Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chia sẽ kinh nghiệm cá nhân trong việc chọn DSLR

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi IceF, 9/7/13.

Lượt xem: 7,160

1. IceF Thành viên cấp 4

Vâng! như tiêu đề mình ghi ở trên kia thì quá rõ ràng rồi,trong box này 100 bài thì 90 bài hỏi về việc tư vấn nên mua DSLR gì và mỗi người trả lời đều mang một quan điểm cá nhân khác nhau ==> Người mới chơi loạn hết cả lên và chả biết đg nào mà lần.​
    (Kéo thẳng xuống dưới đọc phần cuối cùng,nếu chưa áp phê thì kéo lên trên đọc lại nha)
    Trước khi chia sẻ nói về vấn đề này mình xin nói về môt việc cách đây 1 năm về trước :
    Mình đam mê chụp hình từ rất lâu nhưng chẳng có bất cứ kiến thức gì về máy ảnh nhưng mình có một thằng anh rất là PRO cái gì cũng biết cả ...đó là GOOGLE .​
    Mình lên trên google đánh vào DSLR và rồi nó hiện ra 1 rừng DSLR =)) mình nhận ra là mình sẽ tốn khoảng thời gian 100 năm nếu tìm hiểu kiến thức về DSLR để chọn cho mình một cái máy tốt .​
    Tốt ở đây là tốt như thế nào ?
    1. Vừa túi tiền ( Trong thời gian lúc đó )​
    2. Phù hợp với sở thích hoặc công việc ( Trong thời điểm đó )​
    Và một số lý do nữa nếu có.​
    Và thay vì mình tìm hiểu về các tính năng trên trời,dưới biển trong khi chẳng biết iso,khẩu độ,tốc độ là gì.....Thì mình đã lên tìm hiểu các bức ảnh trên Flickr để xem nó chụp bằng máy gì,lens gì...và tự tìm ra cho mình cái máy giá thấp nhất mà có thể làm ra dc bức ảnh như thế.​
    Mẹo : Trên Teen Photo thường có các topic " Góc ảnh máy Xyz " Góc ảnh Lens " Xyz " . Các bạn có thể vào để xem và chọn lựa.
    Và rồi mình vô tình thấy 1 bài viết nói về 550D và hình chụp của nó cũng như 1 số tính năng nó mang lại và mình quyết định mua nó .​

