Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho mình hỏi logo này nên lấy giá bao nhiêu ạ

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày sản phẩm nhận diện của bạn' được đăng bởi JangJunKim, 14/3/15.

Lượt xem: 29,500

1. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

Free hoặc là họ cứ nhất quyêt đòi đưa tiền cho bạn để khỏi mắc nợ nghĩa tình thì 5 triệu để gọi là cho có.
    ChickiJangJunKim thích bài viết này.
  2. Snack90

Snack90 Mới đăng kí

Razor_D cho mình góp ý xíu là bạn nên đi sâu hơn tìm hiểu vì sao logo lại phải đặt trên đường lưới hay giải pháp trên các nền màu, giới hạn kích thước, các dạng âm bản dương bản... Ví dụ nếu đặt trên lưới mà để lửng lơ thì sẽ ko có tác dụng nhiều đâu
    JangJunKim thích bài viết này
  3. thinhlebaoit

thinhlebaoit Thành viên cấp 1

Phúc Đào : bạn cho mình hỏi logo bạn làm thế nào mà trong vòng 1 ngao thuốc thế ạ??
    1 thì bạn là thánh cmnr, 2 là bạn chã biết cái đ' gì về thiết kế.
    Mình k phải 1 đứa ds chuyên nghiệp nhưng 1 cái logo mình làm cũng phải 3 ngày. Streck tay các ý tưỡng, hình dáng khác nhau. Ý nghĩa của nó mang theo r đem ép lưới, ép tĩ lệ cho cân đối (chưa nói đến phối màu). Từ vài ideas tới có khi vài chục mới lên được vài logo hoàn chĩnh để review khách hàng. Mai mốt nhớ ngó lên r hẵn phán nhé bác, kẽo ng ta nói mình đã ngồi đáy giếng lại còn bị bứu cỗ thì khổ đấy. Xin nhận của mình 1 lạy!
    Chỉnh sửa lần cuối: 17/3/15
    Lovestory6100, Kanzz.Elf, anhpas05 người khác thích bài viết này.
  4. JangJunKim

JangJunKim Thành viên cấp 2

5. Chrishoang

Chrishoang Mới đăng kí

Thứ nhất, cái logo này xấu không tả được.

Thứ hai, đùa chứ, nhiều anh trình độ có hạn mà thích tiền thì không ai bằng, lo tập trung mà nâng cao tay nghề để ra sản phẩm tốt hơn, chứ những sản phẩm này có thể lấy ông bán bánh mỳ lơ ngơ 1 triệu 2 triệu, nhưng đến gặp những khách hàng sau này - thẩm mĩ người ta khác, mà trưng cái logo này tao từng làm 1 triệu 2 triệu thì thôi cả đời móm. Thấy bạn còn trẻ, trình độ còn kém, thì tập trung hộ cái nâng cao tay nghề, lấy tiền cho có động lực chứ đừng nghĩ vào làm giảm giá trị designer, bạn có phải designer đâu mà lo giảm giá designer. Còn thị trường tiền nào của đấy, giá logo 200k nó khác với logo 10 triệu, khác giá logo 10 tỉ. Chứ đừng nghĩ đến việc vắt được khách hàng bao nhiêu thì vắt, gì mà không quan trọng xấu hay đẹp mà là khách hàng chấp nhận nó không. Một số bạn nên nghĩ sâu xa một chút, làm ăn mà như làm gỏi ý. :")
    Doo, anhpas0, chum lùn6 người khác thích bài viết này.
  6. nhonlk

nhonlk Thành viên cấp 2

hãy giữ cho mình 1 nguyên tắc bạn nhé. Giá cả hợp lý chứ đừng rẻ mạt quá. anh em trong nghề chết hết @@!. ngày trước mình không biết cũng như chủ thớt. Nhưng sau này không có chuyện giá bèo đâu. Làm được thì làm không thì thôi. Chứ đừng hạ thấp mình. Được 1 lần thì sẽ có những lần sau. Như mấy cái vụ in áo. giá rẻ mạt mà anh em cứ đâm đầu vô. Có chắc in áo mỗi ngày có đều cho mình làm không. Hay 1 tháng làm 4 5 cái. mà giá 100k > 150k. Vì tâm lý làm như vậy riết nên mới bị ép giá. Mày kkhông làm thằng khác làm. Vd:
    giá 100k không ai làm thì người tuyển dụng bắt buộc phải tăng lên cho tương xứng. Không thì tự đi học rồi về tự làm =))
    generatedinboxcontact, Song Tử SEJangJunKim thích bài viết này.
  7. JangJunKim

Vâng, mình sẽ rút kinh nghiệm lần sau :)
  8. Chrishoang

Chrishoang Mới đăng kí

Bạn Nhonlk hình như coi bạn thiết kế ra logo này là designer à. Hình như tiêu chuẩn "anh em trong nghề" của bạn có vẻ dễ dàng quá nhỉ :D. Hay cứ thiết kế được thế này là designer được rồi :||||
  9. nhonlk

nhonlk Thành viên cấp 2

vậy theo bạn Chrishoang như thế nào mới coi là design. Mình coi bạn ấy là designer là khuyến khích nhau thôi. Vì mình cũng kém cỏi lắm. Còn mình nói cái vụ anh em trong nghề thì xem lại đi. logo công làm in áo jì 100k đưa cái mẫu như nước ngoài. cũng có người làm. nhiều lúc báo giá khách cũng sợ khách xem diễn đàn này ghê @@!
    JangJunKim thích bài viết này
  10. JangJunKim

Mọi việc có vẻ căng thẳng quá nhỉ :|. Mình cũng mới bước vào công việc làm logo thôi, chân ướt chân ráo nên mới vào đây hỏi thăm ý kiến của mọi người đi trước để rút kinh nghiệm và trau dồi kỹ năng cho những lần sau thôi mà, ai mà chả có sai sót trong những lần đầu chứ, quan trọng là mình có đi lên được từ nó không :(
  11. Chrishoang

Chrishoang Mới đăng kí

Mình nghĩ khuyến khích nhau thì không nên bảo bạn ấy là designer ;) Còn đang nói về logo liên quan gì đến in áo in quần ở đấy hả bạn ? So sánh giữa logo và in áo in quần là sao. Logo có phải ai cũng có thể thiết kế được đâu, còn in áo quần thì ai cũng làm được cả. Vấn đề của đại đa số Việt Nam là cạnh tranh bằng giá cả, ,chứ không nâng cao chất lượng. Ai cũng thấy ai làm rồi làm theo, có tạo cho mình một điều gì đặc biệt đâu, lúc đấy cạnh tranh về giá là điều bắt buộc thì lại lên tiếng. Còn về mặt thiết kế logo, thực sự nếu bạn đã là người designer giỏi chịu khó học hỏi thì chẳng thằng nào quát giá với bạn được cả.
    nhonlkThiên Trí thích bài viết này.
  12. vophong1190

vophong1190 Mới đăng kí

Mình cũng mới học thôi , nhưng phải nói với b là nó quá là bình thường ấy , đành rằng làthời gian b bỏ ra thật , cũng có tí động não , nhưng thật sự là ko đáng để XIN tiền ngkhac b à ;)
  13. nhonlk

nhonlk Thành viên cấp 2

hây da có lẽ bạn hiểu sai ý mình tí :). Mình nói công làm có quá rẻ không bạn. biết là tùy khách tùy chất lượng mà lấy. Khách hàng thấy mình đưa giá thì lúc nào cũng ỏng eo mắc rẻ. Mình cũng có nắm giá cả gì đâu. khách hàng đưa giá mình thấy làm được mình làm. thấy không phù hợp mình từ chối. chớ đó giờ mình chưa đưa giá @@!.
  14. Thiên Trí

Thiên Trí Thành viên cấp 2

Mình nói ngắn gọn thế này thôi: Khi bạn thiết kế Logo thì hãy cho khách hàng thấy giá trị mà cái logo ấy mang lại cho doanh nghiệp hay doanh số bán ra của họ, rằng họ đang đầu tư cho bộ mặt của thương hiệu sau đó mới kể đến cách mà bạn tạo ra logo ấy như thế nào thì khách hàng sẽ tôn trọng giá trị của cái logo mà bạn thiết kế cho họ hơn. Đừng lôi công sức bạn bỏ ra để định giá mà hãy định giá bằng giá trị mà logo bạn sẽ mang lại cho họ.
    hkhuong.ad, JangJunKim, Luffy Mũ Rơm2 người khác thích bài viết này.
  15. Destinee

Destinee Mới đăng kí

Bác Cáo Già Gian Ác nói quá chuẩn :v vừa định vào bình luận như bác thì lướt qua Page 2 thấy bác nói rồi nên thôi.
    thunderlion95 công nhận cái logo của bác với logo của Beats By Dr.Dre Thấy "khác" nhau quá nhèo luôn.
  16. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Thiết kế logo 150k =)))) đéo phải nhìn cũng biết cái logo nó như thế nào rồi.

Gửi thớt : cái này chưa đc gọi là logo bạn ah thông cảm nhé. Những ai nói năng nề với bạn cũng là mong bạn tốt hơn thôi. Chẳng phải chê bai hay gato gì ráo. Hạn chế nghe mấy "anh" hay chém gió chuyện gì cũng đơn giản =))) giá cũng đơn giản nốt. Tự nâng cao con mắt, tư duy, màu sắc và hình khối của mình đi. Logo ko phải là do khách trả giá mà bạn phải là ng chủ động đưa giá =)) cái tâm lí người việt vừa ích kỷ theo kiểu được việc cho mình vừa tham theo kiểu rẻ mà đòi ngon =))) nói rõ là ko có đâu bạn đừng nghĩ những bạn lấy 150k/logo mà nhiều dân Designer họ chết cái tầm khác nhau sẽ có khách hàng khác nhau!! Vậy nên cố gắng trai dồi thêm đi nhé. Cái sp này của bạn nên tặng cho người ta có lẽ hợp lí nhất. Đừng tự hài lòng với bản thân quá ko khá đc đâu.
    Doo, 88vn.design, JangJunKim1 người khác thích bài viết này.
  17. moonshines

moonshines Mới đăng kí

Bản thân các bạn còn không tôn trọng nghề của mình, thì làm sao mà bắt người khác tôn trọng đây. Logo là thứ quan trọng nhất trong toàn bộ hệ thống nhận dạng thương hiệu. Doanh nghiệp có thể đồng ý trả mấy ngàn đô trở lên chỉ để có một logo đẹp, vậy mà bảo là thứ linh tinh, giá rẻ bèo. Người chuyên nghiệp là logo mấy tháng là bình thường. Các bạn chưa chuyên nghiệp thì nên tìm hiểu kĩ các chuẩn của logo, cố gắng học hỏi để nâng cao tay nghề, để có thể tự tin báo giá cao, đúng với trí tuệ mình bỏ ra. Chứ đừng suy nghĩ sai lầm về ngành thiết kế, rồi làm những thứ vớ vẩn không tốn công sức như vậy, làm ảnh hưởng đến những designer chân chính. Làm thiết kế là phải thuyết phục khách hàng,định hướng cho họ, chứ không phải làm theo ý họ rồi bảo xấu là do họ, hay là xấu đẹp không quan trọng,khách hàng ưng là được. Nghề nào cũng cần có tâm, nếu chỉ vì chút xíu tiền mà làm ra mấy thứ như vậy mãi, sẽ không bao giờ có được tiền to đâu. Và nếu vậy thì nên gọi là thợ ,chứ đừng nhận là designer vì nó không đúng. Mình chỉ chia sẻ quan điểm vì muốn các bạn có thể hiểu đúng về nghề và đừng tự dìm giá trị của mình xuống như vậy. Nếu hiểu thì tốt hơn cho các bạn thôi.
    generatedinboxcontactThiên Trí thích bài viết này.
  18. jackypham

jackypham Thành viên cấp 2

Ý kiến cá nhân: mình thấy logo nó sao sao ấy, text chưa phù hợp + mấy cái vụn bánh mì chấm lung tung, rất rối!
  19. PhotoShooter

