Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Có lẽ em bị điên rồi các bác >.< vào đọc topic góp ý cho em với!!

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Thanh ManCi, 20/11/14.

Lượt xem: 6,055

1. Texture_SSK

Texture_SSK Thành viên cấp 2

Không nên bỏ ngang bác ạ :(
  2. TOMMYH167

TOMMYH167 Thành viên cấp 3

Khuyến bạn 1 câu: Hãy sống với niềm đam mê và sở thích.
  3. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

Mình học năm 4 cntt rồi và cũng đang tự học thêm bên mảng đồ họa đây, làm việc mình thích thì chẳng có ai gọi mình điên cả, ai bảo bạn điên là vì họ chưa có cái đam mê nào trong đời, cuộc đời họ thả đi như nước chảy như mây trôi nên họ mới ganh tị khi bạn đã có được mục tiêu đó thôi! Chúc bạn thành công!
    Thùy Như thích bài viết này
  4. Hutaz Nguyễn

Hutaz Nguyễn Thành viên cấp 2

Bạn giống mình, đang học năm 3 khoa Quản trị kinh doanh giờ lại nghỉ học để đi theo ngành đồ họa, dụng phim nè :v :v rảnh thì add friend giao lưu nhé :)
    H410 thích bài viết này
  5. GrandJes

GrandJes Mới đăng kí

dễ thôi bn, cứ xong khóa học rồi đi xin việc làm, lương thì cứ cứ chia ra: phần để ăn, phần để nuôi đam mê. Bn cứ xong code rồi học thêm đồ họa thì dám cá bn hơn ngta rồi :))
    Thanh ManCi thích bài viết này
  6. Junn

Junn Mới đăng kí

Bác giống em cũng muốn bỏ nhưng không dám đã theo học gần 4 năm rồi chả nhẽ lại bỏ theo dở để theo đam mê nhưng học xong ra cũng ko biết xin vào đâu vì mình kém haizzzz.............. Cảm thấy tiếc khi biết đến nghành này hơi muộn ............
  7. hellearth

hellearth Thành viên cấp 1

Chia sẻ với bạn, mình cũng chuyển từ code sang đồ họa lúc đang làm đồ án tốt nghiệp, Khi đó làm bài test may mắn được vào thực tập làm đồ họa game cho 1 Cty cũng ko nhỏ ở HN. Lương hỗ trợ thì bèo lắm có 1tr thôi. Nhưng đó là những cái căn bản ban đầu để mình quyết tâm theo đuổi đam mê này...
    Trong trường chả học đc mấy đâu, học thì chỉ học được mấy cái căn bản thôi, sau này đi làm cũng phải học tiếp ko kể đồ họa hay code. Lương đồ họa đi làm giờ hành chính + làm ngoài giờ nhiều người cũng hơn chục rồi chứ bộ, just do it... nếu có đam mê thì theo thôi :D
    ToiHocDoHoa.comH410 thích bài viết này.
  8. _MeoHoang_

Phần đông có vẻ thiên về hướng " học cho xong -> kiếm việc làm -> tự học thêm cái đam mê ", nhưng bảo đảm với mọi người là một khi đã đi làm thì chẳng có thời gian tự học cho cái đồ họa đâu, vì nó đòi hỏi thực hành nhiều voãi ra luôn. Mà khi làm cái mình thích thì có ai muốn ngưng đâu, nên có nhiều khả năng là việc cũng ko xong mà tự học cũng vô ích. Vậy giải pháp là thế nào? Có ai đã từng trải qua và thành công cả 2 lĩnh vực chưa?
    FMP, Thùy Như, ToiHocDoHoa.com1 người khác thích bài viết này.
  9. thulyh2

thulyh2 Mới đăng kí

bạn giống mình... tốt nghiệp quản trị kinh doanh oy, đi làm mới nhận ra 1 điều. đi làm kinh doanh chỉ vì chưa kiếm hợp đồng là đã nản, mà lúc nào đi làm về cũng k có cảm giác thích thú công việc, chỉ thấy mệt mỏi, ngày nào cũng chán. còn lúc tự học photoshop, corel k hiểu j cả vẫn cố gắng mày mò cả đêm, lúc làm ra dc sản phẩm dù đã 4h sáng vẫn thấy vui vì mình đã làm dc.... Nên chọn cái nghề mà mình thích thú, ham mê thì cv mới hiệu quả cao dc. Ví như 12 năm ở nhà, t k hề thích ngành thú y của mẹ, dù bắt ép thế nào t cũng k thể nhớ dc các tên thuốc (nhớ đúng mấy bệnh cách chữa chó mèo vì quá thích chó mèo), nhưng pts thì khác (or mấy phần mềm làm phim), chỉ cần xem video hướng dẫn 1 lần t nhớ. Giờ t đang đi làm tự kiếm tiền rồi học đồ họa, mong muốn trong tương lai sẽ theo được niềm đam mê của mình, vì t mong muốn mỗi lần đi làm t thấy mình vui vẻ và hứng thú với công việc của mình chứ k phải là mỗi ngày lên cty chán nản và muốn từ bỏ.....
    Hãy sống vì niềm đam mê của mình .. chúc b thành công
    Thùy Như, noname_0Kẻcôđơn231 thích bài viết này.
  10. kienvang0302

kienvang0302 Thành viên cấp 2

Mình cũng có suy nghĩ như bạn nhưng tốt nhất học xong ngành IT rui kiếm việc làm ổn định hay ít nhất phải nuôi được bản thân không ăn bám cha mẹ nữa.Rùi hãy tính tới niềm đam mê của bạn.
    Đồ họa thì khó và cần đầu tư rất nhìu hơn ngành IT bạn à :)
    Không nên bỏ ngành IT, bạn vừa học 2 cái cũng được mà, tài liệu thì search là có, quan trọng là bạn có thật sự mún nó không, xem nó như là việc giải trí lúc code không ra chẳng hạn.
    Học để giải trí học để xả Stress hehe.
    Học suốt đời nên không lo trễ, vì vậy lo "miếng cơm manh áo" trước đi bạn nhé.
    Ráng lên vì ngày mai tươi sáng. :-bd
  11. _MeoHoang_

có khi vì lo kiếm miếng cơm manh áo mà tất bật chẳng còn thời gian đề đầu tư cho đồ họa ấy >:)
  12. marktran1110

marktran1110 Thành viên cấp 2

đơn giản thế này thôi nếu bạn thấy đam mê của bạn đủ lớn đủ mạnh mẽ lấn át mọi thứ thì hãy sống chết với đam mê đấy, còn nếu nó chưa đủ thì tốt nhất hãy để cho mình 1 cái phao cứu sinh. Đừng hỏi ai cả hãy hỏi chính bạn thôi vì không ai rõ hơn bạn đâu
  13. Huy Ds

Huy Ds Thành viên cấp 1

Giờ cứ học xong lập trình đi đã,ổn định kiếm dc việc làm rồi hẵng theo đuổi đam mê.Đời còn dài mà gái thì còn nhiều.Lo gì.Có khi ít bữa chợt nhận ra đam mê này chỉ là nông nổi nhất thời.Mình củng dân Coder đây,nhưng giờ thì lại làm đồ họa.Trái nghề nên lương lá củng lèo tèo.Thê thãm lắm :-s
  14. DSinME

DSinME Mới đăng kí

Cứ làm theo những gì mình thích và mong muốn đấy là mình đang tôn trọng bản thân mình :D
  15. HokoriNguyen

HokoriNguyen Mới đăng kí

a là php dev 2 năm chuyển sang đồ họa đây e, những cậu như e a gặp hoài, vừa làm việc xong, giờ cũng quá nửa đêm, muốn đi ngủ nhưng a góp ý như sau
    1 đọc thớt là biết e đang cần người "đổ thêm dầu vào lửa" chứ ko hẳn tư vấn vì nó quá sơ sài, e thích nhưng e thích ở mức độ nào?
    2 làm đồ họa chơi cho vui thì rất sướng, thỏa mãn cảm xúc, bạn bè khen, nhưng làm chuyên nghiệp, lương cao (đồng nghĩa với nghiêm túc) thì nó ko khác code là mấy đâu e, e đột nhiên thích nên khả năng rơi vào vế đầu là rất cao
    3 còn có mỗi 1 năm cùn thôi, có gan bắt đầu thì có gan kết thúc nó đi rồi hẵng tính tiếp, a ko vùi lấp ước mơ của e nhưng SJ hay BG trước khi bỏ học họ sẽ ko hỏi những câu giống thế này vì họ đủ độ khùng và độ focus để biết chắc họ đang làm gì,

nếu e muốn làm "đồ họa dạo" ai nhờ gì làm nấy, đặt cái tôi thể hiện cao, thì vừa code vừa làm vô tư, còn luôn muốn cống hiến, mang lại cái gì đó mới, tốt đẹp cho mọi người và có 1 chút khùng để theo đuổi thì hẵng nhảy
    Thùy Như, Bùi Duy Ninh, ToiHocDoHoa.com2 người khác thích bài viết này.
  16. Jon...

Jon... Mới đăng kí

mình cũng từng có ý nghĩ như thớt :'( nhưng không đủ can đảm bỏ 3 năm cuộc đời để làm lại TT^TT
  17. Thánh mèo

Thánh mèo Mới đăng kí

học chui tại trường kiến trúc, chăm chỉ 1-2 năm ko kém sv năm 4 là bao =)) đã điên còn ảo tưởng sức mạnh
  18. hantiun

hantiun Thành viên cấp 2

cứ học xong rồi học tiếp đồ họa cũng chưa muộn. tôi cũng có vài đứa bạn bỏ cái này theo cái khác nhưng kết cục là chẳng đạt được cái nào cả :D
    noname_0 thích bài viết này
  19. trustnet

trustnet Thành viên cấp 2

Học cả 2, vừa biết code vừa biết design sẽ như hổ thêm cánh
    Hết.
    Thùy Như thích bài viết này
  20. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

đây 1ví dụ điển hình
    bỏ wản trị kinh doanh ---> wa học đồ họa đa truyền thông(nghe đâu còn gọi là đa phương tiện or multymedia design ***thật là oách ko thể tả ****)

giờ đang trồng hoa đuổi gà nì =))
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn