Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho mình hỏi 1 chút về các Preset trong Photoshop .

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Thiên Ma, 30/12/12.

Lượt xem: 6,937

1. HSP

HSP Thành viên cấp 4

http://en.wikipedia.org/wiki/Paul_Rand
    xem thêm cái này để có thêm định nghĩa về design nè bạn
  2. shizen

shizen Mới đăng kí

ặc .....hóng topic này nghe đc nhiều cái mình chưa biết ghê , đúng là photoshop ko hề đơn giản tí nào :((
  3. Sun

Sun Mới đăng kí

thấy giáo mình bảo khi coi trên màn hình thì để hệ RGB nhưng khi in ra để màu nó giống với màu trên màn hình nhất thì để CMYK :v đã từng vác ra hàng in thử hai file ảnh giống nhau một CMYK và RGB để so sánh và chả thấy khác là bao =)) hay là lý thuyết là thế nhỉ :v
    DX_Degeneration thích bài viết này
  4. HSP

HSP Thành viên cấp 4

Mô hình màu RGB là mô hình dựa trên cơ sở phát xạ ánh sáng " màu bổ sung " trong khi mô hình CMYK làm việc theo cơ chế hấp thụ ánh sáng " màu loại trừ "
    vì sao loại trừ và vì sao bổ xung bạn để í sẽ thấy
    R + G + B sẽ cho ra màu trắng mình tạm gọi là W " white " ( làm rực lên )
    C + M + Y sẽ cho ra màu đen " black " tức là K ( làm dịu đi )

Các màu gốc có liên quan đến các khái niệm sinh học hơn là vật lý, nó dựa trên cơ sở phản ứng sinh lý học của mắt người đối với ánh sáng. Mắt người có các tế bào cảm quang có hình nón nên còn được gọi là tế bào hình nón, các tế bào này thông thường có phản ứng cực đại với ánh sáng vàng - xanh lá cây (tế bào hình nón L), xanh lá cây (tế bào hình nón M) và xanh lam (tế bào hình nón S) tương ứng với các bước sóng khoảng 564 nm, 534 nm và 420 nm. Ví dụ, màu vàng thấy được khi các tế bào cảm nhận màu xanh ánh vàng được kích thích nhiều hơn một chút so với tế bào cảm nhận màu xanh lá cây và màu đỏ cảm nhận được khi các tế bào cảm nhận màu vàng - xanh lá cây được kích thích nhiều hơn so với tế bào cảm nhận màu xanh lá cây.
    Mặc dù biên độ cực đại của các phản xạ của các tế bào cảm quang không diễn ra ở các bước sóng của màu "đỏ", "xanh lá cây" và "xanh lam", ba màu này được mô tả như là các màu gốc vì chúng có thể sử dụng một cách tương đối độc lập để kích thích ba loại tế bào cảm quang.
    Để sinh ra khoảng màu tối ưu cho các loài động vật khác, các màu gốc khác có thể được sử dụng. Với các loài vật có bốn loại tế bào cảm quang, chẳng hạn như nhiều loại chim, người ta có lẽ phải nói là cần tới bốn màu gốc; cho các loài vật chỉ có hai loại tế bào cảm quang, như phần lớn các loại động vật có vú, thì chỉ cần hai màu gốc.

với máy móc thì đó là 1 chuyện khác , máy in ko có mắt và ko thể cảm thụ ánh sáng từ các tế bào cảm quang , vậy sao mà in ra đúng :)) cái nì bắt đầu từ khi thợ rửa ảnh import 1 tấm hình vào các phần mềm hỗ trợ in ấn , hệ thống sẽ sử dụng pro5 của máy in mà nhà sản suất đã đặt trước các mã màu , và việc của nó là xác định xem từng phần trên văn bản hay trên tấm hình có màu gì để chọn ra được màu tương ứng . thế là xong bắt đầu in nào :D với những máy in phổ thông thì hỗ trợ không gian màu hẹp , tức chỉ có C - M - Y - K mà thôi , nên việc in 1 tài liệu hay hình ảnh phức tạp đôi lúc trên cùng 1 máy mà cho ra nhiều màu khác nhau , còn những máy hiện đại hơn thì ngoài các ống mực CMYK ra thì họ có hỗ trợ thêm các khe gắn ống mực R - G - B và giúp cho việc in ấn đạt hiểu quả cao , bên cạnh đó thì nhà sản xuất cũng khuyên khách hàng thường xuyên update máy in để cập nhập những bản vá lỗi hay thay đổi về màu sắc trong bảng mã . . .

