Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chia sẽ kinh nghiệm cá nhân trong việc chọn DSLR

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi IceF, 9/7/13.

Lượt xem: 7,166

1. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Syter thế chú đọc hết bài chưa,hỏi vậy thôi?
  2. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Ab Le con này FF rồi ko bàn nữa :))
    Ab Le thích bài viết này
  3. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Vo Hoang Bac về mấy cái vấn đề linh ta linh tinh,như máy to hơn,pin trâu hơn,dễ tinh chỉnh hơn...Ờ...ai chẳng biết...đúng hem...^^!

Và con Fix thì không so với con KIT dc ...2 con này hoàn toàn khác nhau,mua hàng xách tay thì bạn có thể tới Ngọc Camera ,hoặc phongdigicam nhé.
    Su MinBacvo thích bài viết này.
  4. Syter

Syter Thành viên cấp 2

Bạn hài hước thật, không những mình đã đọc, xem hình và clip, mà mình còn ngẫm nghĩ từng lời mà bạn nói nữa cơ :))
    Có thể bạn chỉ dùng DSLR để chụp teen, chụp linh tinh là đủ. Còn streetlife thì xin thưa, bạn cho mình biết streetlife là gì? Đối với nhu cầu của bạn thì như vậy là đủ rồi, chẳng cần phải tiến xa hơn nữa chi cho tốn tiền nhỉ?​
    Comment trước của mình chỉ hỏi là bạn có bao giờ để ý tới những tính năng mà trên dòng entry không có không? Nếu có một ai đó sử dụng dòng semi-pro thì bạn hãy thử đổi lấy và sử dụng vài ba ngày xem sao (bất cứ dòng nào như 60D, 7D, 1D)
    Thế này nhé, một ví dụ nhỏ :
    - Nếu bạn chụp một cảnh xe địa hình đang bay, hoặc một chú chim đang đớp mồi, hay đơn giản là những cảnh bay nhảy chăng hạn, thì với tốc độ 4fps của 550D hay 8fps của 7D tốt hơn?
    - Nếu bạn chụp một vật từ xa, nhỏ và có nhiều vật cản xung quanh, thì với 9 điểm lấy nét của 550D hay 19 điểm của 7D hay thậm chí 61 điểm của 5DIII, cái nào tốt hơn?
    - Đơn giản nhất, khi bạn đi "streetlife" thì đột nhiên thấy một điều bất ngờ xảy ra (như sao băng, hay bất cứ hiện tượng nào lạ mà ta có hứng thú) thì bạn sẽ chụp như thế nào nếu ánh sáng đường phố và bầu trời khác nhau mạnh đến vậy?
    - Và cuối cùng nhưng không kém quan trọng nếu bạn chụp mẫu, khuôn mặt của người ta thay đổi liên tục sau từng khoảnh khắc nhỏ, và khi ánh sáng ban ngày nó thay đổi liên tục (mây lượn qua lượn lại) với fps và thao tác của 550D liệu có đủ?
    Tiếp theo, bạn đề cao chất lượng quay video giữa 720p, 1080p, 24fps, 30fps, 60fps... Những điều này thể hiện được gì nếu bạn quay clip chỉ để : Upload lên Youtube, facebook, share bạn bè với nhau, hay đến mức trình chiếu tiệc cưới đi chăng nữa? Mình đã xem hết các clip của bạn, mình chỉ muốn nói rằng : quá phí phạm với một máy DSLR.

Mình có thể slowmotion với 24fps, tin không? check this :

Mình có thể làm slow hơn nữa, thậm chí là cả giọt nước rơi nếu muốn mà không cần phải đụng tới 60fps mà bạn đang quan trọng hóa nó quá đáng.
    Mình nói dài dòng vậy là thừa rồi, vì bạn đang chia "sẽ" kinh nghiệm cá nhân thôi. Nhưng mình cũng vậy, chia sẻ quan điểm của mình, mình không dùng DSLR quá lâu nhưng cũng đủ để biết cái nào cần, cái nào không. Mình cũng chẳng muốn gây hiềm khích gì cả, cũng chỉ là một kinh nghiệm riêng thôi mà :)) Cơ mà bạn nên biết điều này : Một hãng lớn không bao giờ đi sai bước để bạn bắt thóp dễ dàng đến như vậy đâu. ​
    Su Min, hth02x1xuangiang1011 thích bài viết này.
  5. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Chọn DSLR cũng phức tạp ra phết nhể :-?
    Thế mà trước giờ mềnh cứ tưởng cứ bày ra 1 đống rồi chọn 1 con vừa tay là "Chọn xong" DSLR >:)
    Thế nào là DSLR? DSLR là "Digital Single Lens Reflex" tức là máy ảnh ống kính tháo rời kĩ thuật số. Vậy máy ảnh để làm gì? máy ảnh để chụp ảnh. Vậy thì thớt chứng tỏ cái phần ảnh nó vượt sờ trội đi. phần quay film cho ra sau đi. Không ai mua hàng vì cái khuyến mãi cả, hàng phải chất mới tính chuyện khuyến mãi.
    Budget 15 triệu theo tiêu chuẩn ban đầu của thớt.
    Phần chụp: Streetlife, phóng sự, chân dung, ảnh cưới (ban ngày)
    Phần quay: quay phim.

Mình recommended thế này còn kinh tế mà ăn chơi hơn :))
    Phần chụp: 400D + kit 18-55 (còn ngon tầm 5tr) + 50 1.8 tầm 2 tr = 7tr
    Phần quay: http://www.sony.com.vn/product/hdr-cx220e chơi hẳn con này mới tính tình tang 7tr9trăm 90nghìn :)) Full HD quay mệt thở. (buồn buồn đóng cửa phòng tự quay có khi còn nhanh nổi tiếng =)) )
    Còn dư 10 nghìn kêu được li cà phê nhà thờ ngồi nghịch >:)
    Syter, Vo Hoang Bac, hth02x11 người khác thích bài viết này.
  6. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Zeroco e cũng luôn nghĩ như bác, nếu đã quay thì mua hẳn cái máy quay mà quay :))
  7. looc

looc Mới đăng kí

mình đọc đi đọc lại từng lời văn của chủ thớt, vẫn thấy không hề bắt thóp bước đi nào của hãng lỡn cả
    chủ thớt vẫn khẳng định những ưu điểm cải tiến vượt trội của 600D, 650D, 700D và xxD đó thôi, nhưng với mức giá bình dân trên dưới 10tr của đại đa số, thì đúng là 550D phù hợp nhất nhưng chất ảnh vẫn ngang ngữa các dòng xxxD khác và xxD
    mình chỉ thấy chủ thớt chỉ khẳng định là chất ảnh 550D ngang ngữa các dòng xxxD và xxD, chứ đâu có phủ định đi các tiện ích và cải tiến khác trên các dòng xxxD và xxD như là màn hình phụ, lấy nét lai, 61 điểm AF, 2 bánh xe chế độ, bộ xử lý DIGIC 4 hay 5 hay 5+, khả năng xử lý nhiễu ở ISO cao, số Megapixel.....
    còn về chuyện quay phim, chủ thớt đang đề cao 550D ở chỗ dòng xxxD mà được 60fps, vậy lý gì lại không chọn, vừa ngon bổ rẻ mà, còn nếu ai slow được ở 24fps hoặc thấp hơn thì quá tốt rồi
    Còn về sensor thì mình cũng nghĩ là các dòng crop đều như nhau, DIGIC 4 hay DIGIC 5 là bộ xử lý quyết định tốc độ xử lý ảnh để chụp được số ảnh liên tục nhiều hay ít thôi, tốc độ này còn phụ thuộc vào bộ nhớ đệm của máy, tốc độ đọc ghi của thẻ nhớ mà bạn sử dụng, và loại file ảnh mà bạn lưu là raw hay jpeg, mình dùng 600D nhưng cũng chụp được 7pic liên tục, chụp bay nhảy là vô tư
    megapixel nhiều hơn chỉ cho bạn được vấn đề là phóng ảnh được lớn hơn mà không vỡ nét, không quyết định được chất ảnh
    Tóm lại mình đọc đi đọc lại bài viết của chủ thớt vẫn thấy không đá xoáy dòng máy nào, hãng nào, hay ai cả.
    Syter thích bài viết này
  8. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

