Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chia sẽ kinh nghiệm cá nhân trong việc chọn DSLR

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi IceF, 9/7/13.

Lượt xem: 7,184

1. tạ đình huy

tạ đình huy Thành viên cấp 1

shệt :( mình tính cuối năm mới mua dc 550D mà giờ hết sản xuất chắc đến cuối năm kiếm hàng mệt nghĩ mất.
    hth02x1: mình nghĩ cũng phải ra mẫu mới, cải tiến mới kiểu dáng, thêm chức năng chứ cứ dùng 1 e 550D hay ff thì ngán chết mất @@
  2. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

tạ đình huy nó huyền thoại thế cơ mà bạn, đâu cần cải tiến, chúng ta chỉ nên có 2 lựa chọn 550D hoặc ff thẳng tiến mà :))
  3. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Ngửi thấy mùi mấy bác trẩu tre
  4. IceF

IceF Thành viên cấp 4

tạ đình huy dư giả thì cứ xài hết cho nó có cảm giác chứ bệnh gì mà nén :3
  5. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Trẩu tre gì thế bác, mình chỉ thắc mắc sao canon lại làm cái việc ngớ ngẩn, dừng sản xuất con crop đáng mua và đầu tư nhất như bác nói
  6. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Mình cũng đang thắc mắc như bạn ...
  7. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Cái này có hai câu trả lời: một là bác đúng, canon quyết định sai và hầu hết ng dùng trên thế giới quá đần cũng như các chuyên gia tư vấn, forum chuyên về nhiếp ảnh ko đánh giá cao nó để ko mua nó dẫn đến nó bị ngừng sản xuất (Ni đã từng dừng sản xuất D90 khi ra D7000 nhg lại ra lại vì nhu càu thị trường quá lớn, nên việc ngừng hay tiếp tục là do thị trường), hai là việc tư vấn của bác ko chuẩn, nó chỉ đúng trong một thiểu số nhỏ ng dùng và như mình thấy, bác cũng chưa hề dùng qua nhiều dòng khác nhau. Một điều nữa là chính bác cũng đổi lên 650D vì lí do khá buồn cười, màn hình lừa tình :)). Mình nghĩ cau trả lời đơn giản thế thôi.
    IceF thích bài viết này
  8. IceF

IceF Thành viên cấp 4

thế còn gì thắc mắc không :))
  9. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

à, hết rồi :)) có câu trả lời rồi nên thôi hehe
  10. kieutien97

kieutien97 Thành viên cấp 1

a ơi! thế e mới tập chụp ảnh thì mua con 60d lens 50 f1.8 đc ko ạ? mà cái 60d nài có hơn j 550d ko a?
  11. Son Hoang.13

Son Hoang.13 Thành viên cấp 1

Mình thì thấy dòng 3 số thao tác k đc nhanh lắm vì chỉ có 1 bánh xe, k cơ động như dòng 2 số, nếu các bạn chuyên chụp k thôi thì nên suy nghĩ tới dòng 2 số, 40D cũng đc 50D cũng dc,

còn về vấn đề quay phim thì 60fps khi slow lại sẽ rất mượt mà, nhưng với 60fps dùng cho phim thì nó hơi có hướng về phóng sự hay tvc.
    (cũng có 1 số phim sd tốc độ khung hình cao như 300, nhưng chỉ đối với 1 vài cảnh super slow motion cho các cảnh hành động, nhưng đa phần là k phải là toàn bộ phim ng ta sd 60fps)

Còn về chất phim truyện thì người ta chỉ sử dụng 24fps với tốc độ phim bt (k slow) và sử dụng 30fps cho những cú máy slow => tuy có hơi giật nhưng t tạo ra sự khác biệt giữa phim truyện và phim phóng sự (dạng như phim phóng sự trên htv7 và phim rạp)

Mình cũng là chém gió 1 vài dòng góp vui ^^
    mynisd thích bài viết này
  12. IceF

IceF Thành viên cấp 4

thanks bạn,mở mang dc ít kiến thức :)),chỉ những cảnh cần slow thì mới cần 60fps thoai(nhưng chỉ phóng sự mới slow là không đúng,mình quay clip nhạc cũng hay fai slow lắm chứ ^^! ),còn lại thì oke,thanks bạn đã chia sẻ :x
  13. IceF

IceF Thành viên cấp 4

kieutien97 dc chứ em,nó hơn 550D nhiều vấn đề lắm đấy,nhưng chất hình thì như nhau,đủ tiền thì cứ đưa nó về thôi :D
    kieutien97 thích bài viết này
  14. congtuhotong

congtuhotong Mới đăng kí

mình cũng dự định mua 1 e DLSR khoảng 15 củ mà phân vân mãi.
    H đọc xong bài này cũng mở mang ra. Quyết định lấy con 60D
    kieutien97 thích bài viết này
  15. kieutien97

kieutien97 Thành viên cấp 1

em nghe nói con 60d khử noise hơn thì phải :-s
    congtuhotong thích bài viết này
  16. looc

looc Mới đăng kí

bài viết hay, lập luận ép phê =))
    mình cũng có đam mê như bạn, khởi đầu cũng gần như bạn, khác cái là mới khởi đầu cách đây 1 tháng và 600D fix 50 1.8 (550 thì giờ không thấy nữa), tiến trình thì chụp vẫn còn xấu quắc :))
  17. Ab Le

Ab Le Việt Lightroom

bác thớt ơi thế con 5D mark II macro 0.45m/1.5ft con này bác thấy như nào? :D
    Su Min thích bài viết này
  18. nhocti

nhocti Thành viên cấp 1

Và mình cũng đang chơi 550D nhưng len kit vì hiện tại đang chờ lương để sắm em fix, màn hình 550D lừa tình thật, mình hoàn toàn hài lòng khi mua em nó :D
  19. Bacvo

Bacvo Thành viên cấp 3

Theo những thông tin mình tích góp dc thì nếu chọn dòng xxxD thì Canon 600d mà xài. Cảm ứng cho rối vs mau hết pin!
    Con 550d ko thấy giá trên Zshop vs Khanhlong
    Còn có chút $ thì tậu ngay con Canon 60D, nhìn pro hơn hẳn, pin trâu hơn, iso cao ít noise hơn!
    E còn non, chém nhẹ tay thôi nhá! :D
    P/S: Em tính mua body vs len fix 50mm f1.8 [giá cũng ngang con len kit mà dc cái độ mở lớn :D]. Các bác xài rồi cho xin tí ý kiến ;)
    Thêm cái nữa là tư vấn nên mua máy ở đâu trên SG, giá xách tay thôi.
  20. Syter

Syter Thành viên cấp 2

Bài viết rất hay, nhưng rất thiển cận và quy chụp. Không thể xét độ ngon cơm của máy dựa vào giá thành và chức năng quay film được (trong khi đó đa số bài viết chỉ đề cập đến vấn đề quay film?)
    Bạn có bao giờ để ý tới tính cơ động (thao tác nhanh với 2 bánh lăn), màn hình led nhỏ phía góc phải giúp ta điều khiển dễ dàng hơn mà không phải xem Quickview qua Clear view LCD Screen, Thiết kế khung máy chắc chắn, chịu được lực va đập, công nghệ sensor (Digic IV, V+...) ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh, độ bắt sáng ISO, lấy nét đa dạng, tốc độ chụp, và cuối cùng là Megapixel ?
    jynftuhth02x1 thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn