Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Có nên dùng Google Site, BlogSpot, Blog WordPress để làm Website ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi thienkim, 8/11/17.

Lượt xem: 3,656

1. thienkim Thành viên cấp 1

Các bạn cho mình hỏi với nhu cầu có Website để phục vụ việc bán hàng trên mạng, kinh doanh buôn bán trên mạng + thêm bị hạn chế về điều khiện kinh kế thì có nên sử dụng các dịch vụ miễn phí như Google Site, BlogSpot, Blog WordPress để làm Website riêng không ?
    Làm Web với các dịch vụ free trên thì có SEO được không ? ưu nhược điểm nói chung nếu dùng?

Hay là cứ nên theo truyền thống và đa số là mua tên miền, viết, thiết kế web xong thuê Hosting cho chạy ?

Các bác tư vấn giúp em với ? Em cám ơn nhiều ^^

...
  2. thienkim

thienkim Thành viên cấp 1

up cho bạn nào biết tư vấn
  3. v0danh

v0danh Thành viên cấp 1

Nếu chủ đề bạn làm an toàn, không sợ bị xóa blog thì dùng Blogspot, dịch vụ FREE của Google.
    Những thứ của Google thì biết rồi, rất đơn giản, trực quan, ít add-on, khó mở rộng (tự mở rộng) nhưng về hiệu quả sử dụng, duy trì lâu, ko phải lo về an ninh thì tuyệt vời. Mua thêm 1 tên miền 10USD/năm và thêm 1 cái theme phù hợp yêu cầu khoảng 10USD nữa là đã có 1 website ko thua bất cứ cái nào. Nhiều website xịn vẫn dùng Blogspot đấy thôi (bạn search Google là biết)

Chống chỉ định: nếu là website bán hàng thì ko nên dùng blogspot, vì bạn sẽ khó quản lý một gian hàng online bằng các app do Google hỗ trợ.

WordPress: ko phải nói nữa rồi, đa năng, tiện lợi, giá thì rẻ nếu dùng thường, chấp nhận được khi dùng nhiều chức năng. Mua 1 theme khoảng 30 USD được update trọn đời (đắt hơn Blogspot chỉ khoảng 20USD cho cái theme thôi) - Nhưng bạn sẽ phải thuê VPS để chứa website. Nếu traffic thấp thì cũng ko có gì nói, 1 VPS rẻ 10USD/năm có thể dựng 3 website với 2GB data và Unlimit bandthwidth (nó nói vậy thôi chứ tầm 1000 user truy cập 1 ngày là bắt đầu có chuyện - Ví dụ: Namecheap.com, chỉ cần 10 USD là có 1 VPS 1 tên miền trong năm đầu tiên)

Nguồn theme và các addon của WordPress là vô tận, kể cả việc bạn có thể tự phát triển cho riêng mình.

Nhược điểm:
    - KHi website bắt đầu có traffic cao thì đó là lúc bạn cần dựng 1 nhà mới, thuê nhà đủ chất lượng. Việc này đồng thời kéo theo chi phí, thời gian bỏ ra và nhiều rủi ro tiềm ẩn
    - Nếu chỉ dùng ở mức dựng lên rồi chạy như 1 static website thì đơn giản. Nhưng nếu bạn muốn xây dựng nó ra hồn thì lúc đó bạn sẽ phải mò code, cả những thứ liên quan tới cơ sở dữ liệu, các kết nối, rồi bảo mật,... Ko phải ai cũng có thể đảm đương được vì bạn phải có tư duy lập trình và biết cả SQL (MySQL)

Google Site: dễ dàng dựng mới, đăng bài xong chạy luôn. Ko cần biết các thứ như template của Blogspot. Nhưng dung lượng attached file hình như chỉ được 100GB. Đặc biệt, bạn khó embed code, hoàn toàn ko phù hợp cho SEO. Nếu tính đến Google, hãy bỏ thêm 1USD mua tên miền cho 1 năm rồi dùng Blogpsot.

=> CHỐT: Blogspot - muốn gì làm cũng được, chi phí rẻ ko đáng kể. An toàn an ninh ko sợ DDoS các kiểu con đà điểu. Dễ SEO, thừa hưởng toàn bộ nền tảng công nghệ của Google
    thienkim thích bài viết này
  4. thienkim

thienkim Thành viên cấp 1

Cám ơn các bác nhé, tên miền + hosting này nọ giờ cũng rẻ rồi chứ không như trước, phải nên đầu tư thôi nhỉ ?
  5. v0danh

v0danh Thành viên cấp 1

WordPress đầu tư ko ngại, vì nó rẻ thôi. Nhưng để có thể master duoc thì cũng khá chua đó.
    Còn nếu bạn chỉ dựng site, chạy, cần nhiều hỗ trợ, addon, đẹp mắt và luôn được cập nhật những thứ mới nhất thì WP là lựa chọn tốt
  6. nguyenlamlll

nguyenlamlll Thành viên cấp 2

Nếu làm website phục vụ bán hàng, shop thì mình nghĩ bạn nên xem qua thử Wix. Tên này mới nổi lên gần đây, thiết kế rất trực quan, dễ dàng, chả cần đụng đến code gì và đẹp nữa.
    v0danh thích bài viết này
  7. v0danh

v0danh Thành viên cấp 1

Uh, Wix biết đến nó từ mấy năm trước rồi, dạng One Click website - Ko phải 1 clicj là có nhưng là kiểu cứ Next Next Finish là có website, theo nhu cầu.

Mỗi tội là giá tiền khá cao cho khởi tạo lẫn duy trì, đặc biệt là phát triển.
    Nền tảng đóng nên khó linh động về sau. Tuy nhiên với người bán hàng đơn thuần, đây là lựa chọn ko tồi

Ủng hộ diễn đàn