Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Clip Quê tôi Thanh Hóa đốn tim dân mạng

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi azzurry, 26/10/12.

Lượt xem: 9,406

1. azzurry Thành viên cấp 1

Hôm qua trên các diễn đàn lớn của teen Việt và facebook lan truyền một clip xúc động có tên “Quê tôi Thanh Hóa”. Clip đã khiến cư dân mạng dậy sóng và hiện đang gây được sự chú ý lớn từ phía cộng đồng mạng.

“Quê tôi Thanh Hóa” là một MV được đầu tư khá kĩ lưỡng và công phu. Trên nền nhạc bài rap do rapper Smoker sáng tác, Quang Cối thể hiện, clip đem đến cho người xem những hình ảnh cực đẹp về mảnh đất Thanh Hóa như cầu Hàm Rồng, sông Mã, thành Nhà Hồ…. Thanh Hóa cũng là vùng đất địa linh nhân kiệt, đã có công sinh ra Bà Triệu và vua Lê Lợi. Đây lại là mảnh đất giàu truyền thống lịch sử văn hóa với thắng cảnh “kho mường”, Mường Lát, nền văn hóa Đông Sơn hay các đặc sản như chiếu cói Nga Sơn, rượu Hậu Lộc, chè lam Vĩnh Lộc...Câu chuyện xoay quanh câu nói “ăn rau má phá đường tàu” cũng xuất hiện trong bài rap một cách hết sức chân thực, tự nhiên.

Được biết ca khúc “Quê tôi Thanh Hóa” do Smoker sáng tác từ năm 2011 và đã từng khiến dân mạng dậy sóng. Tuy phần thể hiện chưa được thật sự xuất sắc so với những rapper chuyên nghiệp song với những ca từ ý nghĩa, mộc mạc và tha thiết, ca khúc này đã lấy lòng người nghe.

Không chỉ đơn thuần là một clip tập hợp những cảnh quay đẹp về Thanh Hóa, mà MV này còn dựa trên một câu chuyện thật. Chuyện của một cậu học sinh người Thanh Hóa lên Hà Nội nhập học. Ngay ngày đầu nộp hồ sơ vào Đại học Thủy Lợi cậu đã gặp phải ánh mặt kì thị và phân biệt của một bạn gái xinh cùng trường. Lúc ra về, cả hai lại tình cờ đón cùng chuyến xe bus. Bạn gái kia bị móc túi và cậu bạn người Thanh Hóa này đã giúp cô lấy lại chiếc điện thoại đó. Vì hành động nghĩa hiệp này mà cậu đã bị đám móc túi đuổi đánh để trả thù. Thật may cậu chạy thoát còn bạn gái kia thì hối hận vì mình đã để mất một người bạn chân thành.

Chỉ mới được up lên Youtube vào tối qua xong MV này đã ngay lập tức khiến dân mạng dậy sóng. Hầu hết cư dân mạng đều dành những lời khen tặng dành cho MV.

Nickname daobk213 bình luận trên Youtube: "Nhiều người ghét Thanh Hóa... Một số thì ghét bởi sự tích rau má. Vậy qua clip đã nói rõ nhé. Một số thì bảo dân Thanh Hóa ra ngoài xô bè kết cánh, ăn cắp ăn trộm, gây rối xã hội... Cái này mình cá là nhiều người cũng chỉ nghe nói mà chưa bao giờ được chứng kiến, được thấy hết. Và mình cũng chưa nghe, chưa thấy, chưa chứng kiến. Chỉ biết là bạn mình đi làm rất nhiệt tình và chả lừa ai gì cả. Còn đa số ghét theo kiểu a dua như bạn nữ trong clip. Vì vậy Thanh Hóa à, cố lên”.

“Chào mọi người, tôi là người Hà Tĩnh. Trước nay mọi người đều bảo Nghệ An, Hà Tĩnh với Thanh Hóa luôn có xích mích, bị hiềm khích. Nhưng thực sự tớ thấy con người Thanh Hóa cũng như những nơi khác thôi. Tôi có hai người bạn rất thân đều là người Thanh Hóa. Ở đâu chả có người này người nọ. Quê tôi cũng có phải ai cũng tốt đẹp đâu mà đi đánh giá dân ở nơi khác tốt hay xấu. Những người Thanh Hóa ở lớp tôi đều là những người học rất giỏi và sống rất tình nghĩa. Thế nên mọi người hãy tự nhìn lại bản thân mình đi rồi hẵng đi đánh giá người khác chỉ thông qua xuất thân!” – Youtuber Hid Lea nhận xét.

