Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho mình hỏi về vấn đề đo sáng trên máy

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi HaiLua, 19/4/15.

Lượt xem: 2,206

1. HaiLua Thành viên cấp 1

Tình hình các bác cho em hỏi về vụ đo sáng trên máy là thế nào ạ, em đã google nhưng em vẫn chưa hiểu rõ lắm những điều sau đây ạ:
    Đo sáng sẽ giúp ích thế nào ạ ? Làm ảnh sáng hơn, cân bằng hơn hay sao ạ ?
    Đo sáng có phải canh ngay vùng sáng ảnh sẽ cháy, vùng tối ảnh sẽ tối thui, vùng sáng vừa ảnh sẽ sáng phải không ạ ?
    Đo sáng ở các chế độ Av,tv khác so với đo sáng chế độ M thế nào ạ ?
    Trong một vật thể thì phải đo sáng phần nào ạ ?

...
  2. Jerz

Jerz Mới đăng kí

Câu 1 và câu 2 thì mình không hiểu phải giải thích thế nào. Còn cầu av,tv thì khác M như thế nào thì trên máy Canon có 4 mode chụp AV,TV,P và M ngoài ra có các mode khác trên các dòng máy phổ thông dành riêng cho từng điều kiện chụp khác nhau (chủ yếu là dành cho người mới chụp ảnh).
    Đầu tiên là Mode Av: Mình có thể tự điều chỉnh khẩu độ ví như f1.4 f1.8 f2.8 f4 thì máy ảnh sẽ tự động điều chỉnh tốc độ màn chập như 1/100 1/200 hay 1/800 chẳng hạn.
    Mode TV: thì ngược lại mình điểu chỉnh tốc độ màn chập, máy ảnh sẽ tính toán khẩu độ cho phù hợp.
    Mode P: mode mì ăn liền máy sẽ dựa vào ánh sáng tự nhiên hay nhân tạo tự động điều chỉnh cả khẩu độ lẫn tốc độ.
    Mode M : thì mình tự tay chỉnh cả khẩu độ lẫn tốc độ, chủ yếu là dùng chụp cho những đk đặc biệt.
    Chụp những vật thể không chuyển động như chụp người thì thường lấy nét vào phần mắt của mẫu, phong cảnh thì thường lấy nét vô cực, tiền cảnh hậu cảnh. Thường chọn AV.
    Chụp vật thể chuyển động thì ta cần tốc độ nhanh để tránh bị mờ nhòe và bắt nét không đúng chọn mode Tv.
    Còn chụp nhưng bức ảnh nhanh,lấy làm kỷ niệm thì chọn mode P cho nhanh.
    Mode M thì thấy hay chụp trong Studio khi mình có thể điều chỉnh được ánh sáng,hay chụp ban đêm những đk đặc biệt.
    Một bức ảnh đúng sáng thì mình cũng nghĩ là tùy từng người tùy từng ý tưởng của người chụp cho 1 bức ảnh, mỗi 1 bức ảnh bạn chụp bạn có thể xem biểu đồ Histogram trên máy ảnh, nếu biểu đồ đổ nhiều về bên trái thì ảnh đó bị thiếu sáng, bên phải thì bị cháy sáng, biểu đồ mà ở vùng giữa giữa thì là đủ sáng.
  3. ngo ngoc quy

ngo ngoc quy Thành viên cấp 1

Rất cám ơn "Jerz" về giải đáp vấn đề.đo sáng trên máy ảnh...

Ủng hộ diễn đàn