Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chiếc iphone 5 giá hơn tấn gạo và nỗi xấu hổ của thế hệ trẻ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 17/2/13.

Lượt xem: 27,548

1. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Nói như anh thì nói làm gì :-< ko chơi với anh.
  2. echtammua

echtammua Thành viên cấp 2

Haizz dân VN

3. Sun

Sun Mới đăng kí

:v dài quá biếng đọc cmt, đọc tơi page4 là mỏi mắt rồi :v vấn đề muôn thủa cmnr :-j đến diễn đàn nhà mình còn nhiều lúc còn loạn suốt ngày nữa là việt nam này :-j trên đổ thửa cho dưới,dưới đổ ngược lên trên có mà đến hết ngày :)) bắt tay mà làm thôi :) em là em lo cho bản thân mình trước, có lo được cho bản thân mới lo được cho gia đình, lo được cho gia đình mới lo được cho đất nước :) nói hoài nói mãi thì cũng chả được tích sự gì,dân kêu thì cũng chả ai nghe, coi như xả tức cho đỡ ức thôi, còn đa phần mình là mình cứ làm cho tốt phần mình đã, thằng nào trẻ trâu thì thằng đó sau này chịu thôi... thằng nào ăn bám bố mẹ thì thằng đó sau này cũng chỉ sống nhờ sự dựa dẫm của người khác mà thôi :)
  4. Võ Trần Chí

Võ Trần Chí Thành viên cấp 2

Nghĩ đi nghĩ lại mà VN mình ko xuất khẩu lúa gạo chắc cũng có khối nước chịu đói, khi VN mình là vựa lúa thứ 2 thế giới ^^
  5. bimbom

bimbom Thành viên cấp 2

những người tầm thường thì sẽ chẳng bao giờ để lại được ấn tượng gì trong các bạn trẻ bây giờ đâu
  6. quynhkt27

quynhkt27 Thành viên cấp 1

Mình k có tiền mua ip nhưng cho mình cũng không dùng thật :3
    Sao ko mạng Xperia hay HTC hoặc em Lumia ra so sánh nhỉ =))
    chuot406 thích bài viết này
  7. quynhkt27

quynhkt27 Thành viên cấp 1

Ban đầu đọc muốn đập thằng viết quá vì đụng chạm nhiều, như kiểu phản động...sau mới thấy...:-s
    Mà nhà báo kiểu gì sai chính tả tùm lum :3
  8. Ngơ Ngáo

Ngơ Ngáo Mới đăng kí

bài viết có ý nghĩa
    tuy không sử dụng đồ xa xỉ
    không dùng chất kích thích
    không ăn chơi nhưng liệu đã đóng góp được j cho đất nước ?
    hay đơn giản chỉ là phát triển được j cho chính bản thân mình
  9. PhongLit

PhongLit Mới đăng kí

Theo tớ thấy thì mod nên closed topic để tránh ảnh hưởng đến sự hoạt động diễn đàn sau này :)
    Vì mình thấy đây toàn vấn đề nhảy cảm , nếu để ai đó ngứa mắt thì ko hay cho lắm :)
    Bài viết rất có ý nghĩa , cám ơn bạn đã post :)
  10. Hibiki

Hibiki Thành viên cấp 1

mình củng góp phần thu ngoại tệ về cho đất nước dù chỉ 1 chúc tí hí hí

Một trong những nguyên nhân chính là từ hệ thống giáo dục: dư thừa, hình thức, lạc hậu và giả dối.

Dư: chương trình học quá nặng ko có tính định hướng từ bậc trung học, ở nước ngoài thì học sinh đc chọn môn mình yêu thích, ở VN thì nhồi hết vào, rốt cuộc ra trường trả lại gần hết kiến thức cho thầy cô. Tại sao những môn như lịch sử phải học thuộc lòng, những người ngôi đây ai cũng từng nhồi vào đầu bao nhiêu máy bay, bao nhiêu người chết ở các cuộc chiến, rồi bây giờ có nhớ đc ko? VN chỉ cần vài trăm sử gia là đủ trong khi cả triệu học sinh đều phải tốn thời gian vs môn này 1 cách vô ích. Theo mình môn sử chỉ cần cho học sinh nhớ được những thứ chính nhất, còn những cái lặt vặt thì chỉ cần biết qua thôi, ko phải học thuộc vì nó vô ích, ký ức đó chỉ được lưu ngắn hạn mà thôi. Những môn khác như sinh, địa, công dân v.v.. cũng vậy. Ngay cả môn toán và văn cũng đc đề cao 1 cách vô lý, những thứ như giai thừa, tích phân hơn 80% học sinh sẽ ko dùng đến trong cuộc sống và nghề nghiệp sau này, cho nên môn toán cũng chỉ nên để những em thích toán chọn học chuyên sâu, những em còn lại chỉ cần biết cơ bản, môn văn thì bắt phải học thuộc những bài thơ, đoạn văn, để chi vậy? Ngâm thơ có giúp ích cho kinh tế ko? VN cần bao nhiêu nhà thơ? Môn này nên giảm đi khối lượng kiến thức chuyên về bình văn, khen ngợi cách mạng và tìm hiểu văn học thế giới, ko có tính ứng dụng, mà tăng thêm các hướng dẫn về cách lập luận, hùng biện, trình bày ý kiến. Cũng như toán, môn này nên cho học sinh chọn giữa học căn bản và chuyên sâu. Thế nên mới có nhiều ý kiến đòi bỏ THPT và vào thẳng đến học theo định hướng nghề nghiệp

Về lối chuộng hình thức và bệnh thành tích của giáo dục thì khỏi nói, có lớp toàn học sinh giỏi ko. Và mình có cảm giác cả chương trình giáo dục hiện nay là kiếm ra thứ gì đó cho học sinh có mà học, chứ ko thèm nghĩ học cái đó có ích hay ko. Bắt em nào cũng mặc đồng phục, ngay hàng thẳng lối, ko được có "ý kiến lạ" (như hồi mình bình luận về mặt tốt của CNTB đã bị cô công dân phủ đầu ngay), chương trình giáo dục chung chung cho tất cả học sinh vốn có năng khiếu và sở thích rất khác nhau đã tạo ra hàng loạt những thế hệ nhàn nhạt, một màu, ko có định hướng. Và hậu quả thì như trên.

Bằng cấp ở VN cho dù là thật thì cũng là giả dối, bằng kỹ sư, tiến sĩ thì chạy tìm, copy, dịch luận án, mướn người học, thuê viết, thi hộ. Chương trình học thì lạc hậu cỡ 10 năm là ít. Tiến sĩ thì nhiều mà công trình khoa học đúng mực thì chẳng có bao nhiêu. Và các ngành khoa học VN vẫn đang ở chế độ bao cấp, nên đừng mơ mà nó phát triển, mấy anh chị tiến sĩ giấy xin nhà nước cấp tiền cho dự án bá láp rồi ăn mập thây, viết báo cáo cho có gọi là, viện nghiên cứu thì vẫn đang xài máy 486, 586 trong khi nước ngoài người ta xài siêu máy tính. Phải ngưng bao cấp đi, cho các nhà khoa học tự vận động xin các cty tài trợ như nước ngoài thì mới mong người ta xăng xái đi làm (vì ko làm thì đói, và dự án phải có tính ứng dụng giới kinh doanh mới hậu thuẫn).
  11. darkghost

darkghost Thành viên cấp 2

Chắc nó chừa mình ra :-j

P/s: Bọn báo chí online giờ gõ sai chính tả lắm vậy nhỉ?
  12. Ku Sang

Ku Sang Thành viên cấp 4

em thấy một số cô bác thời nay nay xài IP mà không biết tải nhạc, không biết tài khoản Itunes,...chỉ biết gọi, nhắn và Fb
  13. Quang

Quang Thành viên cấp 1

Hôm trước em đi mua con touch 5, có 2 bác (tầm U40) vào mua iPhone 5, các bác mua xong mở máy nhờ cắt sim xong hỏi "máy này không dùng 2 sim 2 sóng được à"
    Đến nản :(
  14. pitlamgi

pitlamgi Banned

Mọi sự so sánh đều khập khiễng :)
  15. Sáng

Sáng Thành viên cấp 1

may mà k dùng ip , cơ mà chả bao quỳ như bác kia :))
    rượu k uống , thuốc càng ko
    may ko bị đụng chạm =))))))))))
  16. Huygamer

Huygamer Mới đăng kí

Ai mà không có lúc lần đầu đi mua đồ công nghệ, thế lần đầu bác đi mua cái Ipod touch bác có hỏi như thế không? Người ta có mua có tiếp xúc mới có thể biết được chứ, những người sợ phải lòi cái dốt ra như bác mới thật sự làm cho xã hội lạc hậu đấy. Người ta không biết thì hỏi như thế mới biết thêm được chứ

Ai chỉ họ sử dụng những thứ đó (tải nhạc, tải game). Do sự coi thường của giới trẻ với người lớn tuổi rằng người già không thể tiếp thu công nghệ, tại sao các bạn không ngồi chỉ họ mà chỉ biết đứng chê bai? Họ đã có công cụ để sẵn sàng cho việc bạn chỉ rồi chỉ thiếu người có ý muốn truyền đạt thôi

Còn phân tích với biện luận cho bài này thì tôi lập topic khác:
    forum.vietdesigner.net/threads/chiec-iphone-5-va-niem-tu-hao-cua-the-he-tre.14542/
    => Ai thấy bài này đúng có thể qua biện luận với tôi
    Ku Sang thích bài viết này
  17. Ku Sang

Ku Sang Thành viên cấp 4

mình nào chê bai người lớn tuổi, ý là thứ đó chức năng quá nhiều với một người lớn tuổi, phí ko dùng tới trong khi họ chỉ dùng trong giới hạn nghe, gọi. nhắn tin và đọc báo mạng...ý kiến của tớ là thế
  18. Sắc Hoa Tigôn

Sắc Hoa Tigôn Thành viên cấp 2

ko có nên ko xài,có thì xài chứ ngu gì ;;)
  19. Huygamer

Huygamer Mới đăng kí

Thế khi mua một món đồ, chúng ta phải sử dụng hết tất cả chức năng của nó sao, cái máy giặt tự động hay tủ lạnh ở nhà, mình còn chưa xài hết chức năng của nó nữa. Bạn biết máy giặt có tới hơn chục chức năng dành cho từng loại quần áo không? Tại sao chúng ta vẫn thích mua đồ của những hãng lớn như Sony. Đó là vì độ bền và khả năng ngay trong những chức năng bình thường của nó.
    Iphone cũng thế thôi. Thiết kế đẹp với những gì nó đem lại trong chức năng nghe và gọi, lưu trữ và nghe nhạc cũng rất đáng để bỏ tiền ra đấy chứ?
    Ku Sang thích bài viết này
  20. Quang

Quang Thành viên cấp 1

Dạ, trên tay bác í đang cầm 4s ạ...

Ủng hộ diễn đàn