Một cư dân mạng khác thì bình luận: "Từ trước đến giờ thực sự mình cũng có ác cảm với người Thanh Hóa nhưng cũng chỉ là adua, thấy người ta ghét thì ghét theo thôi chứ chẳng hiểu vì sao. Qua clip tự nhiên tớ thấy mọi ác cảm nó tan biến hết. Ở đâu cũng có người này người kia. Thiết nghĩ những bạn nào còn phân biệt vùng miền thì hãy thôi đi nhé. Mình đều là người Việt Nam cả mà”.

MV “Quê tôi Thanh Hóa” thực hiện bởi Sting Media, một nhóm các bạn trẻ có niềm yêu thích điện ảnh, quay phim, chủ yếu đến từ trường Đại học sân khấu điện ảnh. Sting Media đã thực hiện nhiều MV cho các ca sĩ ở Hà Nội và nhận được nhiều phản hồi rất tốt. Điều đặc biệt trong MV này chính là rapper thể hiện ca khúc này - Quang Cối là một sinh viên Đại học Sân khấu Điện ảnh đến từ Hải Hậu, Nam Định.

Kết nối với đạo diễn đồng thời cũng là quay phim cho MV, bạn HungFCB (SV ĐH Sân khấu Điện ảnh) cho biết MV này cả nhóm làm rất vất vả, 15 ngày lăn lộn “lên rừng xuống biển” khắp các xã huyện tại Thanh Hóa. Trong thời gian đó không chỉ đi đường xa, đến những nơi heo hút, các bạn còn gặp bão lũ nhưng ai cũng hào hứng và quyết tâm thực hiện cho bằng được.

Thời gian dài, quay tại nhiều địa điểm, ê kíp gồm 13 người trong đó có cả các bạn đến từ tỉnh khác như: Quảng Trị, Nam Định nên kinh phí tổ chức sản xuất đẩy lên tới hơn 20 triệu – đây là một con số không hề nhỏ cũng đều do các bạn sinh viên bỏ ra. Tất cả vì tình yêu đối với quê hương và lòng tự hào về miền đất chôn rau cắt rốn.

Qua MV này Sting Media muốn gửi đến thông điệp: "Ở đâu cũng có người tốt, người xấu. Hãy mở lòng ra để đón nhận với tất cả mọi người, vì chúng ta đều là người Việt Nam”.

Nguồn : Tiin.vn
    các bác nào có quan tâm về nhân vật chính thì ghé qua thớt này nữa
    http://forum.vietdesigner.net/threa...cau-chup-anh-thi-vao-doc-nhe.3493/#post-41282

...
    KainJinez, Thắng NT, TONE.Rs5 người khác thích bài viết này.
  2. Nóc_nhà

Nóc_nhà Mới đăng kí

Thực ra mình cũng chẳng ác cảm hay gì với người Thanh Hóa cả. Bản bè mình cũng rất nhiều người Thanh Hóa. Nếu tốt thì chơi với nhau, hợp chơi với nhau, chứ còn đã đểu, chơi xấu rồi thì đâu chả thế, chả không chơi.
    Trường Nam thích bài viết này
  3. bombomloveh

bombomloveh Mới đăng kí

' :x Thanh Hóa'. ai kỳ thị cứ việc, sống không thấy xấu hổ với bản thân ,bạn bè tỉnh khác vẫn cực tốt vs mình và chơi đẹp với tụi nó.thế là được rồi. Nhiều người ,nhiều ý,nhiều miệng không thể đi giải thích ' TH tốt", " ở đâu chẳng có người này ,người khác' mãi được.
  4. sonteo

sonteo Mới đăng kí

CÁC BẠN LÀM HAY LẮM...:x
  5. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

.................
  6. luonghoan007

luonghoan007 Thành viên cấp 1

sao lại kỳ thị dân thanh hóa
  7. banbaonylong

mình từng đi QL51 ra Vũng Tàu chơi, dính đinh tặc 3/5 chiếc xe, may m à ko có tai nạn giao thông

đúng là thót tim thật [​IMG]
  8. nguyễn anh tú

nguyễn anh tú Thành viên cấp 2

tỉnh nào cũng có kẻ tốt người xấu thôi nhưng thiết nghĩ k có lửa sao có khói
  9. Thuy_Mattit

Thuy_Mattit Thành viên cấp 1

ủng hộ bạn trẻ có tinh thần yêu quê hương và lên tiếng vì quê hương mình, những người trẻ bây giờ thực ra suy nghĩ thoáng, ai hợp thì chơi chứ k cứ gì phải kì thị bất kì một vùng quê nào. Qua MV này thì mọi người càng có cái nhìn khác hơn <3 love
    Trường Nam, TONE.Rsbombomloveh thích bài viết này.
  10. hiếu

hiếu Thành viên cấp 2

Ô hay vãi
  11. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

chẳng có j, người tốt thì chơi, người xấu thì say goodbye chẳng cần quan tâm là người ở đâu hết :))
  12. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Mình chả có ác cảm với vùng miền nào cả, ở đâu thì cũng có người này người kia. Nếu mà ác cảm chỉ vì những người xấu tính thì chắc cả đất nước VN ko có 1 nơi nào là ko gây ác cảm.

P/s chủ thớt có thể cho biết tên mấy địa danh chụp ảnh đẹp ở Thanh Hóa đc không :D
    azzurry thích bài viết này
  13. nguyễn chí thanh

nguyễn chí thanh Thành viên cấp 1

các bác lảm nhảm gì thế. ở đâu mà chả có tội phạm cướp giật. giết người. lừa đảo..ở các tỉnh khác không có tội phạm chắc. suy nghĩ nông cạn quá các bác ạ
  14. azzurry

azzurry Thành viên cấp 1

cái này mình chịu vì mình chưa về Thanh Hóa bao giờ.
  15. nguyễn chí thanh

Chuẩn rồi bạn ạ. ai hợp thì chơi. chả có gì để bàn cãi cả, mình mà ko tốt bạn bè ko muốn làm bạn, đó là lỗi của mình, có phải là lỗi của quê hương của tập thể con người đâu, 1 người phạm tội, chả nhẽ cả tỉnh đó đều là tội phạm? một số người suy nghĩ nông cạn lắm bạn ạ.
  16. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

CLip đầu tư cũng rất tinh tế đấy chứ. Ủng hộ \m/
  17. banbaonylong

mây1 khu công nghiệp nó tẩy chay dân TH rồi còn j, ăn ở thế nào để cho họ blacklist thì lại đổ thừa "ở đâu cũng có người này người kia" à?

mà tại sao dân Th đi đâu cũng bị kì thị thế 8-}?

tiên trách kỉ hậu trách nhân
    vytv1412 thích bài viết này
  18. Color_of_li7e

Color_of_li7e Thành viên cấp 2

mình quen khá nhiều bạn ở TH...nhưng nói thật .đa số nhiều bạn để lại ấn tượng không đc tốt...đấy là í kiến riêng của mình thôi...hoàn toàn không kì thị....có hợp vs nhau thì chơi...còn ko thì mình cũng không quan tâm...!!
  19. nguyễn chí thanh

ơ,vô lý . cậu có đi hết khắp vùng miền đâu mà biết. bọn tớ vẫn chơi với hội bạn ở Hải Dương và các tỉnh khác đấy. có sao đâu. còn có 1 gia đình ở Hà Nội cưu mang anh em tớ.
    Ví dụ cụ thể : Hàn Quốc Không nhận Lao Động Người Việt. chả nhẽ tất cả người Việt đều xấu ? Hay Người Việt Nam mình sang các nước Tư Bản Sinh Sống và Học tập. bị dân bản địa nó tấn công chém giết chã nhẽ là lỗi của Toàn Người dân Việt Nam ? suy nghĩ cho thấu tình đạt lý bạn ạ. hợp thì chơi. bạn có bao giờ ghét 1 người bạn ở cấp 3 cùng quê chưa ?
  20. banbaonylong

bạn lại lập lờ giữa các khái niệm.

1/
    Hàn Quốc ko tiếp nhận lao động vn http://vietbao.vn/Kinh-te/Vi-sao-Han-Quoc-tu-choi-tiep-nhan-lao-dong-Viet-Nam/2131553375/87/
    cụ thể hơn: http://www.kaizen.vn/pages_vn/NewsDetails.aspx?idNe=634825394285902500
    2/chuyện chém giết: do racist, phân biệt chủng tộc da vàng châu Á (Bọn họ phân biệt Tàu khựa, Nhật, Hàn, Việt khá kém...y như ta ko biết phân biệt đâu là Đức, Anh, Pháp vậy). Bạn có thể lên 4chan hay 9gag có cả meme ASIAN khá phổ biến.

việc này chả liên wan j đến vấn đề của thớt này cả.
    http://vnexpress.net/gl/the-gioi/nguoi-viet-5-chau/2011/01/3ba2511d/

rất nhiều việc mình gặp hằng ngày khiến mình có thái độ "đề phòng, cẩn thận" khi gặp dân có giọng TH :)

Edit: bạn hình như học ĐH, CĐ trở lên nhỉ (hay ra trườg rồi)? như thế có thể tính tình "tốt" hơn. Dân TH mình gặp và thấy thì 2/3 là dân lao động ;)

à, nguyên quán mình là Củ Chi, TPHCM. Họ ngoại mình là Bắc 54 :)

Ủng hộ diễn đàn