Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Chibi] Portfolio Thịnh còi (việt chibi)

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày chibi' được đăng bởi VuTrongThinh, 19/5/13.

Lượt xem: 13,656

1. greeniett

greeniett Mới đăng kí

Ờm, không phải mình có ý xấu, nhưng mà mình nghĩ bạn nên nghiên cứu kỹ hơn về chi bi, cũng như là luyện tập kỹ năng vẽ tốt hơn rồi hẵng vẽ tranh kiếm tiền. Trong tranh của bạn hiện giờ có rất nhiều cái dở, thứ nhất là màu sắc lòe loẹt quá, nhìn vào không ra một bức tranh mà giống như một đống màu sắc quăng loạn xạ vào vậy, không có chính phụ, bạn lợi dụng các yếu tố trang trí phông nền quá nhiều, làm bức tranh bị sến, nét quá cứng, nhìn không có cảm tình gì cả, cái đó cho thấy kỹ năng ps của bạn còn quá dở, trên thực tế với ps, người ta cũng có thể tạo ra những nét mềm mại và uyển chuyển; còn một vấn đề nữa là bạn nên nghiên cứu về giải phẫu học đi, chứ vẽ như bạn thì em họ mình mới 6,7 tuổi cũng dư xăng vẽ được. Chúc bạn thành công.
  2. VuTrongThinh

VuTrongThinh Thành viên cấp 2

oldman21: greeniett: Cảm ơn nhận xét chân thành của 2 bạn, mình vẫn đang tiếp tục nâng cao kĩ năng của bản thân.
    em họ bạn 6,7 tuổi dư xăng vẽ được thì cũng quả là có năng khiếu =)) vâng tôi khâm phục em họ bạn vì điều đó \:D/\m/=))
    greeniett thích bài viết này
  3. Comet Withouse

Comet Withouse Thành viên cấp 2

Ôi ôi,sao tự nhiên lại bị chê nhiều thế này,tớ thấy được mà
    VuTrongThinh thích bài viết này
  4. hà điệu

hà điệu Thành viên cấp 3

greeniett : nói có sách,mách có chứng đi bạn :) tớ mún xem mặt em họ bạn :) và những bức chibi của e ấy :)) nói suông thì ai mà k nói đc :)
    greeniettVuTrongThinh thích bài viết này.
  5. thuy07k4

thuy07k4 Thành viên cấp 2

Vầng... vào của người ta xong ném shit vào mặt người ta, bố cục, màu săc, giải phẫu học :)) vãi cả các thánh gõ bàn phím. Nói thì dễ, nêu lên vấn đề thì cho thêm vài cái dẫn chứng cụ thể đi. Nói đến giải phẫu học thì bạn nào học qua mỹ thuật đều biết tỉ lệ người là hoàn toàn khác với tỉ lệ chibi. thậm chí khuôn mặt người cũng có tỉ lện ngặt ngèo kiểu từ mắt đến chân mày = chân mày đến mũi = mũi đến cằm. Chân mũi đến môi dưới = môi dưới đến cằm và ti tỉ tỉ lệ cho mắt các kiểu... Vậy áp dụng vào Chibi được hả bạn :)) Về cơ bản của Chibi là mắt to và long lanh... Còn tỉ lệ chibi là 3 loại đầu = thân , đầu =1/2 thân, đầu = 1/3 thân. Còn tỉ lệ cho người là 6 đầu = thân ( hoặc 6,5 đầu tùy người cao hay thấp) Cái gì nó cũng mang tính tương đối thôi chứ bạn. Chém người ta cũng chém vừa phải thôi để người ta còn tiến bộ. Nói như thánh mà đã thử cầm chuột vẽ chibi bao giờ chưa? Nếu bạn vất vả vì chibi rồi thì tớ tin bạn phải là người am hiểu hơn ai hết làm thế nào để có được 1 tấm chibi và mất bao nhiêu thời gian vào đấy. Vậy thì bạn sẽ ko bác bỏ người ta kiểu thế. Hãy góp ý dựa trên tinh thần xây dựng để người ta còn phát triển bạn nhé. vì sao ko nên chọn màu này thì nên dùng màu nào? bởi vì sao? hiệu ứng thế nào?
    Nguyễn Việt Đức, aollynk, greeniett3 người khác thích bài viết này.
  6. VuTrongThinh

thuy07k4: ôi cảm động vãi nước mũi =))
    Cảm ơn bạn đã động viên <3
    Còn cái bạn kia...gọi thằng em họ bạn lên đây \m/
    greeniett thích bài viết này
  7. VuTrongThinh

Update
    Hẻo Hóm Hĩnh thích bài viết này
  8. greeniett

greeniett Mới đăng kí

à vâng, để mình mua vé tàu lửa chạy về Cà Mau để chụp hình em mình và đem mấy bức vẽ của nó lên. Mình chưa vẽ chi bi trên máy nhưng mà nếu bạn không chê thì xem đỡ avata của mình vậy, đó là bức hình đầu tay mình vẽ trên máy, mất ba ngày để vẽ (và vẽ bằng chuột).

Còn về giải phẫu, cái mà bạn nói về tỷ lệ chi bi và người thật đó, chỉ là bề nổi của giải phẫu thôi, bằng chứng là ở bức hình hai người nằm ngắm sao, vai của chàng trai thì bị lệch xuống một chút, cố thì hơi dài, dù là chi bi cũng phải có sự cân bằng tỉ lệ hợp lý, dễ nhìn. Ở bức tranh cô gái và cây kem, ngực của cô gái nhìn giống như một khối u ở tay, do bạn không fill màu, bóng đổ và hắt sáng hợp lý, vì vậy nên khối ngực nhìn không ra, còn hình mà bạn vẽ bí thư của bạn ấy, vai bị lệch nghiêm trọng, nhìn giống như bạn gắn cái đầu vào cây bút bi vậy. Những trường hợp trên, nếu như bạn nắm được một chút về giải phẫu, bạn sẽ không bị mắc phải. Nếu bạn không tin, bạn có thể tìm bộ sách "How to draw and paint: Manga" volume 4 của Fantasy &SCI-FI digital art imagine FX, bạn sẽ thấy giải phẫu cần thiết như thế nào.
    Còn về màu sắc, như mình đã nói bạn dùng quá nhiều màu lòe loẹt, nhìn rất chói và sượng mắt, nếu bạn vẽ bằng ps hãy chỉnh màu sắc cho phù hợp với mắt nhìn, các màu sắc trong tranh của bạn như tranh chấp với nhau, màu nào cũng muốn làm chính hết, màu phông nền lẫn màu của chủ thể chính, bạn nên lọc lại màu sắc trong tranh và có chính phụ rõ ràng.
    Đây là một số địa chỉ của các họa sĩ vẽ chi bi theo mình là khá tốt:
    Hà Huy Hoàng: splendidriver.wordpress.com
    hayfacebook.com/hahuyhoang.art?ref=stream&hc_location=stream
    Mtu: facebook.com/mtu.momong?ref=ts&fref=ts

còn đây là địa chỉ của mình nếu như bạn không chê: coroflot.com/new-huynh
    mình chỉ có các sản phẩm thiết kế chứ ít có tranh vẽ mong các bạn không chê.
    Các bạn lúc nào cũng than vẽ khó này nọ, ừ đúng vậy, chính vì nó khó nên mới cần các bạn luyện tập, chưa được gì hết mà các bạn đã đem ra để kiếm tiền, người thường thì không biết, nhưng người trong ngành thì quá rõ, thử hỏi nếu các bạn dặt tranh cạnh bên các họa sĩ trên (không bao gồm mình, vì mình còn rất tệ), thì khách sẽ mua tranh của ai.
    Black Sugar, Duyên Mỹ, khihocogay14 người khác thích bài viết này.
  9. greeniett

greeniett Mới đăng kí

À còn nữa, mình không có ý muốn quăng shit vào ai cả, mong các bạn hiểu cho, nếu như muốn quăng shit, mình sẽ không nói nhiều vậy đâu. Bức ảnh ở dưới mình cũng vẽ bằng chuột.
  10. aollynk

aollynk Thành viên cấp 1

Aigoo, topic này bão bùng wa. Đồng ý là tranh bạn ý còn nhiều thiếu xót nhưng các bạn góp ý cũng có phần hơi nặng nề, dễ chạm tự ái người khác. Nên giúp nhau cùng tiến bộ :( Ngta chẳng bảo lời nói k mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau đấy sao. Đừng gây war nội bộ >.<
    VuTrongThinhgreeniett thích bài viết này.
  11. greeniett

greeniett Mới đăng kí

hè hè hè, mình không có ý gây war, mình đã gợi ý tài liệu và các họa sỹ tiêu biểu rồi, mong các bạn đừng nhgĩ mình có ác ý.
    VuTrongThinhaollynk thích bài viết này.
  12. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

mình đọc comment của cậu và thấy không có sự ác ý nào ở đây cả :)
  13. Mều

Mều Thành viên cấp 2

pic này đệp nhất :3
  14. aollynk

aollynk Thành viên cấp 1

E hâm mộ pác vì topic đắt khách cmt hơn topic của em T.T
  15. VuTrongThinh

Mều: đó là pic bị ném gạch dữ dội nhất =))
    @oallynk: toàn cmt ném gạch ném shit thôi bạn ạ.
  16. VuTrongThinh

Dù sao cũng cảm ơn các bạn đã quan tâm topic này. Xin mạn phép cắn mỗi người phát vào mông =)) \m/\m/\m/
  17. JusTa Khôi

JusTa Khôi Thành viên cấp 3

http://i1360.photobucket.com/albums/r647/vutrongthinhk7/xong_zps45b311f4.jpg[/FLASH]
    Thích tấm này ghê luôn:">"> http://i1360.photobucket.com/albums/r647/vutrongthinhk7/xong_zps45b311f4.jpg[/FLASH]
    Thích tấm này ghê luôn:">" width="500" height="350" type="application/x-shockwave-flash">
  18. Comet Withouse

Comet Withouse Thành viên cấp 2

Có một người bạn của tớ,rất sùng đạo Phật,cậu ấy có kể một câu chuyện như thế này. Tớ chỉ nhớ được nội dung nó đại khái là thế này :

Ngày xưa có một ông thầy dạy vẽ có một đồ đệ rất giỏi,ông ta rất hài lòng về tài năng vẽ của anh này. Một hôm ông bảo anh ta hãy một bức tranh thật đẹp,treo trước cổng thành và đề chữ " nếu thấy không đẹp chỗ nào xin hãy khoanh tròn lại ". Anh ta làm theo và cuối ngày mang về bức tranh với chi chít những vòng tròn buồn bã đưa cho thầy xem. Thầy mỉm cười bảo anh ta vẽ lại bức tranh đó,sau đó mang ra treo ở cổng thành với dòng chữ, " nếu thấy chỗ nào không đẹp xin hãy khoanh tròn và sửa lại ". Cuối ngày anh ta mùng rỡ mang về cho thầy bức tranh còn nguyên không có bất kỳ một vòng tròn nào.

Ý nghĩa thì mọi người tự hiểu :)
    sun3bikut3, Zul Huyền Ảo, oldman212 người khác thích bài viết này.
  19. VuTrongThinh

hà điệu: Đầy người nói suông được, anh cũng nói suông được =))
    hà điệu thích bài viết này
  20. hà điệu

hà điệu Thành viên cấp 3

VuTrongThinh em k nói suông a ạ :O e gõ bàn fím suông thôi =))

Ủng hộ diễn đàn