Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho mình hỏi về lỗi xuất màu trong Photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi tuyentran, 9/6/16.

Lượt xem: 5,427

1. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

drax : Đúng là mỉnh down file hình #10 về, 2 bên Windows và Photoshop nhìn cũng là giống nhau, như là @Danghg đã nói đó đó, (giống nhau là giống nhau, mình hok cần up hình ! :))).

sau đó, mình dò tìm nguyên nhân trong lúc chủ thớt nhấn nút tắt tùm lum tà la, có 1 phát hiện, là chủ thớt có 1 hình, có móc vào nút Profole sRGB 1998, còn 1 hình kia, chủ thớt nhắm mắt nhấn đại Crtl S, rùi Enter ào ào lia lịa, hok có móc vào sRGB, hậu quả đã làm ra sự khác biệt này đây ! ha ha ! :))

2. @tuyentran : Bi giờ, chủ thớt phải vào Control Panel , chọn mục Display, tìm cái mục Monitor, và Color Manager, đặt True Color 32 bit, và Color Manager đặt lại Profile cho nó, vì Windows 10, mình Wibdows 7 nên hok biết làm sao vào Color Management, ha ha ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 18/6/16
    hoandsgdrax thích bài viết này.
  2. drax

drax Thành viên cấp 4

tranvan.muon thích bài viết này
  3. tuyentran

tuyentran Thành viên cấp 1

Vậy mình đặt profile màu gì cho nó ?
  4. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Trả lời thẳng vào vấn đề của bạn chủ thớt là làm sao để in đúng màu như trên màn hình?

Bạn thử cách này xem sao nhé, bạn vào proof setup để giả lập 1 hệ màu mà bạn sẽ dùng để xuất hình ra, ví dụ CMYK thì bạn chọn CMYK, sau đó bạn cứ làm việc trên hệ màu đã dc giả lập này, những gì bạn thấy trên màn hình thì khi in ra sẽ như vậy, sau khi chỉnh ảnh xong bạn chỉ cần vào color profile rồi chuyển sang chế độ màu mà bạn đã giả lập ở trên là CMYK, sau đó đem đi in

Những vấn đề lệch màu phát sinh còn lại chắc chắn là do màn hình và độ sâu màu như bạn drax đã nói thôi

tranvan.muontuyentran thích bài viết này.
  5. tuyentran

Mình đã chuyển qua profile sRGB nhưng nó vẫn như cũ:

Và mình đã cố chuyển qua 2560 x 1440, True Color (32bit) 60 Hertz nhưng nó vẫn chỉ hiển thị mức 59 Hertz !
  6. tuyentran

Hình giống nhau y chang, nhưng file lưu tầm bậy tầm bạ là sao bạn ?
  7. tranvan.muon

@tuyentran Thì nếu down 1 hình này về, nhìn ở 2 bên, ra hình giống nhau y chan, thì là máy bạn vẫn tốt, Photoshop vẫn tốt, tất cả đều tốt. xong rùi, ngon lành rùi.

1. các file kia, là file tùm lum loạn xạ, nghĩa là bạn .... làm sao các bạn biết dc, do bạn nhấn nút tắt tùm lum, rùi các file bị hậu quả, xóa bỏ các file bị hậu quả đi nhé ! :))

2. Hình dưới này, là do mình làm, đương nhiên là mình biết cách lưu Save file, dùng để kiểm tra máy bạn tốt hay error nè :

Chỉnh sửa lần cuối: 16/6/16
  8. tuyentran

Mình cũng có càm gì đâu, đưa RAW vào Camera RAW chỉnh đôi chút, ra ngoài retouch da rồi lưu thôi
  9. tuyentran

Mình tưởng file mình lưu mới lỗi, giờ mở lên cả file RAW cũng lệch hẳn màu !
  10. tranvan.muon

@tuyentran : Lại nữa ! file RAW thì bên ngoài Windows làm gì xem preview dc, cũng là do bàn tay của bạn, nhấn tùm lum loạn xạ, đụng đâu hư đó, Photoshop vẫn bình thường, Windows cũng bình thường, hiểu chưa ? sao đổ thừa này nọ hoài vậy ? ha ha ! :))
  11. tuyentran

Mình đến chịu bạn luôn, mình mới cài win, cài photoshop, có đụng gì đâu mà đụng đâu hư đó trời ?
  12. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

Trích lại cái câu nói ở trên này : đưa RAW vào Camera RAW chỉnh đôi chút, ra ngoài retouch da rồi lưu
    Đưa vào là đã chỉnh sửa tác động rồi - làm không để ý đến hệ màu thì nó xảy ra lỗi thôi - nói chung lấy file raw gốc mà làm lại từ đầu đi
    Việc cài lại win hay cài pts và ngay cả lr ko ảnh hưởng gì tới ảnh cả
    tuyentrantranvan.muon thích bài viết này.
  13. tranvan.muon

@Tiny Love : Bạn nói đúng rùi đó, vì chũ thớt thao tác loạn xạ, cái hình rất lớn, 5000 px, và chất lượng rất tốt, mà chủ thớt lại cố chọn mục Export As, rùi cũng hên, chọn dc hình rất ngon, là do hên thui, như vậy, chứng tỏ chủ thớt chưa biết căn bản, lại hok chịu hỏi các bạn, vì chủ thớt chưa hỏi, tự làm lung tung, bạn ấy chưa hỏi. thì mình chưa biết làm seo chỉ dẫn, vậy thoai. ha ha ! :))

@@tuyentran : Bạn nên hỏi các bạn câu này nè :

" Có 1 file RAW, chọn mục nào để lưu ra file JPEG chất lượng tốt nhất ? ".
    bạn hỏi các bạn đi, sẽ có các bạn chỉ dẫn, bạn sẽ biết thêm kiến thức ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 18/6/16
    tuyentran thích bài viết này
  14. drax

drax Thành viên cấp 4

tuyentran 1. màn dell thì đừng có cố chỉnh thông số hz của nó, nó liên quan tới phân giải của màn hình r.
    2. file raw bạn để nguyên xuất file ra jpeg mà nó lệch màu thì là chuyện khác. còn bạn chỉnh rồi, mà chưa chắc chỉnh đúng màu, tức là b tác động đến màu, ánh sáng rồi, màu nó loạn lên rồi thì ko ai biết đâu mà lần giúp bạn vì ai biết b đã làm những gì, xuất file ra sao.
    tuyentrantranvan.muon thích bài viết này.
  15. tuyentran

Mình đang học hỏi đây, thôi chắc bỏ qua luôn,. về win 8 rồi lên lại win 10 thử

Ủng hộ diễn đàn