Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho mình hỏi logo này nên lấy giá bao nhiêu ạ

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày sản phẩm nhận diện của bạn' được đăng bởi JangJunKim, 14/3/15.

Lượt xem: 29,504

1. My Tròn

My Tròn Mới đăng kí

JangJunKim : cho mình nhận xét về cái logo của bạn 1 tẹo. 1 là logo quá nhiều chi tiết, khi thu nhỏ thì nó sẽ bị mất. 2 là cái tạo hình logo, mình nhìn vào chỉ thấy cái cốc nước là chủ yếu,giống như 1 quán nước (có wifi free vì nhìn giống cái biểu tượng sóng wifi :)) ). Bỏ cái slogan đảm bảo nhìn qua không ai hiểu là hàng bánh mì. Logo hiện tại sẽ khiên người ta đọc cái hình có nghĩa trước (cốc nước) rồi mới đọc đến slogan và cuối cùng ngta mới nhìn ra hình bánh mì. Tóm lại logo này k dễ nhớ. Nữa là slogan k để trong logo, mình thường thấy ngta để tên thương hiệu thôi, bỏ chữ "Bổ mà ngon" chắc là được. Mà tên thương hiệu của nó dài như thế thì ok =.= .
    Lần trước mình cũng có làm cho người quen lấy 400k :-<
    Razor_D : cái logo cho vào lưới nó không trùng rồi kia =.=
    thunderlion95 : k biết bác troll hay thật mà nó giống logo Beat mà -3-

p/s: lần trước em có đi làm thiết kê cho 1 công ty, vâng mới chỉ được làm học việc lương bèo bọt. Đi làm mới biết nó khác xa những gì mình tưởng tượng, làm logo chủ yếu cần nhanh, k cần phác thảo gì hết, đập vào máy làm luôn,đưa sếp xem, "okay được đấy " " e sửa cái này cái kia cho a, thêm cái này cái kia vào". Nhah gọn không cần quy chuẩn quy chiếc. Chắc vì thế mà giá logo cũng rất là rẻ.
    Thế nên bác nào muốn chuyên làm logo và không muốn cảm thấy bị bóc lột chất xám thì nên vào mấy công ty chuyên về logo và nhận diện thương hiệu. À tất nhiên là phải đi làm nhiều ở chỗ khác rồi thì mấy công ty chuyên như thế người ta mới nhận :))
    1 số kinh nghiệm của bản thân thôi ạ chứ e có biết gì đâu :P
    JangJunKimSilverLance thích bài viết này.
  2. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

thứ nhất, logo chủ topic xấu đau đớn
    thứ 2 cái cậu khoe logo nhái Beat 1tr5 kia tôi thấy nhục dùm cậu nếu cầm tiền :))

phá giá thì ko nên, nghề nào cũng quý nhưng đã làm thì phải có lương tâm chút, đừng bày cách bán RÁC với giá cao!
    anhpas0, caecusJangJunKim thích bài viết này.
  3. tn_nguyễn

tn_nguyễn Thành viên cấp 1

mình đã từng làm nhiều khá nhiều logo. và cả bộ nhận diện thương hiệu...nhưng trong đầu mình chỉ có một chữ "Free". đọc xong topic thấy cũng buồn!
    JangJunKim thích bài viết này
  4. trongnguyensdtq

trongnguyensdtq Mới đăng kí

logo của cái câu thunderlion95 , mà kêu 1 triệu 5 ý , ko nhầm là hàng nhái rồi bạn ạ , đây là những logo trước tu học mình có làm theo hướng dẫn , lâu lắm rùi , text thì mình ghi bừa lên hơi xấu
    Chỉnh sửa lần cuối: 15/3/15
  5. JangJunKim

JangJunKim Thành viên cấp 2

My Tròn Cám ơn bạn đã góp ý cho mình :D. Thực ra quán đấy bán tất cả các đồ ăn nhanh không chứ không phải riêng bán bánh mỳ, cái tên chả liên quan gì cả ạ :)), còn tên và slogan thì chủ quán họ thích đặt như thế nên mình cũng không làm khác được :|
  6. JangJunKim

Soullegend mình cũng biết là nó ko được thực sự ok và chuyên nghiệp nhưng mình sẽ cố gắng dần dần :), với cả mình cũng không có ý định lấy giá cao thế đâu ạ, mình biết năng lực của mình hiện giờ giới hạn đến đâu :)
  7. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

JangJunKim: Mình không troll bạn, nhưng nếu mình nhớ không lầm thì bạn có lập topic nhờ nhận xét logo này làm cho người bạn.

Vậy vấn đề đặt ra là tôi làm dùm dù chưa biết rằng xấu hay đẹp nhưng đó đã là công sức tôi bỏ ra và đó đã là món nợ cho người nhờ bạn.
    Với món nợ này nếu họ nhất quyết không mắc nợ bạn thì mình đề nghị cái giá khá cao so với thành quả đạt được.
    Vậy họ sẽ có 2 lựa chọn:
    1. Gật đầu với phương án free
    2. Trả cho bạn với số tiền sau khi thương lượng và chốt giá với bạn. (nếu là cái này thì chẳng còn bạn bè cái qué gì)

Còn vấn đề logo đẹp hay xấu, hay có phải logo không thì không còn quan trọng nữa vì kho họ gật đầu mang vào sử dụng thì nó đã là logo rồi đó.

