Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho mình hỏi logo này nên lấy giá bao nhiêu ạ

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày sản phẩm nhận diện của bạn' được đăng bởi JangJunKim, 14/3/15.

Lượt xem: 29,509

1. chjmse

chjmse Mới đăng kí

À những bước trên mình cũng nắm rất rõ bạn thân mến ^^! Nhưng mình nghĩ với những đối tượng cá thể kinh doanh (còn chưa phải là doanh nghiệp nhé) họ chỉ cần một hình ảnh đại diện (logo) để kinh doanh, thì sẽ làm cho họ với giá rất rất nhỏ, thậm chí cho không họ để giao lưu, vì họ cũng chẳng có kinh phí để làm logo nhiều tiền và đương nhiên công sức bỏ ra cũng không thể là nhiều được, mình thì mình hiểu ý bạn Phúc Đào là như thế, bạn ấy có khả năng làm logo nhanh, cứ coi như vậy đi, quan trọng là người sử dụng logo có thấy hài lòng đúng với kinh phí mình bỏ ra hay không thôi. Bạn quen làm chuyên nghiệp, ok..nhưng bạn cũng không thể làm logo giao lưu theo đúng quy chuẩn và công sức như logo có kinh phí lớn được, phải không bạn? :D nếu ai cũng suy nghĩ như vậy thì những người kinh doanh nhỏ lẻ sẽ chẳng bao giờ có logo mất ^^!
  2. Phúc Đào

Phúc Đào Thành viên cấp 2

Thôi mình xóa cmt ! Thấy chủ đề càng đi xa càng vô nghĩa.Mỗi người mỗi ý,ai nhận giá cao thì họ có tiền,ai tính dễ dãi thì nhận giá mềm khách vui vậy thôi.Chứ còn ai nói cái gì mà ảnh hưởng nền đồ họa nước nhà,làm mất giá nghề thiết kế thì mình hơi mắc ...cừ !
  3. Chrishoang

Chrishoang Mới đăng kí

chjmse
    Mình đã đề cập ở trên, mỗi người có một cái nhìn về đẹp, nhưng sẽ những cái nhìn chung, có những cái xấu rành rành rồi mà vẫn không công nhận thì mình không biết làm sao. Bạn cứ đưa các khái niệm nghệ thuật vào giá trị tuyệt đối và yêu cầu định nghĩa thì có lẽ không ai làm được, vậy tự bạn cảm nhận thôi vậy. Đối với mình 1 logo đẹp là logo đón nhận bởi phần lớn khách hàng, họ cảm thấy thích thú với nó, hứng khởi với nó, tạo ra một giá trị riêng cho doanh nghiệp. Không ai bảo 1 logo đẹp là một đuợc doanh nghiệp chấp nhận trả giá cao, mà khách hàng nhìn vào chê lấy chê để cả, hay tạo hiệu ứng xấu, hay ấn tượng không chuyên nghiệp cả.

Còn về vấn đề khách hàng bảo bạn làm xấu đi không không liên quan đến topic này, Nhưng bạn hỏi mình cũng xin trả lời bạn, đấy là đặc điểm khó khăn riêng của mỗi nghề, nhưng không phải dựa vào đấy để biện hộ đuợc, ví dụ, nghề y có nỗi khổ là ai cũng mong vào truớc vì thấy người nhà kêu mà không biết rằng bệnh đấy không cần phải cấp cứu gấp, người bác sĩ giỏi là người phải biết trung hòa bệnh nhân, giải thích cho bệnh nhân hiểu tránh xung đột, chứ không phải thấy thế là cứ đưa bệnh nhân có người nhà chửi vào và để người bệnh nguy hiểm ở ngoài. Đây là một ví dụ có tính tương đối về khó khăn trong các nghề. Vậy một designer cũng sẽ có hoàn cảnh khó nói riêng, nhưng lúc đấy mình nghĩ designer có khả năng sẽ cần tư vấn cho khách hàng - nếu designer đó cảm thấy sản phẩm của mình hơn - vì mình thấy ở VN nhiều designer mắt thẩm mĩ còn tồi tệ hơn khách hàng. Nếu khách hàng vẫn không chịu, thì lúc đó là lúc designer cần open-minded, đừng cô chấp cái của bạn đẹp nữa mặc dù nó có thể đẹp thật, mà thay vào đó suy nghĩ làm thế nào để theo ý khách hàng mà vẫn đẹp theo ý của mình. Chứ không phải thấy thế là buông xuôi, mày thích thế thì tao cho mày thế. Vài dòng như trên, mong bạn đọc và cảm nhận.
    Chỉnh sửa lần cuối: 16/3/15
    generatedinboxcontact thích bài viết này
  4. Chrishoang

Chrishoang Mới đăng kí

Minh nghi topic co ve di hoi xa, nen xin phep dung o day. Many thanks
  5. chjmse

chjmse Mới đăng kí

Chrishoang
    Ok bạn, mình nghĩ cũng nên dừng tại đây thôi :D
  6. Ngọc Anh Nguyễn

Ngọc Anh Nguyễn Thành viên cấp 2

Thiết kế logo dù xấu hay đẹp dù mới ra trường hay ra trường lâu các bạn cũng nên lấy 1triệu trở lên các bạn nhé! Thiết kế logo không đơn giản chỉ có vài xị đâu. Nhìn thấy các bạn nói với nhau về giá mức phí quá rẻ mà mình thấy buồn cho nghề design của mình. Lấy rẻ là chính mình tự đánh mất thị trường của mình. Riêng mình, mình thiết kế logo mình lấy 3 triệu trở lên vẫn nhận được đấy thôi vấn đề là do cách thương lượng và thuyết phục khách hàng nên các bạn cân nhắc lại nhé!
  7. caecus

caecus Thành viên cấp 2

Phúc Đào
    [Cái gì mà rẻ mạt bạn :v logo là cái linh tinh thôi,hút hết điếu thuốc cũng có thể cho ra 1 cái logo rồi.Mình trước giờ làm rất nhiều,logo khó nhất vẽ 4 tiếng cũng lấy 150k.]

Bạn này chắc chỉ làm cho quán hủ tiếu, mì quảng & chưa làm cho mấy công ty bao giờ, bạn có biết là đối với một công ty làm ăn kinh doanh người ta quan tâm tới cái logo lắm không mà bảo "logo là cái linh tinh thôi". Khai mở tầm mắt biết là mình từng làm ở công ty có vốn là 3 tỷ mà dành tới 300 triệu để thiết kế logo & bộ nhận diện thương hiệu không ?

Bạn nói cái logo của một công ty là linh tinh thì bạn cũng chỉ là một đứa linh tinh thôi !
  8. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Topic hot nhễ =)) =)) =))
  9. Đào Kính

Đào Kính Thành viên cấp 1

Thành thật mà nói logo này bạn free cho khách đi để mình lấy lại cái khác, theo kinh nghiệm của mình trước khi bắt tay vào làm mình định giá cho khách hàng luôn đi còn nhỡ làm rồi thì đừng định giá nữa mất lòng và mất khách
  10. LTT

LTT Thành viên cấp 1

quen thì thể hiện cái logo ra cho đàng hoàng đầy đủ về ý tưởng, màu... gửi cho người ta rồi lấy bèo nhất là 1tr nha bạn,
  11. GoodGuy

GoodGuy Thành viên cấp 2

Theo tui nghĩ bạn nên lấy giá trên 300k, đây là công sức của bạn mà !! ^^!
  12. Nguyen Van Iran

Nguyen Van Iran Thành viên cấp 2

Lấy cao đi bác, lòng tự trọng của designer nữa, thấp thì không nên lấy luôn :D
  13. thunderlion95

thunderlion95 Thành viên cấp 3

Chả biết mấy bác đây đã bán đc cái logo nào chưa chứ thấy nói ghê quá ạ! Vấn đề cốt lõi ở đây không phải đẹp hay xấu, mà là khách đồng ý với thiết kế nào. Bạn có từng thiết kế tới 6 option rồi đưa cho khách và khách chọn cái bạn cho là xấu nhất chưa? Lúc đó bạn cắn răng làm tiếp hay là bảo " Cái nào ko đúng ý tôi, tôi ko làm nữa!".

Còn chuyện lấy giá, cứ lấy cao rồi khách trả xuống là vừa, chứ nói thật logo 150k thì ko biết là bạn bỏ cái gì trong đó nữa. Công động não nghĩ ý tưởng đã quá 150k rồi chứ đừng nói ngồi vẽ 3-4 tiếng xong rồi lấy 150k rồi lu loa lên là anh tự trọng, anh làm logo rẻ, anh lấy ít tiền... Làm vậy rồi ai cũng nghĩ cái nghề này nó rẻ mạt còn hơn cả đi cửu vạn nữa.

Còn chủ thớt thì như mình nói, cứ lấy giá sao cho bõ công bạn làm + một chút gọi là tiền lợi nhuận nữa nhé! Đừng ngại gì hết! Nhé!
  14. Chrishoang

Chrishoang Mới đăng kí

thunderlion95
    Bạn đừng nói lan man. Theo mình thấy, bạn trong topic hoàn toàn là người mới, đối với người với trình độ hiện tại của bạn đấy thì được người thuê đã là may mắn lắm rồi, nhiều người mong có khách hàng làm không công lấy kinh nghiệm còn chả được, chưa kể cái thiết kế của bạn đấy là xấu.

Mình thấy người trẻ hiện nay nói đến tiền sớm quá - bạn chủ topic theo mình nghĩ không phải người như thế, các bạn làm kinh nghiệm chưa có, hình thì xấu, mà cứ sợ phá giá này phá giá kia, công sức bỏ ra, sản phẩm đâu tính theo giờ làm hả bạn, thế cứ cái xấu làm lâu là charge cao à. Cái tư tưởng chưa làm cửu vạn đã muốn ăn ngon thì khó tiến lắm bạn à.

Theo quan điểm của bạn mới là biến designer thành bọn cửu vạn, cứ làm lung tung, tính giá theo số giờ mình bỏ ra, chả có trách nhiệm gì cả, rèn luyện tự trọng trong nghề nghiệp lúc ban đầu quan trọng hơn là kiếm tiền kiểu như bạn. Vì sự tự trọng sẽ giúp bạn kiếm tiền lâu dài và ổn định.
    anhpas0, chjmse, generatedinboxcontact1 người khác thích bài viết này.
  15. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Chrishoang : Đồng ý với bạn, thường khi post lên diễn đàn ai cũng chỉ mong được khen :) còn góp ý chê bai thì xù lông xù cánh lên (không nói chủ thớt nhé) nào thì hoạnh hoẹ với công kích.

Nếu tự bản thân còn phải lên đây hỏi xem tốt hay chưa thì tốt nhất đừng đưa khách hàng. Bản thân phải tự đánh giá xem bỏ thời gian công sức vậy mà cái thiết kế đã thực sự ổn hay chưa. còn Up lên để khoe thì đừng kèm thêm mấy câu kiểu " Có ABC mới các bác góp ý giúp em với bla bla ".

Vào đánh giá như thế nào là quyền của người đó mấy bạn nghĩ mình là ai mà cứ thích bắt bẻ những comment khác, còn người lập Topic thích thì nghe không thì bỏ ngoài tai có sao đâu mà cứ phải sồn sồn nói lại người ta.

@Chủ Thớt: lần comment này là lần thứ 2 mình góp ý với câu hỏi của bạn. là nếu người khách của bạn đồng ý với mẫu thiết kế này thì bạn nên tặng họ. còn hơn lấy vài trăm ngàn xong khi người ta dựng cái logo lên ai đó chê lại không vui vẻ cho lắm.
    anhpas0, Chrishoanggeneratedinboxcontact thích bài viết này.
  16. Phúc Đào

Phúc Đào Thành viên cấp 2

Chán ghê,đã nói mình xóa cmt,ko ý kiến ý cò gì, mà các bạn cứ thích đu cmt theo để war,trước trong 4r này đa phần toàn người hiểu biết,tranh luận vài câu cũng dừng lại,bây giờ thấy trẻ trâu,trẻ chó xuất hiện nhiều vl :))
  17. Chrishoang

Chrishoang Mới đăng kí

Mọi người nói rất đàng hoàng tử tế, đừng tự nói để mọi người biết là mồm mình không thơm. Nếu không có gì ngoài những ngôn từ đó, thì mong bạn vui lòng unfollow và không sân si ở đây nữa.
    dong nv thích bài viết này
  18. acfrabc

acfrabc Banned

theo mình nghĩ thì giá cả thế nào thì quyết định khi thỏa thuận với khách, tốt nhất nên có hợp đồng thỏa thuận cho chắc
    JangJunKim thích bài viết này
  19. mrlinh999

mrlinh999 Banned

cũng đẹp đấy b ơi ... có gì mình cũng phải học tập thoai .. keke
    JangJunKim thích bài viết này
  20. Uniquedes

Uniquedes Thành viên cấp 1

Đọc cái topic này thấy nhiều đồng chí...đau mề quá. Cũng tự nhận mình là des... và nói logo là linh tinh, 100k/1. Lại còn đồng chí đi ăn cắp bản quyền ho to nữa...
    Thế hóa ra mấy cái Logo còn thua cả mấy cái hình trên Stock à =)):O:))=))
    anhpas0, thitkhoJangJunKim thích bài viết này.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn