phù hợp đắp vào đó ko phải là dễ (Phần này yêu cầu biết cắt, ghép, blend màu và am hiểu về các hướng sáng vì đôi khi hình ghép vào sẽ có điểm sáng hoặc hướng sáng ko tương đồng với hình gốc) Dùng công cụ blur 1 cách hợp lý để tạo ra sự mờ nhạt đúng góc độ, các bạn cũng phải biết tưởng tượng (Ví dụ như khi ta có 1 cánh cửa nhiều chi tiết và bị 1 người đi qua che mất trong 1 bức ảnh thì ta phải biết tưởng tượng ra phần cánh cửa bị che đó như thế nào để có thể vẽ hoặc ghép lại cho giống như thật) .... có thể còn nhiều nữa nên mời các bạn học thêm ở ngoài cho thêm phần chuyên nghiệp hơn.

• Ở đây tôi có bức hình đã làm sẵn và tôi sẽ chỉ rõ cho các bạn cách làm của tôi đã nêu ở trên.

• Các bạn nhìn vào ảnh và thấy bên trái là ảnh đã đc chỉnh sửa và bên phải là tấm ảnh có các con số màu xanh lá cây đc đánh dấu cùng với các vòng tròn màu đỏ.
    • Số 1 - Trong vòng tròn đỏ dc khoanh tròn ở dưới số 1 là nơi mà tôi không thể kiếm stock nào phù hợp để bù đắp vào vì đây là 1 cửa hàng nhỏ, ko kiếm trên mạng dc cái nào giống như thế này nên tôi chọn cách vẽ (Các bạn phải chọn màu 1 cách hợp lý nhất để phần vẽ ra đồng màu với ảnh gốc)

• Số 2 và 3 - là nơi tôi dùng 1 phần nào đó trong bức hình để đắp vào phần kia đã bị lỗi hoặc muốn che đi 1 cái gì đó. Ở đây tôi lấy phần cửa ở số 2 copy và ghép vào phần bị lỗi ở số 3 (Bởi vậy 2 chiếc cửa này rất giống nhau)
    • Lưu ý phần này đã bị lỗi vì tôi quên xóa cây cột điện

• Số 4 - Nguyên 1 vùng đỏ khoanh tròn ở mũi tên số 4 là tôi dùng công cụ clone để xóa các chi tiết trên con đường. Phần cuối con đường có 1 bức tường trắng và hàng rào màu nâu tôi cũng chọn cách vẽ vì tôi ko kiếm dc stock nào hợp lý cho phần đó.
    (Hơi cùi bắp 1 xíu nhưng đây là những gì tôi hiểu, đơn giản tôi chỉ biết có vậy thôi)​

Nguồn: Fly Nguyễn

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 10/12/14
    b0yHN_96, buumArt, Hồng Sơn15 người khác thích bài viết này.
  2. Dee

Dee Thành viên cấp 2

1 vote cho chị Chuyên Viên :)) tem
    cudyandemFly Nguyễn thích bài viết này.
  3. mgr

mgr Cựu quản trị

Rất hay, rất kinh nghiệm :x cám ơn em đã chia sẻ
    Fly Nguyễn thích bài viết này
  4. Fly Nguyễn

Fly Nguyễn Thành viên cấp 4

mgr em từng post 1 cái tut viết về 4 cách em hay dùng rồi mà :D
    mgr thích bài viết này
  5. mgr

mgr Cựu quản trị

Bài viết này có cái hay riêng so với cái tut trước chứ :P
  6. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

Mới vào Topic e nhìn avatar tưởng hàng Fake :))
  7. Kanzz.Elf

Kanzz.Elf Thành viên cấp 2

Phần manipulation rất chuẩn nhé :D
  8. Fly Nguyễn

mgrNguyễn Hoàng Minh Long thích bài viết này.
  9. Sun

Sun Mới đăng kí

Ry_Oh, vsea, chris8x11 người khác thích bài viết này.
  10. Furin

Furin Thành viên cấp 3

Hay >:D<
  11. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

Sun thôi k cần đâu anh :)) a gửi cho a Fly Nguyễn để treo dần đi
  12. Radium

Radium Thành viên cấp 3

Những kinh nghiệm rất hay và bổ ích.
    Vãi cái avatar của bác Fly Nguyễn :v :v
  13. Fly Nguyễn

Radium quả đầu nấm của tớ đấy :v :v
  14. Thành Lộc

Thành Lộc Thành viên cấp 3

Quả avatar bá đạo vãi. :)):)):)):)):)):))
  15. Fly Nguyễn

16. Radium

Radium Thành viên cấp 3

Fly Nguyễn Nhìn quả đầu đó e liên tưởng đến anh này :))

17. fireflies19

fireflies19 Thành viên cấp 1

không thích cái ví dụ cho lắm....nhìn vô chả thấy thay đổi gì cả...không phù hợp với bài viết
    like cho tinh thần
  18. a.ying1091

a.ying1091 Thành viên cấp 2

ko liên quan nhưng cho nói 1 câu... đầu nấm :))
  19. heoconyeucarot

heoconyeucarot Thành viên cấp 2

em gà đọc mãi mà vẫn chưa hiểu...:((
  20. ngohuyhoang

ngohuyhoang Thành viên cấp 2

Sao nhìn mãi cái 2 cái ảnh vẫn thấy giống nhau nhỉ, hình như đều là đã qa chỉnh sửa hết rồi chứ ko phải before với after phải k ạ :(

Ủng hộ diễn đàn