PhotoShooter Thành viên cấp 1

logo này mà lấy tiền thì hơi quá tay r :|:|:|:|:|:|:|
    logo này mà bán cho thg` bạn mình nó chỉ trả 100k thôi :))))
  20. huytuandesign

huytuandesign Thành viên cấp 1

Mình xin được phép có đôi lời nhé, hy vọng sẽ giúp được JangJunKim trong cái topic nóng bỏng này

Thứ 1: JangJunKim chỉ hỏi cái logo này nên lấy bao nhiêu, các bạn nên tập trung tư vấn về giá, nếu có bàn lố sang kỹ thuật của tác giả thì nói nhẹ nhàng, ngắn gọn, đừng có cái kiểu logo này xấu quá, hay là ko đáng lấy tiền. Cá nhân mình khẳng khái, bạn lấy 500 đi. Nhưng hãy nhớ 500 này là tiền khích lệ, nó chưa nói lên gì cả, tiếp tục trau dồi kỹ thuật nhé. Về sau nếu làm cho người quen hay lạ cũng vậy, thỏa thuận trước. Bước đầu bạn tính theo giờ đi, vd 1 giờ của bạn là 50k đi (ví dụ thôi) bạn làm 1 ngày = 8h = 400k. Nếu nhắm làm 2 ngày lấy 800k. Sau đó tùy theo quan sát bạn thêm bớt xung quanh con số này.

Thứ 2: lạm bàn về topic nóng này, tính mình thẳng và hai lúa nên mình nói thật. Designer ở nước mình giỏi thì hiếm, xả thân vì nghề thì ít, mà "tác oai tác quái" thì vô số kể. Tác oai tác quái ở đây là có cái tôi quá lớn, không cầu tiến và cách ăn nói vô cùng dở. Một số bạn (một số thôi) ở ngoài đời lẫn forum, quăng 1 vài câu rồi bỏ đi, như kiểu "ta nói thế thôi cho biết", để rồi không được gì mà còn gây flame um sùm. Có lẽ vì các bạn đề cao "nói thẳng nhưng mà thật", mình cũng nói thẳng thật, chính vì cái kiểu ăn nói mất lòng mà còn tự tin đó nên VN mình chẳng bao giờ chuyên nghiệp và ngóc lên nổi

Trong suy nghĩ của mình, nghề này nó cũng như bao nghề khác trong xã hội thôi, nghĩa là nó phục vụ nhu cầu xã hội, nếu như tầm của bạn chỉ đủ đáp ứng khách hàng yêu cầu thấp, bạn ko biết ăn nói, thì bạn nhận được ít, các bạn có kỳ kèo hay bạn có giải tỏa cái nỗi bức xúc trên forum, có cãi nhau thì cũng chẳng giúp gì được cho các bạn, chỉ chứng tỏ 1 điều là các bạn...bất mãn, thế thôi. Nếu bạn muốn nhận được nhiều hơn, thì ráng chịu khổ thành pro đi, ráng ăn nói tốt vào, làm cho khách tầm cao sẽ có đất dụng võ hơn. Ra xã hội mà cứ ca cẩm làm gì, mình chưa thấy cái nghề nào ca cẩm lên internet nhiều như cái nghề này, ngay cả dân dev nó làm như trâu như bò cũng ít khi. Vì chìm đắm ảo tưởng trên mạng nhiều quá nên nhiều bạn ko hiểu làm thiết kế chính là làm ăn nói, vì tự cái thiết kế nó có miệng đâu mà đi nói với khách hàng là "tôi đẹp lắm, tôi cao giá lắm", cứ tưởng quăng hàng cho khách là khách phải cảm được tinh thần của mình

Mình theo kiểu thực dụng đề cao nhu cầu khách hàng, sáng tạo nhưng ko đặt cao cái tôi nghệ sĩ. Cá nhân mình có nguyên tắc đã làm nghề là chịu đựng thời thế, nếu nói về nghề mà ko phải để học hỏi thêm hay chia sẻ lại cho người đi sau thì đừng nói, cứ im lặng coi ai cũng là thầy
    Chỉnh sửa lần cuối: 15/3/15
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn