Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Chia sẻ kinh nghiệm] Xin hướng dẫn để chụp ảnh phơi đêm đẹp.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi amorous2k7, 28/8/12.

Lượt xem: 21,860

1. amorous2k7 Thành viên cấp 3

Bác nào có nhiều kinh nghiệm về chụp ảnh phơi đêm vào chia sẻ cho anh em trong diễn dàn để cùng nhau tiến bộ nhé :). Cá nhân mình thì rất máu nhưng chưa biết chụp thế nào là chuẩn mực, mong các bạn giúp đỡ cho em nói riêng và nhưng bạn máu me chụp ảnh nói chung.
    Em lên mạng xem ảnh dân chuyên chụp mà thèm:P Các cô, các chú, các anh, các chị.... nhảy vào đi nào ;))

...
  2. Stephen John

Stephen John Thành viên cấp 2

Thím đang xài DSLR hay P&S?
    Thím có tripod chưa?
    Em không có máy ảnh (Muốn mua mà ko có $), chỉ có thể nói mồm thôi, lỡ có sai thím đừng gạch :))
    - Tìm vị trí đẹp để chụp.
    - Cắm máy vào tripod, chọn góc chụp mình ưng ý.
    - Chuyển chế độ AV hoặc M
    - Khép khẩu bé nhất có thể
    - Để ISO bé nhất có thể
    - Bấm lấy nét và chụp, nếu ở chế độ M thì có thể chỉnh tốc độ chụp lâu hơn hoặc thấp hơn để tăng/ giảm độ sáng cho hình, thường ngta hay để phơi sáng 30s hoặc lâu hơn. Hình như muốn phơi sáng lâu phải có filter hoặc dây bấm j` j` đó e ko rõ lắm :D
    Tizzle, pitlamgi, Đạt Xitroo1 người khác thích bài viết này.
  3. amorous2k7

amorous2k7 Thành viên cấp 3

Em sài DSLR. Thank thím nhé. Tiếp tục ngồi hóng cao nhân :D
    pham quoc dat thích bài viết này
  4. Đạt Xitroo

Đạt Xitroo Thành viên cấp 2

Bác John nói chuẩn hết rồi còn j , mua thêm dây mềm bấm máy hok bác sét cho nó tự động chụp theo tg ý . chứ mình bấm máy rung là không tránh khỏi rồi . Theo e thì cứ để M chỉnh cho nó dễ , bác ở đâu ? e ở hn nếu rảnh thì ae giao lưu :D
    amorous2k7 thích bài viết này
  5. amorous2k7

Hệ hệ. Em ở HN bác ạ. Thế khi nào rảnh bác chỉ em vài đường nhé. :D
  6. HenryRox

HenryRox Thành viên cấp 2

Mình góp vài ý:
    -Tùy vào cái mức độ sáng cần phơi mà chọn cái thời gian màn trập mở cho phù hợp. Sau một thời gian chụp Manual quá mệt mình nghĩ nên để máy phụ 1 tay, nếu dùng Nikon thì để chế độ S (Shutter Priority), Canon thì để Tv, rồi chỉ việc chỉnh thời gian, nếu vừa bát đầu tập chụp đêm nên chơi trò này sẽ đỡ khổ hơn.
    -Hiển nhiên không hoàn toàn bắt buộc bạn phải dùng S hay Tv, thích chơi Manual cũng ok chả sao. Quan trọng là chụp thử nghiệm liên tục để nắm được bao nhiêu giây phơi thì nó sáng thế nào, độ mở ống bao nhiêu thì chi tiết thu vào có nhiều không, blah blah... Trừ khi chĩa lên trời chụp sao mới để kiểu 30s trở lên chứ thường phơi kiểu đường xá thì 5 - 6 giây là nhiều quá rồi, có khi còn loạn chi tiết quá phải hạ xuống. Chưa kể ống kính mở càng to thì thời gian phải càng bé và ngược lại.
    -Sắm 1 cái remote là vô cùng cần thiết. Kể cả gắn lên tripod rồi bấm máy cái nhiều lúc vẫn làm rung máy. Với cả cái remote nó tiện lợi cho nhiều hình thức chụp khác chả riêng gì chụp đêm.
    -Set thời gian mình không khoái lắm vì có khi để quên đấy luôn không tắt đi rất bất tiện.
    -Xử lý hậu trường quan trọng khủng khiếp. Có khi chụp xong thấy trên màn hình máy đẹp lung linh chuyển lên máy lại hỏng phải sửa.

Vài ý kiến be bé góp chút cho vui :"> chúc mau lên tay :D
    Lexterie, pham quoc datamorous2k7 thích bài viết này.
  7. amorous2k7

Ye ye.. Em ngồi hóng mãi để cao nhân vào phán kiếm EXP đây. Hôm nào kêu các cao nhân đi chụp để em lon ton đằng sau học hỏi mới được. :P
  8. Đạt Xitroo

hôm nọ e mua cai remote về mà không xài đc , vì 30d hok có hồng ngoại chán lắm @@
    Tizzle thích bài viết này
  9. amorous2k7

Các bác lập hội đi phơi đi cho em đi hóng với :((
  10. rongtihon

rongtihon Thành viên cấp 1

Không có chuẩn mực nào cho phơi sáng.
    Cá nhân mình thì thích để khẩu độ lớn (độ mở nhỏ), ISO nhỏ nhất khỏi nói nhiều rồi hen !! Thời gian chụp hay tốc độ màn trập thì tuỳ vào mấy giờ trong ngày và đang đứng chỗ nào hehe.
    Khẩu độ thấp nhất là f=8,0 trở lên với mình khi phơi sáng - nói thế thôi chứ toàn đẩy lên f16 hay f22 không à haha :)), không có chuyện nhỏ hơn để hạn chế vụ Depth of field mỏng chỗ rõ chỗ mờ.
    Ví dụ luôn và ngay cho nóng , 2 tấm thông số khác nhau

Khẩu độ: 8
    Tốc độ: 13s
    ISO: 200
    Khoảng 22h kém
    IMG_2314 by TK Phan, on Flickr

Khẩu độ: 22
    Tốc độ: 30s
    ISO: 200
    Khoảng 20h, trước tấm trên 2 tiếng
    IMG_2308 by TK Phan, on Flickr
    Huy béoamorous2k7 thích bài viết này.
  11. Đạt Xitroo

Em là em ủng hộ cái ý kiến này của bác , nhưng chắc là khó đấy :x
  12. amorous2k7

Muốn thế thì phải lên :x:x
    toptoptoptoptoptop................................ ...........................
    toptoptoptoptoptop................................ ...........................
    .........toptop................................... .................................
    .........toptop................................... .................................
    .........toptop...toptoptoptoptop...toptoptoptopto p..................
    .........toptop...toptop.....toptop...toptop....to ptop..................
    .........toptop...toptoptoptoptop...toptoptoptopto p..................
    ................................................to pt op...............................
    ................................................to pt op...............................
    .................................................. ....................................
    .................................................. ....................................
    .................................up............... ...................................
    ...............................upup............... ..................................
    ............................upupupup.............. ...............................
    .........................upupupupupup............. .............................
    ......................upupupupupupupup............ ...........................
    ...................upupupupupupupupupup........... .........................
    ................upupupupupupupupupupupup.......... ......................
    .............upupupupupupupupupupupupupup......... ....................
    .............................upupupup............. ................................
    .............................upupupup............. ................................
    .............................upupupup............. .................................
  13. Congachamxup

Congachamxup Thành viên cấp 2

Phụ kiện cần có:
    1. tripod
    2. dây bấm mềm
    3. ND, có hoặc ko cũng được, nhưng mà theo mình là nên có, phơi sáng giữa trưa 12h mới đẳng cấp =))
    .
    Lắp thiết bị vào, ngồi bấm rồi tranh thủ lấy pns ra phồng má đôi tí, rồi nhả nút Hold trên dây bấm mềm ra, nếu dư sáng thì giảm time, thiếu sáng thì tăng time :D
    .
    Cái này mình gắn ND vào phơi tầm 10s

minhthanhkggr, lamthanhtu40, amorous2k71 người khác thích bài viết này.
  14. Congachamxup

Congachamxup Thành viên cấp 2

Lưu ý với các bạn chụp ảnh phơi sáng là đừng ham hố khép khẩu xuống F22, vì nó chẳng giúp ảnh đẹp hay nét hơn đâu, trái lại còn bị mất chi tiết đấy.
    Nên thường thì mình khép F8 trên Crop và f11 trên FF là ra ảnh đẹp :P
  15. minh_chicker

minh_chicker Thành viên cấp 2

Phơi đêm rất dễ đẹp, tuỳ vào cách bạn setting màu máy, và có dùng filter hay ko nữa. bản thân mình k đủ tài chính chơi filter xịn như ND hay CPL nên phơi xong đều về kéo lại qua pts, nếu chụp ảnh raw thì lại tiện nữa

mình cũng ở HN, giao lưu nhé
  16. anduy9ds

anduy9ds Thành viên cấp 1

trip là quan trọng nhất ^^ remote ko cần cũng đc, mình toàn chọn chế độ chụp sau 2s. chup thì cứ M mà tiến thôi, phơi đêm thì ko cần filter ND nhỉ ^^. khẩu và iso thì tùy vào tốc mình để bn và môi trường, chụp là có kinh nghiệm à
  17. Độc Phong

Độc Phong Mới đăng kí

Để phơi đêm chuẩn bạn cần chuẩn bị những thứ sau
    1. Tripod đủ khỏe để giữ bộ gear của bạn không bị rung
    2. Dây bấm mềm hoặc remote
    3. Filter ND ( nếu nơi bạn phơi sáng có ánh sáng quá mạnh, hoặc bạn muốn có 1 bức ảnh phơi sáng dài )
    Cách thực hiện thì như sau nhé
    1. Chọn địa điểm thích hợp, nên chọn góc tránh những bóng đèn ở quá gần máy
    2. Chỉnh thông số: -Iso thấp nhất có thể, iso càng thấp ảnh của bạn sẽ càng trong
    -Khẩu độ đóng càng nhỏ thì ảnh của bạn càng nét và thời gian phơi dàihơn => ảnh sẽ dị hơn
    -Tốc độ nếu để chế độ S hoặc AV thì k nói làm j, bạn sẽ có 1 bức ảnh ĐỦ SÁNG và không đc trong cho lắm. Mình thì hay để M và chỉnh thiếu sáng khoảng 2 stop theo thanh đo sáng thì ảnh sẽ trong hơn.
    3. Bước cuối cùng là cắm dây bấm mềm hoặc chỉnh chế độ remote rồi bắn thôi :D
    Chúc bạn thành công!
  18. mjnkun

mjnkun Thành viên cấp 1

theo mình khỉ khẩu độ không cần phải khép đến nhỏ nhất :)
    tùy từng tình huống và ý đồ có thể phơi ở các khẩu khác nhau.
    Với khẩu quá nhỏ , đôi khi dẫn đến tình trạng nhiều chi tiết sẽ ko lên ảnh , và làm thời gian phơi cần tăng lên so với khi mở khẩu lớn , với thời gian lên đến 15s thậm chí 30s , rất có thể các chi tiết trong ảnh sẽ có dự di chuyển hoặc thay đổi :)

Mình dùng máy film , nên phơi sáng phải đếm giây bằng mồm nên rất là hạn chế việc phơi quá lâu ( đếm càng nhiều giây càng sai số lớn =)) )

1 pic mình vừa chụp ở Hội An :
    - Kê vào đùi
    - f 5.6 , 2s ( hoặc hơn 1s )

Stephen John thích bài viết này
  19. Sóc Mập

Sóc Mập Thành viên cấp 1

mình nghĩ nói đúng hơn là ko có chuẩn mực nào cho nhiếp ảnh,tuy nhiên vẫn có những kiên thức về bố cục cho ảnh fogn cảnh or công trình.Ngoài bố cục 1/3 thì bác nên tìm hiểu thêm về bố cục đường cong và cách tạo đường dẫn hướng mắt người xem
    *minh họa*
    minhthanhkggr, Lexterie, KeiP2 người khác thích bài viết này.
  20. James Lk

James Lk Thành viên cấp 1

Ủng hộ diễn đàn