Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cinematic Photography

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi Tommy Martin, 23/4/15.

Lượt xem: 16,910

1. mr.kotjk

mr.kotjk Thành viên cấp 2

Ánh sáng với màu đẹp quá :(
    Tommy Martin thích bài viết này
  2. tungle20

tungle20 Thành viên cấp 2

Mình xin phát biểu ý kiến riêng, mong Tommy Martin không phật ý. Nếu bác nghĩ chỉ chụp một cái hình ở khẩu độ lớn rồi crop hình ở tỉ lệ 16:9, 2.35, 2.39, 2.67 rồi add mấy cái film stock filter, giảm highlight, nâng shadow, thêm lensflare mà bác gọi là "Cinematic" Photography thì... khó đấy...

Để hiểu rõ hơn sự vô lý của những điều bác đưa ra là "bắt buộc", dưới đây là một vài ví dụ:

1. 2/3 phim The Grand Budapest Hotel (2014) được làm ở tỉ lệ 4 : 3. Ô đệt, ko đc gọi là "Cinematic" ròi... #-oThôi thì hốt 4 cái giải OSCAR cũng ko cảm thấy quá buồn. $-)

2. Music video này cũng 4 : 3, thôi xong, đừng hòng mà đc gọi là "Cinematic" nhớ! Thôi thì nhóm nhạc cũng từng đứng thứ 4 trong bảng xếp hạng Billboard Mỹ cũng thấy đỡ tủi. :-@

3. Phần lớn ảnh bác embeded trên kia (ảnh mà bác chọn để show case) đều chụp từ phía sau, từ 2 bên, lúc ng ta không để ý. Vậy "Cinematic" Photography là chụp lén à? :-??

Có bao nhiêu thứ ngoài kia quyết định một bộ phim, một tấm hình "Cinematic": như nội dung, như biểu cảm, như bố cục, như ánh sáng, như màu sắc, như shape ở trong hình,... sao bác ko cho vào cái bác "bắt buộc" mà lại phải Anamorphic??? +_+

mình nghĩ bác có thể tham khảo những cái tên như: Alfred Hitchcock, Akira Kurosawa, Orson Welles, Martin Scorsese hay Tony Zhou để hiểu cái gì mới thực sự là Cinema hơn là cố vặn vẹo để cho nó giống Cinema
    https://vimeo.com/tonyzhou/videos

Chỉnh sửa lần cuối: 27/4/15
    Lazio Auditoredaotruong94 thích bài viết này.
  3. Tommy Martin

Tommy Martin Thành viên cấp 2

^ : Có lẽ bác đúng , nhưng mình chả quan tâm hi hi ^^
  4. Nhoxnhoc

Nhoxnhoc Mới đăng kí

bác này khủng long wa 8->8->
  5. harry0612

harry0612 Mới đăng kí

share cho ae preset action lun đi bạn
  6. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

:D có nhất thiết cho cái viền đen vào ko ;) mình thấy ảnh của bạn tuyệt vời
  7. Tommy Martin

Thực ra thì không nhất thiết có cái viền đen , nhưng mà có thì cái cảm giác cinematic nó nhiều và rõ hơn bác ạ . Mình cũng có kha khá ảnh chụp không viền đên trên flickr ^^
    Bùi Phước thích bài viết này
  8. Bùi Phước

Bùi Phước Thành viên cấp 2

mê thật đó.. nhưng e k hiểu lắm cái tỉ lệ 2,35
    e đang thử tạo 1 ảnh 1920x1080 nhưng chèn cái tỉ lệ 2,35 là sao??
  9. tuanlinhtinh

tuanlinhtinh Thành viên cấp 2

Hình đẹp... =P~

Nhưng có vẻ bác đang cố gắng làm bức hình trông như cắt ra từ 1 đoạn phim bằng cách chèn 2 viền đen chứ có phải Cinematic đâu :D
    Cinematic nó thuộc lĩnh vực làm phim mà, bao gồm rất nhiều thứ nhưng hầu hết là góc quay và cách di chuyển camera chứ không phải là blend màu vs tỉ lệ khung hình ;)
  10. Tommy Martin

^ : Cái bác nói nó thuộc phần nhiều về cinematography hơn ^^
    Theo suy nghĩ của mình thì cinematic nó là chất điện ảnh , miễn sao cho ra cái cảm giác cắt shot hình từ phim ra là được :D
    Color grading và tỉ lệ 21:9 cũng là đặc trưng dễ nhận thấy nhất của phim điện ảnh :P
  11. Bùi Phước

Bùi Phước Thành viên cấp 2

e có làm 1 ảnh
    tỉ lệ 21:9 sau đó cho vùng đen trên dưới tỉ lệ 30:20 rồi kéo vừa thì thấy 2 viền nó to quá
  12. daotruong94

daotruong94 Thành viên cấp 2

sao mình đọc mãi ko hiểu chỗ tỉ lệ nhỉ
    bạn có ảnh minh hoạ đoạn tỉ lệ gì mà 2,35 1 gì đó ko
  13. nspro

nspro Thành viên cấp 1

Em phải đăng nhập để like cho thớt, kết nhất tấm #7 , không những đẹp mà ý nghĩa quá
  14. Zhei Kent

Zhei Kent Thành viên cấp 1

ảnh tuyệt cmn vời luôn bác :O
  15. MidsideElite

MidsideElite Thành viên cấp 2

Nhiều ông kiểu như đụng chạm miếng ăn hay sao ấy, góp ý lịch sự không thích cứ phải vãi * rồi, +%#*#% vào mới chịu được đặt biệt là ông tungle20 xin phép blacklist thành viên này trước nhé, sau có gì không phải ngứa mắt vì kiểu comment vô học như thế này. Mod có đi qua thì nhắc nhở ông này nhé.
    tungle20 thích bài viết này
  16. tungle20

tungle20 Thành viên cấp 2

Lấy sự vô học trị sự vô học thôi bác, đúng là đâu nhất thiết phải dùng đến từ ngữ thô tục để chỉ trích, nhưng tại sao ko chứ, chuyện của các cụ ngày xưa cũng có cái l*n, con c*c đấy thôi. Nếu bác chứng minh được bài viết của mình là vô học, chẳng tội gì, mình sẽ chẳng bao giờ comment cho ngứa mắt ai. Cứ xem những bài mình từng góp ý bác sẽ thấy có mấy ai trên cái diễn đàn này góp ý mà vừa nêu lên điểm tốt, vừa nêu ra điểm xấu, tại sao nó xấu, kiến thức căn bản và lối ra để chủ thớt tham khảo ko? Có mấy thằng "vô học" như bác nói sẵn sàng làm như thế? hay chỉ biết nâng bi, ném đá mấy câu để nhận like? Có nhiều trường hợp trẻ trâu hoang tưởng cứ nghĩ "đời ơi dễ ăn lắm" thì mình chọi cho cục gạch cho nó quay lại thực tại thôi, trước sau gì nó chẳng bị chọi, bị chọi bây giờ thì đỡ đau hơn sau này thôi. Nếu bác thích cái lịch sự dởm và thấy ngứa tai với mấy câu dân dã quê mùa, thì blacklist mình cho đỡ khó chịu. Sống ở đời ai lại để cho người đời bóp cu phải ko?

Chúc bác đầu tuần vui vẻ!
    daotruong94 thích bài viết này
  17. MidsideElite

MidsideElite Thành viên cấp 2

Ở. Muốn người khác nghe thì trước tiên mình phải tôn trọng người khác cái đã, đến đạo đức ở trường thầy cô dạy học sinh còn phải thế chứ chưa nói ở đây lớn hết rồi. Xin lỗi đã văng tục rồi còn phun ra mấy câu kiểu nó nói được thì mình cũng nói được như thế này thì thua rồi
    Kiểu như ngày xưa ăn trộm giết chó được, thì bây giờ cũng giết được ấy nhỉ. Còn câu like vì comment chỉ trích bạn à ? xin lỗi nhé like ở đây đéo có quan trọng đâu, nhìn like của bạn và số like của mình ở VDS xem. Tất nhiên like ở đây nó chả nói lên được vấn đề gì, thì xin lỗi đừng mang like ra để làm thước đó ngu ngốc ấy.
  18. thandanit

thandanit Thành viên cấp 2

màu quá tuyệt vời, nhưng mà khoảnh khắc chụp cũng tuyệt nữa. cứ như là cắt từ phim ra vậy :O
  19. thandanit

thandanit Thành viên cấp 2

Joker Black thích bài viết này
  20. bon_buidoi

bon_buidoi Thành viên cấp 1

màu đẹp quá :like:

Ủng hộ diễn đàn