Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho mình hỏi trong AI có công cụ nào như Crop trong Photoshop không?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi xanhtuan, 24/4/14.

Lượt xem: 31,327

1. xanhtuan Mới đăng kí

Mọi người cho mình hỏi trong AI có công cụ nào có tác dụng như Crop trong photoshop không? Mình mò và đọc đủ bài nhưng không thể làm được?
    Cám ơn mọi người

...
  2. aphj520

aphj520 Thành viên cấp 1

Theo mình biết thì AI chỉ cắt được vector, còn các file hình thì mình dùng Make Clipping Mask để che ảnh thôi.
  3. LongTran-Design

LongTran-Design Thành viên cấp 1

Clipping Mask là chuẩn nhất thôi :))
    nếu bác muốn chỉnh Artboards thì vào document setup chỉnh là ok
    Hồng Sơn thích bài viết này
  4. learn.by.hard

learn.by.hard Thành viên cấp 2

crop cả tài liệu thì vào File->Document Setup (hoặc nhấn CRT + ALT + P,) rồi nhìn lên bên phải trên cùng có nút Artboards thì nhấn vào đó rồi crop cả tài liệu. còn crop mỗi một đối tượng ảnh thì phải chơi Clip mask :D
    Hồng Sơn thích bài viết này
  5. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Sử dụng Artboard như #3 và #4 đã nói nhé thớt.
    Hà Bơ thích bài viết này
  6. xanhtuan

xanhtuan Mới đăng kí

Mình có sử dụng Artboards, nhưng nó chỉ chọn đúng kích thước mình cần crop rồi xuất ra, những phần dư bên ngoài vẫn còn. Tuy có thể chọn xuất ra và Click Use Artboards nhưng nhìn nó không thẩm mỹ:(.
  7. LongTran-Design

LongTran-Design Thành viên cấp 1

cách tốt nhất là bạn dùng song song cả Ai và Pts. Hình ảnh thì bạn xử lý bên shop, text và vector bạn làm bằng Ai. Đó là cách tốt nhất để quản lí 1 file
    Hồ Tấn Sỹ thích bài viết này
  8. aphj520

aphj520 Thành viên cấp 1

Like #7. Nếu muốn tính mỹ thuật trong file AI thì cứ group hết layer lại, tạo 1 clipping mask kích thước bằng với artboards thì nó sẽ che hết các phần thừa thôi.
  9. xanhtuan

xanhtuan Mới đăng kí

Cám ơn mọi người nhiều nhé:D. Chắc phải vậy thôi:D

Ủng hộ diễn đàn