Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho em hỏi về clipping mask trong Ai

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi HaloGau, 25/1/16.

Lượt xem: 4,127

1. HaloGau Mới đăng kí

Chào anh chị ạ,

Em dùng clipping mask trong Ai thì có 2 đối tượng như sau:
    Sau đó em dùng clipping mask thì ra cái hình như sau:
    Hình chữ nhật đã mất màu và hình tròn được giữ lại phần giao nhau. Em muốn cả hình chữ nhật cũng có màu, bấm chọn màu thì nó ra như thế này, hình tròn cũng k giữ lại được màu xanh của nó.
    Anh chị cho em hỏi làm sao để hình chữ nhật cũng có màu riêng, mà hình tròn sau khi clipping mask cũng có màu riêng của nó được không ạ?

...
  2. bachpro89

bachpro89 Thành viên cấp 3

Vậy cuối cùng mục đích của bạn sử dụng clipping mask là để làm gì ?
  3. TpDelToro

TpDelToro Thành viên cấp 2

vậy sao ko làm 2 hình riêng biệt và tô màu riêng cho nó thôi. Đưa cái hình elipse kia lên trên thôi, chứ clipping mask làm gì nhỉ.
  4. HaloGau

HaloGau Mới đăng kí

Mục đích của mình là muốn giữ được màu riêng của hình chữ nhật và hình tròn cùng lúc, đồng thời vẫn tùy chỉnh linh hoạt được phần hình tròn xuất hiện nhiều hay ít trên hình chữ nhật :D
  5. rosentnt

rosentnt Thành viên cấp 1

Bạn vẽ thêm 1 hình chữ nhật màu như thế rồi clip nó cùng với hình tròn luôn
  6. dungmax217

dungmax217 Thành viên cấp 2

khi dùng clipping mask nhiều lần thì phải ghi nhớ việc copy đối tượng dùng là mask (vd như của thớt là hình chữ nhật) sau đấy Ctrl + F để paste lại
  7. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Dường như thớt hiểu sai về clipping mask trong vấn đề này thì phải.
    Hà Bơ thích bài viết này
  8. Nrius Nhieu

Nrius Nhieu Thành viên cấp 1

Bước 1: Bạn vẽ 1 hình tròn màu xanh và 1 hình chữ nhật như bạn vẽ ở trên -> Group 2 cái này lại.
    Bước 2: Bạn vẽ bất cứ hình gì bạn thích làm mask (tròn, vuông, chữ nhật,...) lên trên cùng 2 hình ở bước 1, bạn muốn fill màu gì cũng được.
    Bước 3: Chọn hình bước 2 vừa vẽ + 2 hình được group ở bước 1 -> Chuột phải -> Make Clipping Mask.
    Thân!

Ủng hộ diễn đàn