Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Chia sẻ kinh nghiệm] Xin hướng dẫn để chụp ảnh phơi đêm đẹp.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi amorous2k7, 28/8/12.

Lượt xem: 21,880

1. MackyNhu

MackyNhu Thành viên cấp 2

Phơi cũng đơn giản thôi mà bác, quan trọng nhất em tripod. Ko có phơi sáng hay phơi đêm cũng khó khăn. Cắm chắc chắn body lên. Kiếm e lens nào góc rộng ngon ngon chút. Iso thấp nhất có thể. Khép khẩu chút, set tốc cho phù hợp. Dây bấm mềm, remote or để seft time trên body đều ok. Tránh rung trog quá trình mình chụp thôi. Túm lại cứ càng kéo dài thời gian trễ càng lâu càng tốt, mà cũng tuỳ theo hoàn cảnh cần nhanh hay chậm. Bác set vài nháp là ok thôi. Còn nhiều khi rực quá để file raw rùi về set lại K giảm đỏ chút là ok. E góp chút ảnh nghịch vớ vẩn

Cái này e chụp bằng máy film iso 100 em retina IIIc

11h đêm lệch pha

12h đêm

12h đêm tiếp

12h trưa

Tizzle, hth02x1, hoàng tùng1 người khác thích bài viết này.
  2. Ono

Ono Thành viên cấp 2

Bạn chụp siêu quá :x , nhìn mà thèm :-ss
    Chủ thớt đc nhiều kinh nghiểm hay nhe :D .
    Zeroco thích bài viết này
  3. rongtihon

rongtihon Thành viên cấp 1

Ý tưởng hay đấy chú ơi, phơi sáng mà sáng tạo quá, hôm nào phải bắt chước làm 1 tấm. Trước giờ mình chưa bao giờ để khẩu độ nhỏ và iso cao để phơi sáng nhưng mà giờ bạn làm mình thấy thích quá hôm nào làm thử xem !!! Nhìn hay thế !!
  4. hoang phan

hoang phan Thành viên cấp 2

theo mình thì đã phơi đêm là phải có nhiều thời gian nên bạn cứ vác máy đi kiếm được góc chụp đẹp mà bấm thôi ! tuỳ vào nguồn sáng mà mình set các thông số khác nhau !
    chụp nhiều thì bạn sẽ có kinh nghiệm và chụp lên tay thôi :D chúc bạn thành công
  5. amorous2k7

amorous2k7 Thành viên cấp 3

Cảm ơn mọi người nhiêu lắm ý, em ngồi hóng mãi, các bác viết em đọc luôn và ngẫm :-? :x:x
  6. amorous2k7

amorous2k7 Thành viên cấp 3

12h đêm á bác :-ss
  7. sói sóc

sói sóc Mới đăng kí

em ko biết nhiều về nhiếp ảnh,em học quay phim nhưng cũng xin góp ý,theo em thì phơi sáng buổi tối thì để ISO nhỏ thì đỡ nhiễu,buổi sáng thì ISO nhỏ là đương nhiên rồi,để khẩu độ càng lớn ( f16 hay f22 ....) thì sẽ cho ảnh có chiều sâu,nét từ tiền cảnh đến hậu cảnh còn để f8 thì sẽ nét mỏng hơn ( chỗ nét chỗ mờ), em nghĩ nếu chụp khung cảnh rộng lớn thì nên để khẩu độ f22 cho nét còn khi chỉ chụp cảnh nhỏ thì dùng f8 là cũng nét căng rồi. Em cũng đang có 2 máy 1 máy DLSR 1 máy phim,cái máy phim là nikon FM10 nhưng thiếu kinh nghiệm chụp,có ai dùng máy phim thì chỉ bảo em với ạ,em ở Hà Nội,rất mong dc chỉ giáo
  8. Sóc Mập

Sóc Mập Thành viên cấp 1

Nếu bạn set f8 và bạn lấy nét ở chân trời thì dof cũng dày ko sợ chỗ nét chỗ mờ
    Một điều mình thắc mắc là theo lời bạn nói thì "chụp khung cảnh rộng lớn thì nên để khẩu độ f22 cho nét còn khi chỉ chụp cảnh nhỏ thì dùng f8 là cũng nét căng rồi", vậy thì khung cảnh rộng lớn khác khung cảnh nhỏ thế nào,vì mình nghĩ tất cả đều dc ghi vào sensor mà sensor thì đâu fân biệt dc khung cảnh nào lớn hay nhỏ.
  9. sói sóc

sói sóc Mới đăng kí

có thể do em diễn đạt ko dc ổn,khung cảnh rộng lớn theo lời em nói thì có nghĩa là một bức ảnh có chiều sâu và nhiều chi tiết,việc để khẩu độ càng nhỏ thì hình ảnh có chiều sâu hơn là kiến thức em được học ở trường,theo suy nghĩ của em thì thế này,nét thì có nhiều loại nét,một bức ảnh khi lấy nét ở vô cực thì nhìn toàn thể có thể là thấy nó nét toàn bộ ảnh nhưng thực chất toàn bộ ảnh đã bị mờ đều,vì nó đồng đều nhau nên ta ít nhận thấy,cũng tương tự như khẩu độ,em chụp ảnh với điều kiện thời tiết đẹp thì em thấy để f5.6 thì cho hình ảnh rất đẹp và săc nét,một bức ảnh để khẩu độ nhỏ hơn f5.6 thì rất dễ bị thiếu chiều sâu (nét chỗ dày chỗ mỏng) nhất là khi chụp thêm tí tele,trên f5.6 thì sẽ nét sâu dần lên.Vậy là f8 là cũng cho ta chiều sâu rồi nhưng vẫn ko thể bằng f22 dc,cái khung cảnh nhỏ mà em nói có nghĩa là khoảng cách giữa điểm cuối của vật đến ống kính,ví dụ như f8 chụp một góc phố còn f22 sẽ chụp cả chiều dài con phố.Tất cả những ý kiến em nêu ra em đều dùng từ "theo em" nghĩa là suy nghĩ chủ quan của em nên nếu có điều gì thiếu sót mong mọi người góp ý và chỉ bảo
    amorous2k7 thích bài viết này
  10. Tizzle

Tizzle Thành viên cấp 1

em có P/S thì làm thế nào để có 1 tấm ảnh phơi đêm đẹp hả bác?
  11. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Chụp "phơi" sáng theo cách gọi của dân ta là "Long Exprosure" tức là thời gian tiếp xúc ánh sáng dài.
    Muốn chụp thể loại này ra được 1 tấm hình nhìn được (ko cháy trắng bét nhè) thì cần giới hạn và kiểm soát ánh sáng vào trong một khoảng thời gian nhất định để tấm ảnh được như ý.

Thể loại này thường là giống với chụp phong cảnh. Vì thế nên cần 1 ống kính đủ wide để bắt được trường cảnh như ý.
    Hầu như phơi đêm là lấy đèn, kiến trúc, cảnh - nên sử dụng ống zoom sẽ tiện vì với trường cảnh rộng 1-2 bước chân không thay đổi nhiều. Tương đối bất tiện khi tìm 1 vị trí thích hợp để phơi vì thế Fix có thể cho ảnh rất đẹp nhưng tính khả dụng tương đối thấp.

Muốn fơi xác =)) thì cần:
    DSLR
    Tripod loại tốt
    ống kính phù hợp
    Dây bấm mềm/remote
    filter hỗ trợ (ND, CPL, tia- giúp tia đèn gọn và đẹp hơn)
    Địa điểm phơi an toàn (ko bị mấy anh dật dờ dí kim tiêm xin tí huyết =)) )

chút mẹo nhỏ:
    - Nếu phơi phong cảnh, as tự nhiên: nên phơi vào lúc sáng sớm (và đi sớm hơn thời điểm dự kiến định phơi 1h để set up, chuẩn bị và test) hoặc sau mưa. Thời điểm này không khí sẽ trong hơn, lượng hơi nước trong không khí ổn định - giảm ảnh hưởng ánh sáng khúc xạ không như ý.
    - Nếu phơi đèn, đường, kiến trúc: nên chọn địa điểm phù hợp, đảm bảo góc nhìn thoáng - đủ rộng để thao tác. Cần thêm filter ND, CPL hoặc tia để đèn đuốc ấn tượng hơn.
    - Khẩu nhỏ (mình thường phơi vs khẩu 16, 22 hoặc hơn), ISO thấp nhất, Manual Focus

Tối quan trọng cho tất cả là nên đi theo nhóm, có vũ trang nhẹ hoặc tìm nơi an toàn :)) vì phơi đêm mà cứ rúc vào chỗ hiểm hiểm thì cũng có ngày rớt nước mắt tiễn bo.
    Luôn cầm theo áo mưa, và cẩn thận thời tiết cũng như thiết bị vệ sinh máy luôn sẵn sàng.
    Nếu điều kiện không an toàn hoặc cảm thấy có bất trắc tốt nhất nên dọn đồ đi về. Vì an toàn của bản thân và tài sản trên hết - Chúc bạn vui
  12. khottabit

khottabit Thành viên cấp 2

Tùy từng địa điểm, có những nơi e phải phơi 5' mới đủ sáng cho bức ảnh. Nói chung trăm nghe ko = 1 thấy, bác cứ vác máy đi 3 hôm là biết ấy mà

Ủng hộ diễn đàn