Hiện nay thì việc in ấn R - G - B hay C - M - Y - K khá đơn giản vì hầu hết các máy đời mới đều hộ trỡ 8 ống mực cùng lúc , việc sai màu chỉ là số nhỏ , trừ khi bạn dùng những dòng máy đời cũ hay chỉ 4 ống mực in CMYK
    DX_Degenerationsun_writer thích bài viết này.
  5. Sun

Sun Mới đăng kí

em đọc xong cuối cùng cũng chả hiểu ý nó muốn nói lên ở đây là gì :v so sánh giữa màu RGB và CMYK, chỉ đang thắc mắc khi đi in thì nên để dạng RGB hay CMYK cho chuẩn :v
    HSP thích bài viết này
  6. HSP

HSP Thành viên cấp 4

dễ mà mình có kết câu cúi ùi đó :)) cái chính hem phải là RGB - CMYK mà là kím 1 cái màn hình truẩn hem cần trỉnh :))
    sun_writer thích bài viết này
  7. Sun

Sun Mới đăng kí

bác này am hiểu về in ấn nhỉ :) thanks bác đã chỉ dẫn, mấy đoạn in ấn em mù tịt :v
    HSP thích bài viết này
  8. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Màn hình chỉnh sao cho tốt nhất hả mấy bác #-o
    HSP thích bài viết này
  9. HSP

HSP Thành viên cấp 4

lâu lâu có làm vài phi vụ nho nhỏ về ảnh nên đc mấy ông a chỉ dẫn thôi bác :D đa số e thấy các bạn chỉnh màu hay chuyển đổi từ RGB -> CMYK để in có chất lượng tốt nhất nhưng quên 1 điều rằng , cái gì định nghĩa không gian màu sắc để ta có thể thấy đc ? mọi thứ thật sự tốt khi có một nền tảng vững chắc . và cái mình muốn nói ở đây là việc 1 thiết bị định nghĩa màu sắc
    Thứ nhất là bảng mã , cái này có thể tìm ở C > WINDOWS > system32 > spool > driver > color. ở đây chứa tất cả bảng mã định nghĩa màu sắc , và ở những diễn đàn như kĩ thuật in thì họ có share những profile đó , bạn chỉ cần tải về , cài đặt or paste vào đường dẫn trên , mở hình bằng ps và convert nó qua CMYK với profile đó và chỉnh sửa tí cho hợp lý
    Thứ hai là màn hình , nó sử dụng bảng mã trên để định nghĩa cho những màu ta thấy đc , đa phần ở những chổ bán màn hình họ hay trình diễn những đoạn video HD siêu phẩm ùi hoa lá hẹ hay siu mẫu :)) cái đó để đánh lừa con mắt khách hàng , để kiểm tra màn hình , chỉ sử dụng 2 màu trắng đen , và xem nó chuyển từ trắng sang đen với tốc độ chậm khoảng 10s đổ lại thế nào ;;) bạn sẽ thấy sự khác biệt giữa 1 màn hình vài trịu đến vài quả táo :D
    lúc tr có xem 1 bài chỉnh màn hình bên HDVN , để kím ùi share bác DX
    Cúi cùng là sự sáng tạo của nhà thiết kế :)) và nói lun là card màn hình thì ko có chức năng gì mấy trong vụ nì :)) 1 cái ôn bo với 1 cái GTX khủng , hay quạt rô chuyện dụng =)) cũng = nhau nếu so về định nghĩa màu sắc , cái hơn là hơn về hiệu suất và kiến trúc sử lý đồ họa :D
  10. Sun

Sun Mới đăng kí

cảm ơn bác rất nhiều, cái này thực sự rất bổ ích! được là em like cho bác 100 phát ngay, bác có thể share cho anh em profile bác nói tại những diễn đàn in ấn được không bác
    ps:bác nên viết một bài viết về in ấn cũng như những cái này cho diễn đàn :)
    tổ quốc cũng như VDS sẽ rất ghi nhận đóng góp như thế này của bác :>
    HSPGiangNv thích bài viết này.
  11. GiangNv

GiangNv Thành viên cấp 2

1 vote nữa :D
    HSP thích bài viết này
  12. HSP

HSP Thành viên cấp 4

http://www.mediafire.com/?zr4rl49p0hktpot

bạn chép vô máy theo đường dẫn trên ùi vào PS kiểm tra xem có phải mã profile là KODAK 2383 - 93 - 95 hem , lưu ý là cái này chỉ tối ưu màu sắc khi bác làm để in ấn thôi nhé , ko hoặc ít dùng để trình chiếu .
    sun_writer thích bài viết này
  13. nguyễn quang bình

nguyễn quang bình Thành viên cấp 2

chẹp chẹp, có khi bác là 1 topic về vụ màu sắc, in ấn này phát. Thấy hay quá
    HSP thích bài viết này
  14. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Khi nào cần gì thì tìm bác HSP vậy :D
    HSP thích bài viết này
  15. HSP

HSP Thành viên cấp 4

để gần tết rảnh mình chia sẻ cho các bạn 1 bài viết theo nhu cầu , bây h thì chưa biết bắt đầu từ đâu :D chắc nói từ đầu cho dễ hĩu nhưng lại sợ văn thơ dỡ dài dòng chữ ơi là chữ nhìn vào là hết hứng đọc , thường thì mọi người thắc mắc gì có thể nt hỏi mình trên nì or fb , nếu biết sẽ hướng dẫn hết vì trước h cũng ít viết tut này nọ lắm :D

Ủng hộ diễn đàn