Nhân đây cũng gửi các bạn chuyên vào phán xấu đep rằng
    Nếu có tâm, có tầm nhận xét thì hãy đưa ra cho người ta cả hướng giải quyết nữa nhé!
    cobegachmen, nhonlkJangJunKim thích bài viết này.
  8. JangJunKim

huytuandesign Cám ơn bạn, mình sẽ rút kinh nghiệm cho lần sau trở đi và cố gắng làm việc chuyên nghiệp hơn :)
  9. JangJunKim

dabeomoon cám ơn bạn, mình hiểu rồi. Mình sẽ cố gắng thêm :)
  10. Good Neighbour

Good Neighbour Thành viên cấp 1

thunderlion95 thể hiện khoe mẽ cái logo tỏ vẻ sang chảnh xong mọi người lật tẩy ra thì im lặng nhịn nhục ;))) khổ thân trình có hạn mà thích thể hiện là vậy đó
    anhpas0JangJunKim thích bài viết này.
  11. HSP

HSP Thành viên cấp 4

thunderlion95 :"> làm logo mà có chuyện trả giá như ngoài chợ nữa hả bạn, xem hình bạn đính kèm thì biết vì sao trong đây có nhiều ông làm đồ hoạ nhấn mạnh chữ đồ hoạ than vấn đề tiền nong rồi, cốt là họ chỉ làm kỹ thuật đồ viên đồ hoạ thôi chả sai tí nào và giá của 1 người sao chép thì rẻ bèo bạn ạ, ENVATO họ có mướn vẽ lại những mẫu trên giấy ( ý tưởng người khác =)) với giá 1.5$ đấy :-q

ý tưởng bạn rất tốt, chỉ là cách thể hiện chưa thực sự ổn chỉ dừng ở việc dựng hình thôi, chữ nội dung nên đc thay thế font để người xem dẽ đọc hơn, cũng không cần thiết những vụn bánh đâ bạn vì hiệu quả trên ấn phẩm sẽ thấp.
    về giá , bạn xem lại post của bạn Thiên Trí ở trang 3 nhé sẽ có ích cho bạn
    anhpas0, dabeomoon, hkhuong.ad2 người khác thích bài viết này.
  12. JangJunKim

HSP Cám ơn bạn :)
  13. chjmse

chjmse Mới đăng kí

Theo mình thì bạn nên free cho người quen của bạn, cũng không thiệt gì đâu, sau này nếu họ muốn làm ấn phẩm gì như phiếu giảm giá chẳng hạn..v.v họ sẽ nhờ bạn, hoặc là người quen của họ được họ giới thiệu,lúc đó bạn tính phí của họ cũng chưa muộn ^^! Vì mình thấy chất lượng logo của bạn chưa cao, tranh thủ luyện thêm tay nghề nữa, cứ làm nhiều sẽ lên tay thôi (bố cục, màu sắc, quy chuẩn...).

Tạm thời theo mình vấn đề trình độ mới là quan trọng, chứ tiền thì cần thật nhưng chỉ kiếm được khi nào trình độ ok mà thôi. Bạn muốn luyện tay nghề logo cũng có vài cách, như mình thì xem nhiều trang web về logo của nước ngoài, nghĩ ra vài ngành nghề bạn thích, có cảm hứng rồi đặt tên cho thương hiệu, tự đưa ra tiêu chí rồi làm logo, làm đến bao giờ bạn thấy ưng ý về sản phẩm của mình. Nên nhớ rằng chỉ khi nào chính bản thân mình cảm thấy hài lòng với sản phẩm mình làm thì mới đưa cho khách hàng xem.

Đôi điều góp ý với bạn, chúc bạn thành công với con đường đã chọn, mình thì cũng chẳng phải giỏi giang gì, cũng chẳng phê phán ai, mỗi người có một con đường riêng để phát triển sự nghiệp, dù logo xấu hay có như rác,hay là nhái đi chăng nữa mà họ vẫn lấy được tiền của khách hàng, thì đó vẫn là cái tài của họ, cá nhân mình thì ủng hộ việc kiếm tiền bằng chân tài thực học :D
    dabeomoonJangJunKim thích bài viết này.
  14. JangJunKim

chjmse Cám ơn bạn đã động viên :D. Mình sẽ cố gắng trau dồi kỹ năng để hoàn thiện hơn nữa ;)
    chjmse thích bài viết này
  15. iamatsundere

iamatsundere Thành viên cấp 1

16. bilmf

bilmf Mới đăng kí

cho ko đi bạn
  17. caecus

caecus Thành viên cấp 2

thunderlion95 đã ăn cắp lại còn khoe :))
  18. caecus

caecus Thành viên cấp 2

iamatsundere page khá là rối bạn ạ, mình góp ý thế thôi :)
  19. Chrishoang

Chrishoang Mới đăng kí

Mình rất thích bạn chủ thớt, vì bạn ấy không tự ái vặt, cái tự ái mà nhiều người tự ái hộ bạn đấy. Bạn rất cầu thị học hỏi, điều đấy là tối quan trọng với những người học nghề, không có đức tính khiêm tốn, giấu cái tôi lại khi còn kém thì khó mà thành công trong tất cả cái nghề. Keep going :D
    chum lùnJangJunKim thích bài viết này.
  20. JangJunKim

Chrishoang Cám ơn bạn :). Lúc post vào hỏi han như này mình cũng chuẩn bị sẵn tinh thần rồi ạ :)). Vì mình cũng mới bắt đầu công việc này nên cũng biết là không tránh khỏi việc mọi người bàn tán này nọ :). Nhưng đấy là cái mình cần để tiếp tục công việc 1 cách tốt nhất. Cuối cùng xịn cám ơn tất cả những người đã góp ý chân thành cho mình :x. Còn về phần logo thì mình cũng đã lấy tiền rồi, 300 thôi, nói thế ae trong nghề sẽ phật ý nhưng khởi điểm mình sẽ lấy thế đã. Còn lần sau thì mình sẽ báo giá trước và làm việc có trách nhiệm hơn như thế này nhiều lần :D.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn