Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chiếc iphone 5 và niềm tự hào của thế hệ trẻ

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Huygamer, 21/2/13.

Lượt xem: 8,791

1. nhimdarin

nhimdarin Thành viên cấp 1

bài gốc đơn thuần là nhận xét lại hơi chụp mũ + chưa đưa ra đc hướng thay đổi, còn bài của bạn đưa ra hướng thay đổi nhưng lại quá phiến diện :))
    tớ ko hiểu bạn lấy đâu ra thông tin là các nước sẽ ko nhập lúa gạo nữa :-? ko có lúa gạo thì ăn bằng gì? chuyển hết sang ăn thịt và rau thôi?
    vấn đề ko phải là ở lúa gạo mà là ở cách sản xuất của chúng ta quá lạc hậu nên năng xuất ko cao, chất lượng gạo ko tốt dẫn đến tình trạng gạo trong nước thì thừa mà vẫn nhập gạo Thái để ăn -> cần phải đưa tiến bộ khoa học kĩ thuật vào để giảm sức lao động, tăng năng suất và chất lượng.
    Minh chứng năng suất của Nhật trên 1 sào ruộng gấp 40 lần của ta trong khi nông dân của họ ít vất vả hơn rất nhiều, chất lượng gạo lại tốt nên giá thành cao hơn gấp mấy lần gạo của ta.
    Hãy chuyển sang những nông sản có giá trị cao hơn -> 1 số đông nông dân cũng nghĩ như bạn và ta đã có hậu quả như Ốc bươu vàng hay rùa tai đỏ, vải, khoai lang...làm minh chứng đấy, nuôi trồng rất thành công =)) nhưng ko bán đc do ko có quy hoạch rõ ràng, ko có nguồn xuất :))
    Còn việc bạn hỏi làm lúa thì có chuyển đổi nổi sang CNTT hay ko thì mình xin hỏi bạn con gà có đẻ ra con chó đc ko =)) mình thì thấy 2 ngành nó chả liên quan nên chả việc gì phải chuyển đổi cả ^:)^ mà có ai cấm bạn phát triển CNTT trong khi vẫn phát triển nông nghiệp đâu nhỉ, càng tốt chứ sao và thật ra nhà nước đã và đang đổ rất nhiều tiền vào CNTT so vs các ngành khác rồi đấy chứ.
    P/s : mình ko phải người trồng lúa bị động chạm mà cũng là dân CNTT đấy nhé :-B
  2. Liffxng

Liffxng Thành viên cấp 1

mình cũng chả hiểu nữa :-? thân là người nước ngoài mà về việt nam thì thấy ai ai cũng cần iphone mà người dùng chả biết làm gì khác ngoài gọi,nt chơi game. nói gì thì nói cũng chỉ 1 từ "chảnh" mà thou
  3. socolabanhmi

socolabanhmi Mới đăng kí

Vote cho bác chủ thớt 1 phiếu. Mềnh ủng hộ quan điểm của bác. Sống không chỉ nhìn nhận quá khứ mà còn là phải nhìn và tiến về phía trước.
  4. zupylove

zupylove Thành viên cấp 2

tôi tán thành ý kiến bạn nói , nhưng vs góc nhìn 1 người học CNTT, học công nghệ mà ko tiếp xúc công nghệ thì đúng là học chay thật, nhưng bạn ra ngoài đg xem, có bao nhiu người học công nghệ thông tin trong cái đám xài Iphone bằng tiền mẹ mua đó?
  5. Ma Đình Thiệp

Ma Đình Thiệp Thành viên cấp 2

- bài báo mang tính chủ quan của tác giả mình không thèm để ý :))
    - đúng như 1 bạn nói bên trên là tùy từng người thôi, không thể đánh đồng cả "thế hệ trẻ" hay "người việt nam" dc.
    - họ thích gì thì mua đấy, họ làm ra tiền thì họ mua, gia đình họ có tiền thì họ mua ... chẳng nhẽ họ cật lực kiếm ra tiền mà bắt họ phải tiêu tiền theo cách của mình ... chẳng nhẽ cứ phải là người HIỂU BIẾT CÔNG NGHỆ mới dc dùng IPHONE:)) nghe thật là lố bịch và sặc mùi GATO
    - bạn Liffxng nói là dùng iphone ko biết làm gì ngoài gọi, nt, chơi game :))) vậy cho hỏi bạn đang dùng iphone để làm gì khác nữa ạ ? dùng nó để viết phần mềm ? thiết kế đồ họa, hay dùng như 1 thiết bị công nghệ cao siêu nào đó như trong phim viễn tưởng :))
    - còn có những người bị trỉ trích là "đã ko có tiền mà còn đòi smartphone" ... họ đam mê công nghệ thì họ mua, dù phải tích cóp tiền khổ sở đi nữa, miễn là họ không phạm pháp, không trái vs đạo lý để đạt được điều mình muốn là dc.
  6. zupylove

bạn Ma Đình Thiệp nói thì ko pải là sai, mà là chưa chính xác thôi, không phải bạn trẻ nào hiện tại dùng đồ cũng là dùng tiền của họ, có bao nhiêu trong số họ làm việc đủ tiền mua Iphone 5? ko dùng tiền sẵn có àk?
    Ma Đình Thiệp thích bài viết này
  7. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

Ok chấp nhận I-Phone là niềm tự hào
    Nhưng rơi vào tay những đứa khoe khoang lấy nó ra để đua đòi thì còn tự hào nữa không
  8. Ma Đình Thiệp

zupylove mình có nói là "gia đình họ có điều kiện" đấy thôi. ... và mình thì mình cũng không thích cái bọn khoe khoang lố bịch cho lắm :)) vì có ai là không khoe ? chỉ có điều làm sao để nó không trở thành trò cười cho người khác thay vì muốn người khác phải nể mình ^^
    P/s: để ý hộ mình từ lố bịch nhá :)
  9. ngoclinh0o0

ngoclinh0o0 Mới đăng kí

ai mua cái zì thì kệ người ta.
    quanh tui cũng toàn người dùng iphone, iphone giờ nhiều nên nhàm lắm rồi, nhìn không còn cảm giác.
  10. Odin Kamera

Odin Kamera Thành viên cấp 2

Anh hùng bàn phím càng ngày càng đông. Đ.T.C.Định nên lượn thôi :)
  11. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Mình sẽ thật là nổi bật khi giữa 1 rừng iphone, mình rút ra 1 cái 1200 và hiên ngang ALOOOOO :))
  12. lbhoang

lbhoang Thành viên cấp 2

fb tự kỉ để giải toả cảm xúc ... mua ip5 về chi chụp up hình tự sướng, khoe vs bạn bè t giàu nè xài táo nè . vô bổ ! mình dùng fb để giao tiếp vs bb thay vì đi cafe .. cái gì cũng có 2 mặt hết
  13. zupylove

Ma Đình Thiệp chính xác là mình đag nói tới gđ có đk đấy, mình đag nói tới việc sử dụng tiền của ng khác mà ko pải do chúng làm ra đấy...
  14. Ma Đình Thiệp

zupylove có lẽ bạn hơi khắt khe rồi ^^ dùng tiền của cha mẹ mà lại bảo là của "người khác" ... vậy tiền bạn mua quần áo, đi chơi vs bạn bè, ngồi quán game, trà dá .. liên hoan là tiền của ai ? bạn xin của ông hàng xóm. :)
    mình biết là bạn đang ám chỉ tới những bọn khoe đồ .... mình đã nói là mình cũng ghét cái bọn khoe mẽ lố bịch nên mình không đề cập đến những đối tượng đó trong cmt trên kia của mình bạn ạ. bạn nên đọc kỹ
  15. Butterfly_Die

Butterfly_Die Thành viên cấp 2

Nói chung là sau khi nghiền ngẫm mãi bài của thớt,... Không thốt lên câu nào, vẫn thấy là cổ hủ, không thức thời,...như dân Tây hiện đại tiên tiến như thế, nhưng sang Tây mà xem, tầm tầm teen như Việt Nam nó cũng chẳng dùng Iphone đâu ạ, thời gian check in, comment, viết stt với nghe nhạc Hàn nó để nó chơi thể thao, hoạt động xã hội, tập luyện tài năng, sở thích, làm thêm,... là thế đấy,... vấn đề xã hội, của chung mọi người, đừng nói ý kiến cá nhân rồi làm to nó lên, không có nhẽ tự dưng nó là 1 bài báo được lên mạng đâu, còn cái bạn viết nó cũng chỉ ở đây, không thấy ở báo nào, và để mọi người xì xào thôi,... ^:)^
  16. Butterfly_Die

Tựu: Iphone 5 không phải niềm tự hào của em, dù em rất trẻ,... và đối với thế hệ trẻ thì càng không bác thớt ạ, :-q thế nhé,... hết
  17. Ma Đình Thiệp

Butterfly_Die bác lại động tới nhạc Hàn rồi :)) FAN cuồng mà đọc dc là có 1 trận war không hề nhẹ trong topic đâu =))
  18. Butterfly_Die

Kệ chứ bạn, ở đây mà nói nhạc Hàn người ta cười cho ấy chứ, đây là forum thiết kế, đồ hoạ, nhiếp ảnh,... Nói chuyên môn thì cả ngày chứ Hàn xẻng, Hàn cuốc ở đây xin lỗi không tiếp chuyện, coi như không bạn Ma Đình Thiệp:-H
  19. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

Lập luận vững chắc vậy chắc chắn là mình có thể xin bố mẹ mua cho 1 chiếc rồi :))
    Kết quả : " Mày giỏi thì tự đi kiếm tiền mà mua đi ! "
  20. Desth

Desth Thành viên cấp 1

Anh thớt cũng triết lý, ba mình cũng mua táo 5 cho mình. Có lẽ ai đã dùng mới biết được ''tiền nào của đấy''. Và e cực kỳ dị ứng với việc khoe táo :) e lúc nào cũng có 1 em 1280 thần thánh nữa để nhắn tin gọi điện.Và chủ yếu e dùng ip khi ở nhà. Ở lớp cùng lắm bạn be mượn chém hoa quả hay chụp ảnh tự xướng e mới lôi ra. E thấy dùng ip ở chỗ đông người cứ thấy lố bịch thế nào ấy. E dị ứng kinh khủng. Tóm lại thì ai chưa dùng ip thì đừng nói là ip đắt,k đáng,bla bla ...còn dùng rồi mà vẫn chê thì đợi ip8 ip9 ra vậy. Những người dùng ip để nge gọi thì kệ họ,miễn là không khoe khoang quá lố bịch là được vì ngoài ra ip cung là một món đồ trang sức thời thời thượng của VN cơ mà :))
    Ma Đình Thiệp thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn