Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chuyện khách hàng cõm mất thiết kế và xù thù lao .

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi KienTinhTinh, 22/8/15.

Lượt xem: 14,145

1. spiderman_vvl

spiderman_vvl Mới đăng kí

m cũng đang có nhu cầu muốn nhờ b nào làm freelancer design hộ cái logo và banner cho cửa hàng nhà m đây. bc nào làm pm trao đổi vs m nhé. ae làm việc cứ yên tâm là sẽ có đặt cọc và thanh toán đầy đủ khi ra đến sp cuối cùng.kk
    huannguyen95 thích bài viết này
  2. vuvandung93

vuvandung93 Thành viên cấp 2

với 2 năm làm trong nghề thì cũng đã gặp không ít trường hợp này... lúc làm chưa xong thì gọi điện liên tục, đòi hàng... chỉnh sửa hàng.. Khi mình làm đc 80% rồi thì nó lại nhờ mẹ thằng khác hay nơi khác làm rồi im bặt.... gọi điện không nghe máy, nghe máy thì hẹn trước hẹn sau... chán không muốn gọi nữa.. cho nó luôn....
  3. dao duc viet

dao duc viet Thành viên cấp 3

Định mua e này AE cho mình hỏi ý kiến thử dc hem :P
    Asus GL552JX-XO093D
    Thông số kỹ thuật

• Bộ vi xử lý :Intel® Core™ i5-4200H Processor 2.8 GHz(3M Cache, up to 3.40 GHz)
    • Bộ nhớ RAM :6 GB(DDR3L bus 1600MHz)
    • Đồ họa :Nvidia Geforce GTX 950M(4 GB)
    • Kích thước màn hình :15.6 inch
    • Độ phân giải (W x H) :1366 x 768 pixels
    • Công nghệ màn hình :HD
    • Cảm ứng :Không
    • Hãng CPU :Intel
    • Công nghệ CPU :Core i5
    • Loại CPU :4200H
    • Tốc độ :2.8Ghz
    • Bộ nhớ đệm :3 MB (L3 Cache)
    • Tốc độ tối đa :3.4 Ghz
    • Chipset :Intel Chipset
    • Tốc độ Bus :1600 MHz
    • Hỗ trợ RAM tối đa :16 GB
    • Dung lượng RAM :6 GB
    • Loại RAM :DDR3L
    • Tốc độ BUS RAM :1600 Mhz
    • Loại ổ đĩa :HDD
    • Dung lượng ổ đĩa :1 TB
    • Chipset đồ họa :Nvidia Geforce GTX 950M
    • Bộ nhớ đồ họa :4GB
    • Kiểu thiết kế đồ họa :Card rời
    • Loại đĩa quang :DVD RW
    • Cổng giao tiếp :1 x Microphone-in/Headphone-out jack 1 x VGA port/Mini D-sub 15-pin for external monitor 2 x USB 3.0 port(s) 1 x USB 2.0 port(s) 1 x RJ45 LAN Jack for LAN insert 1 x HDMI 1X AC adapter plug
    • Lan :10/100Mbps
    • Chuẩn Wifi :IEEE 802.11b/g/n
    • Kết nối không dây khác :Bluetooth v4.0
    • Loại pin :4Cells
    • Thời gian hoạt động :2- 3giờ
    laidb201 thích bài viết này
  4. CrystalShield

CrystalShield Mới đăng kí

Không. 15" mà độ phân giải màn hìbh kém quá. Mua con khác
  5. dao duc viet

dao duc viet Thành viên cấp 3

:( CÓ CON NÀO GIỚI THIỆU ĐI BÁC :)
  6. nuhong0705

nuhong0705 Banned

hực ra mình nhiều lần làm online bị một số lần đưa hình chuẩn khách
  7. pvtoan114

pvtoan114 Thành viên cấp 1

Làm online đành chọn mặt gửi vàng thôi. Khó trách + tránh.
  8. willy.tran

willy.tran Thành viên cấp 1

Kinh nghiệm là:
    1. Làm hợp đồng, có đủ thông tin liên lạc, cơ sở pháp lý đàng hoàng, trách nhiệm và quyền hạn 2 bên. Sau đó thì nhận cọc hay không tuỳ vào nội dung trong hợp đồng.
    2. Ngại làm hợp đồng thì phải nhận cọc trước (ít nhất 50%), với điều kiện portfolio của bạn đù để khách hàng tin tưởng.
  9. Sally_bui

Sally_bui Mới đăng kí

Ôi, em cũng đã từng....:( :(
  10. nhnt93

nhnt93 Thành viên cấp 1

Mình thì nhận đc tiền gọi là "uống nước" sau 5 đêm thức khuya miệt mài làm cho vừa ý mà cũng "không ưng"
  11. LÃO ĐẠI

LÃO ĐẠI Mới đăng kí

Mang laptop ra quán cafe rồi nói chuyện tiếp, quán cafe khách tự chọn
    Vừa làm vừa thăm dò thái độ, nghiêm túc thì mình cũng nghiêm túc, thấy khách không ổn thì kiếm lý do mà lượn
  12. uiliver

uiliver Thành viên cấp 2

Cũng đã rất rất nhiều lần bị quỵt tiền. Ức chế, có những dự án đến cả triệu bạc chứ ít. Rút kinh nghiệm mấy dự án sau cứ hợp đồng mà làm, người nào ko chịu làm hợp đồng hay cọc trước thì bảo họ phắn cho nhanh
  13. vectordep.com

vectordep.com Mới đăng kí

Mình toàn nhận tiền trước rồi mới thiết kế cho khách hàng online.
  14. duong8x

duong8x Thành viên cấp 2

Mình làm là cọc 50% mới làm... giao file chất lượng jpeg ( no vector, or file gốc ).. sau đó giao đủ 50% còn lại là giao hết
  15. vuvandung93

vuvandung93 Thành viên cấp 2

Cũng đã từng nhận 50% trước... khi gửi demo khách ok... rồi bảo gửi file gốc vào mail đi rồi mai qua nốt tiền... ( Phải chăng mình còn non và xanh ) đợi mãi không thấy qua gửi 50% còn lại.. gọi điện không nghe máy luôn...
  16. PêTêPê

PêTêPê Mới đăng kí

nên ra giá trước r gối đầu 50% số tiền ms làm bác à :!
    e bị 1 lần r nên rút kinh nghiệm Thà k làm còn hơn để bọn nó nhỡn nhơ trên công sức của mình vs dc 1 lần bọn nó ăn quen phải cương quết bác :v
  17. zu177

zu177 Thành viên cấp 1

Thường mình ko thích các nhà tuyển dụng đăng yêu cầu và đòi hàng loạt demo từ các designers khác nhau. Tuyển dụng như vậy kiểu bỏ ra 100k đòi 10 hình từ 10 designer và chọn 1. Biết rằng họ muốn có lợi cho mình, nhưng bạn nghĩ coi mình bỏ công sức làm demo và cuối cùng ko được gì, nên mình hứa là không bao giờ nhận làm với nhà tuyển dụng như vậy. Cũng gặp khách hàng dạng vậy 1 lần trên diễn đàn này, làm logo cho khách chuyên về photography. Cũng yêu cầu mình làm demo vì cũng có 2,3 bạn chào hàng, muốn mình làm coi sao, mình làm và nói chưa đạt. Thấy có mùi trục lợi và bắt đầu nói mình làm việc ko chuyên nghiệp, mình thẳng thừng từ chối ko làm nữa vì đó ko phải là anh xác định thuê tôi làm. Mình nghĩ trong đầu, anh đi chụp ảnh mà khách bảo cứ chụp đi, thấy đẹp tôi nhận và mới trả tiền anh thấy sao, nhưng thôi. Hạng như vậy nói nhiều lại tốn nước miếng :)

Nghề tụi mình cũng khổ vậy đó hehe
    nhnt93 thích bài viết này
  18. BackkomPTD

BackkomPTD Mới đăng kí

kiểu này đi đâu làm gì online cũng nên cẩn thận mới đc ...
  19. zu177

zu177 Thành viên cấp 1

chắc bác BackkomPTD là người nào đó mình nói tới sao? :D nick mới đăng kí nữa
  20. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân Thành viên cấp 2

chuyện đó bình thường coi như mình vừa cúng cô hồn vừa nâng cao tay nghề - vậy bạn còn giữ banner đó post lên anh em ném đá cho hen
    trên diễn đàn này anh em mình thấy ai cần còn free nữa mà đừng tiếc mấy bác ơi

Ủng hộ diễn đàn