looc ko ai ở đây bảo chủ thớt đá xoáy hay chê bài gì dòng máy khác, mà là chỉ với kinh nghiệm cá nhận hạn hẹp và ko có kinh nghiệm dùng các dòng máy khác mà đưa ra một kết luận chắc chắn như vậy, đưa con 550D lên thành huyền thoại. Chất ảnh thì phải tính hết trong các điều kiện khác nhau để thấy được ưu điểm các dòng, ở đây ko hề có so sánh cụ thể mà chỉ nêu cảm tính trong khi chưa dùng qua các dòng khác. Chưa kể đến ngoài Ca còn Ni, Sony, Pentax. Dễ thấy vô lý nhất là tại sao Ca lại dừng con này lại ko sản xuất nếu nó hoàn hảo với mức giá thành và hiệu năng như vậy.
    Khi làm một bài tư vấn hay review giữa các dòng máy, bao giờ cũng phải có sự so sánh đầy đủ thông tin về các tính năng, chất lượng, sự khác biệt và chênh lệch thế nào, ở đây chẳng có gì. Tư vấn người khác thì phải có trách nhiệm vì nhiều ng mới sẽ ko đủ kiến thức để biết cái nào là đúng cái nào là sai.
    Syter thích bài viết này
  9. sờ rờ

sờ rờ Thành viên cấp 1

phải công nhận đọc xong cái topic mình chán chẳg buồn nói luôn :)))) cảm ơn hth02x1 và Syter đã nói rât chuẩn :) mình đồng ý 2 tay luôn :3
    Syter thích bài viết này
  10. ryo.uit

ryo.uit Thành viên cấp 2

Syter: Em thấy bác có cái đúng là bác thớt hơi chú trọng tới phần quay nhiều hơn là phần chụp, tuy nhiên em nghĩ là đối với người mới chơi mà ngay lập tức đề cập tới quá nhiều thông số kĩ thuật sẽ làm họ rất rối. Em nghĩ chỉ cần đề cập tới số MP, khẩu độ, tốc độ, ISO, khả năng lấy nét là đủ. Ngoài ra trong phần so sánh thì bác lại so FF 5D, 7D với 550D. Nếu là so sánh với xxD và xxD thì em nghĩ thuyết phục hơn :D
    Còn bác thớt thì em thấy có cái mà em ko vừa ý nhất là bác chỉ so sánh trong hàng Canon với nhau, dòng xxxD. Nếu so sánh với Nikon, Pentax hay Sony thì sẽ tổng quan hơn, còn topicnafy tên là "Chọn máy DSLR Canon" thì hợp lý hơn. Những cái còn lại thì mấy cmt trên đã nói cả rồi. Dù sao cũng tks bác vì đã chia sẻ kinh nghiệm
    Syter thích bài viết này
  11. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Bình tĩnh nào các chú sao lại cứ vớ vẩn với anh thế nhỷ ??? ​
    Anh đang tư vấn cho các bạn mới chơi cơ mà,còn các chú là thánh rồi thì cứ 5D3 với 1Dm4 mà chơi.Còn em làm gì có nhiều tiền mà mua các loại khác mà đòi em phải xài hết,bài viết của em Review con 550D ,bác nào thích thì mua cơ mà,em có bảo ko dc mua mấy con kia đâu. Lạy túa.​
    Su Min thích bài viết này
  12. IceF

IceF Thành viên cấp 4

ryo.uit Mình đã giới hạn phạm vi chém gió lại rồi mà các bác ấy cứ chém tận đâu đâu...
  13. wHin

wHin Thành viên cấp 1

looc chip xử lí ảnh liên quan rất nhiều đến chất ảnh bác nhé. nó còn cả là xử lí noise, độ chính xác trong auto white balance và nhiều thứ khác nữa. k thì bác nói vì sao chất ảnh của canon, nikon, pentax... lại khác nhau nếu nó cùng là crop frame hay full frame. chẳng phải vì chip xử lí ảnh, cảm biến và thuật toán xử lí ảnh khác nhau hay sao
    Syter thích bài viết này
  14. IceF

IceF Thành viên cấp 4

wHin thế rút cuộc là chú xài cái gì..........................
  15. hiulatui

hiulatui Thành viên cấp 2

IceF em đã xem các tấm ảnh của bác, đẹp quá :D
    Cái lý do chọn mua em này của bác giống hệt em hồi mua nó nên ủng hộ quan điểm này cả chân tay :D
    À tiện cho em hỏi bác set picture style thế nào cho em tham khảo phát :D
  16. IceF

IceF Thành viên cấp 4

hiulatui picture style là gì vậy bạn
  17. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Chắc bác đấy toàn chơi RAW nên ko dùng picture style =))
  18. IceF

IceF Thành viên cấp 4

chắc vậy.........ko có căn bản nên hơi ngố mấy cái chuyên ngành :3

Ủng hộ diễn đàn