Với mức giá mua lại khoảng 8tr trên các tiệm máy ảnh ở SG + một cái fix 50 1.8 giá new khoảng 2tr .​
    Đây là Concept đầu tiên của mình khi mua máy cách đây 1 năm :​
    Tức là khoảng 1 tháng sau khi mua máy.​
    Xem toàn bộ album tại đây : http://www.icefphoto.net/Icef/viewblog/43/yiyi-my-angel
    Tất cả dc chụp = 550D và Fix 50​
    Khi ta chẳng biết gì về DSLR mà dùng GOOGLE để tra thì nó lại là 1 tai họa,nhưng khi bạn đã biết rồi thì nó lại khá đơn giản.​
    Canon có 4,5 dòng máy hiểu nôm na là xxxxd,xxxd,xxd,xD
    Nếu nói dài dòng văn tự quá các bạn sẽ không hiểu,mình nói ngắn gọn như này.​
    xxxD là dòng du lịch 3 số phù hợp với người mới chơi như chúng ta​
    và các loại phổ biến còn lại bây giờ là 450,500d,550d,650d,700d (Crop)​
    xxD là dòng nâng cấp hơn 1 số tính năng của dòng xxD.
    các loại máy phổ biến bây giờ là 40d,50d,60d,70d (Crop)​
    Chúng ta chỉ quan tấm đến 2 dòng này
    xD là dòng Semi pro dành cho dân dịch vụ hình cưới này nọ.​
    7D(Crop),5d,5d1,5d2,5d3,6D(FulFram)
    Nếu các bạn quan tâm đến các dòng này thì các bạn ko còn là Newbie nữa rồi​
    và cuối dùng là dòng 1d dòng dành cho dân chuyên nghiệp.​
    1Dx,1Dx1,2,3,4
    ----------------------------------------​
    Vậy mình nên mua dòng nào là tốt nhất ?
    Câu trả lời hay nhất cho câu hỏi này là không có loại nào là tốt nhất .
    Hoặc các bạn sẽ bị troll với các loại máy rất khủng =))
    Với đại đa số chúng ta thì khoảng giá tiền từ 8-15tr là phân khúc hay gặp nhất.​
    Vậy thu hẹp phạm vi chém gió lại ta sẽ quan tâm đến 2 dòng sản phẩm xxxD 450d,500d,600d,650d,700d và xxD 40d,50d,60d
    Và mục tiêu của mình hôm nay là thuyết phục các bạn chọn 550D.
    và loại trừ những thằng không cần thiết.​
    Việc đầu tiên mình xin nói,hình ảnh sản phẩm làm ra trong 2 phân khúc này là như nhau.​
    Không có thằng nào chụp đẹp hơn thằng nào hết các đó phụ thuộc vào cả tý yếu tố .​
    Phạm vi chụp là chân dung,street life,phóng sự,wedding. ( Ban ngày )​
    Những cái khác mình ko chơi nên ko biết.​
    Vậy tại sao không phải là 450d,500d,650d,700d,40d,50d,60d mà là 550D
    Yêu cầu của mình là chụp dc và quay được nên thằng 450D và 40D bị sút ra đầu tiên​
    Còn 500D thì hệ số quay của nó thấp ,ở 1080 thì chỉ dc quay phim với chế độ full HD 1080p với 20 khung hình/giây và 720p với 30 khung hình/giây và cả khối tính năng nữa thua 550D
    Còn 550D thì quay dc 60 khung hình ở 720p nên xút luôn con 500D
    Một số clip mình quay = 550d
    Sự mượt mà trong clip của 60fam/s ( một số bạn ko chuyên quay chắc chẳng hiểu nó làm gì,nhưng nó là điều cực kỳ quan trọng nếu bạn​
    là dân hay quay clip)​
    Đây là một số clip minh họa cho việc sự dụng tính năng quay phim,những clip này mới quay gần đây.​
    Còn muốn xem hết thì vào đây : http://www.youtube.com/user/MrEchconbh
    Còn với các dòng máy khác như 50D,60D,600D,650d,700D
    Thì giá cao hơn 550D khá nhiều mà sản phẩm cho ra lại ngang bằng 550D .​
    Nếu các bạn không quan tâm về giá thì có thể mua những con như 50d,60d,600d,700.
    Vì chắc chắn nó sẽ hơn 550D về nhiều tính năng cũng như thiết kế​
    Nên mình khuyên các bạn không nên chọn,nếu đã chơi CROP thì chỉ nên dừng ở 550D và đánh lô đánh đề gì đấy​
    có tiền thì lên hẳn FF luôn.
    -------------------------------------------------------------------------------------
    Mình chụp đã dc 1 năm và Gear của mình nửa năm đầu là 550d+fix 50 1.8 + Kit và đây là bộ hình cưới mình chụp với nó.
    Và nửa năm sau mình mua 650D vì màn hình thằng 550D quá lừa tình =))
    Và mình đang sở hữu 1 bộ GEAR huyền thoại​
    650D + fix 85 f.18 + 17/50 tamron + Flash YN 560​
    Tất cả sản phẩm làm từ em nó​
    Bạn nào mà không biết chơi thì cứ mua y trang vầy thì bảo đảm thể loại nào cũng đá dc.​
    =))
    Chém gió đến đây là hết,chúc các bạn may mắn =))
    Thắc mắc nóng thì add FB rồi inbox mình rep nhé =)) : https://www.facebook.com/icefrogbaby

...
    Cua Càng, kenvn97, Min Tk10 người khác thích bài viết này.
  2. Hoa Anh Túc

Hoa Anh Túc Thành viên cấp 4

chuẩn bị ra đi em 85 f1.8 T_T !
    (bài viết rất hay )
  3. IceF

IceF Thành viên cấp 4

4. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

IceF Phải ghi là chọn DSLR CANON mới chuẩn chứ,... Giật TÍT hoành tá tràng thế, cơ mà bay vào lại thấy CANONIAN bự tổ chảng,...
  5. tạ đình huy

tạ đình huy Thành viên cấp 1

phải nói thì trong dòng 3 số của canon mình kết nhất 550D rẻ hơn 600D mà gần như bằng 600D. Số tiền chênh lệch giữa 600D và 550D mình có thề làm dc 1 e fix 50 1.8 rồi. Trong dòng xxxD còn có thêm 650D và 700D thì mình thấy nó đắt quá, với số tiền mua 650D hay 700D thì đã có thể lên dòng xxD ví dụ như là 60D :D dòng xxxD còn 1 đại diện nữa là 100D mới ra, em này mình đã cầm thử, thích hợp cho nữ vì khá nhẹ và nhỏ.
    ngoài chụp hình ra mình còn thích làm phim nên mình chú ý đến những máy có chức năng quay phim hơn. Tuy nhiên nếu mà nếu mọi người ko có nhu cầu quay phim và mới tập chụp thì mình thấy 450D cũng khá ổn.
    ps: IceF mình thậy trong phân khúc tầm 15tr thì cũng có 50D 60D cũng sáng giá mà :D dòng xxD cho ảnh tốt hơn xxxD chứ ;)
  6. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

Bài viết hay, đúng là "chất ảnh" những con được mang ra so sánh chẳng có gì khác biệt trong điều kiện ánh sáng tốt cả. Mình không hứng thú với quay phim nên lại nghiêng về 40D 50D hơn :)
    Vo Hoang Bac thích bài viết này
  7. IceF

IceF Thành viên cấp 4

tạ đình huy mình thì khẳng định 1 điều tất cả các dòng CROP chất hình như nhau vì giải màu nó như nhau,không bao giờ có chuyện đẹp hơn đâu bác à ^^!
    Su MinRyan Lee thích bài viết này.
  8. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Mezzazzy oke bác,sự lựa chọn hoàn hảo là sự lựa chọn phù hợp với mình mà
  9. mgr

mgr Cựu quản trị

Tuyệt vời :x em đã bookmark lại
  10. IceF

IceF Thành viên cấp 4

mgr em nghiên cứu cả cái nài luôn hả ^^
    mgr thích bài viết này
  11. tạ đình huy

tạ đình huy Thành viên cấp 1

ý mình là mức độ khử noise, tốc độ chụp 1s.... cũng có lợi thế hơn :D
  12. mgr

mgr Cựu quản trị

IceF dạ có chứ anh :D tại em chưa có điều kiện thôi, tuy là em ko có đam mê nhiếp ảnh mấy, nhưng em muốn mua để lưu giữ hình ảnh vui vẻ của gia đình... ^^ ba em có Nikon D80, sớm muộn gì em cũng sẽ có 1 cái.
  13. IceF

IceF Thành viên cấp 4

tạ đình huy ừ,cái đó thì đồng ý,mình cũng giới hạn phạm vi rồi mà :D
  14. IceF

IceF Thành viên cấp 4

mgr khuyên em đừng chơi cái này,đau khổ lắm đó em .........
  15. mgr

mgr Cựu quản trị

IceF :v :v uầy, sao anh lại nói vậy
  16. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

600D chủ yếu chỉ là cải tiến về màn hình xoay lật.
    650D thì cải tiến thêm cái màn hình cảm ứng, công nghệ lấy nét lai.
    700D nổi bật nhất là kèm ống STM lấy nét êm khi quay phim.
    Nếu ai không ham hố những thứ râu ria trên thì 550D là đủ :like:
    Su Min, Kim Ngân, tobeynguyen3 người khác thích bài viết này.
  17. cxzany

cxzany Thành viên cấp 2

Đọc bài này xong thấy mình lựa chọn mua 550D là chính xác .
    P/S: nếu có bác nào rành về Nikon thì xin 1 vài ý kiến luôn. mình đang muốn mua Nikon
  18. IceF

IceF Thành viên cấp 4

mgr vốn cao,nhà to mới chơi dc em à =))
    mgr thích bài viết này
  19. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

20. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

mình thấy 550D ngừng sản xuất lâu rồi mà :O sao canon lại ngừng sản xuất con máy huyền thoại thế này, đáng lẽ chỉ nên sản xuất mỗi 550D và ff thôi chứ nhỉ, ngừng sản xuất hết các con máy còn lại :O
    jynftu, Vo Hoang Bactạ đình huy thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn