Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Có lẽ em bị điên rồi các bác >.< vào đọc topic góp ý cho em với!!

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Thanh ManCi, 20/11/14.

Lượt xem: 6,059

1. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

sao bác trustnet bảo là như hổ thêm cánh mà ko nói là như giun như rắn được thêm chân hen :v :v
  2. wolfbaron

wolfbaron Thành viên cấp 1

Khùng (:|
    Thích đượcb thì chán được, khi nào thấy yêu nó đến nỗi sẵn sàng vứt tất cả vì nó thì hãy làm, còn ko thì coi nó như 1 thú vui trau dồi thêm mỗi ngày là được rồi.
    Thanh ManCi thích bài viết này
  3. Thanh Hóa

Thanh Hóa Thành viên cấp 1

sao bác giống em vầy :))) e quên cả code hello world rồi cơ :)) em cũng có suy nghĩ giống bác nhưng chưa dám liều bỏ code để học đồ họa :3 h nhiều ý kiến trái chiều lắm, chả biết làm sao, ầy !!!
  4. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Đồ họa là làm đẹp làm thỏa mãn, rất dễ bị lôi cuốn nên phải cẩn trọng! Nếu xác định được là sống chết nghề luôn thì cứ lao vào, bất kể ngành gì.
    À đồ họa cần thời gian để chiêm nghiệm, học hỏi và thực hành khá lâu ... đó là khó khăn thứ 1.
    Còn việc có nên bỏ hay không thì còn tùy tình hình của cậu, có bản lãnh thì cứ tự quyết định cuộc đời.
  5. phipepong

phipepong Thành viên cấp 2

em cũng là 1 IT-er nhưng cũng ghiền chụp ảnh + PTS quá :'(
  6. Tạ Thị Liên

Tạ Thị Liên Thành viên cấp 2

Nảy ra ý định mà quyết định luôn là hơi mệt đấy. Xem xét lại có nhầm lẫn giữa sở thích và đam mê ko? Tớ khuyên chân thành là bạn hãy hoàn thành khóa học của mình, trong thời gian đó ,thời gian rảnh rỗi, mày mò học đồ họa cũng được. Sau này có cái bằng ra trường, có việc ổn định, bạn theo đuổi cũng chưa muộn đâu.
    Thùy Như thích bài viết này
  7. vietfro1

vietfro1 Thành viên cấp 1

chà, sao trường hợp này cũng giống giống mình, nhưng mình cũng chưa biết được đồ họa là đam mê hay ham muốn nhất thời, nên mình vẫn học lấy bằng DH bt và trau dồi thêm đồ họa, để time trả lời xem ntn :)
  8. drax

drax Thành viên cấp 4

bạn biết vẽ tay không, nếu không thì ĐỪNG CÓ ĐIÊN, vì làm đồ họa sẽ phải vẽ trên máy tính bằng phần mềm đồ họa nhưng trước đó cần phải thể hiện idea ra giấy đã, hoặc sẽ vẽ bằng wacom tablet luôn, tất nhiên rất nhiều trang tư liệu đồ họa sẽ không thiếu cho bạn down về xử lý nhưng như vậy thì bạn không bao giờ là 1 design đúng nghĩa, ý nghĩa sống của dân đồ họa chính là sáng tạo, nếu bạn cạn ý tưởng hoặc không thể thể hiện ý tưởng của mình thành tác phẩm thì cũng không khác gì bạn muốn làm họa sĩ nhưng chỉ là một người chép tranh.
    Thanh ManCiThùy Như thích bài viết này.
  9. hungdv1991

hungdv1991 Thành viên cấp 3

#48 noi k hoan toan dung, mh k biet ve (rat xau), lam do hoa van kiem 10tr/thang. thiet ke k pai ai cung lam viec nhu ai, qtrong viec mh lam la viec ntn thoi, con de dc pro thi k pai ai cung lam dc.
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  10. hellearth

hellearth Thành viên cấp 1

#48 Mình ko đồng tình cũng ko phản đối ý kiến của bạn... không phải công việc nào cũng yêu cầu vẽ tay, nếu chuyên về vẽ tay thì bạn đã là 1 họa sĩ thiết kế rồi. Đồ họa là 1 lĩnh vực rộng, nhưng công việc yêu cầu của công ty thì bó hẹp, có thể làm ở công ty này bạn chả động chạm 1 tí gì vẽ tay luôn.

Còn theo bạn nếu ko động chạm đến vẽ tay thì ko phải 1 design đúng nghĩa ư, thế thì bạn nhầm. Vẫn là design, nhưng là một design thiếu chuyên nghiệp, điều này sẽ được thể hiện rõ nhất trong những tác phẩm làm ra của chính bạn. Đúng là design phải biết vẽ tay nhưng ko nhất thiết phải vẽ đẹp, đừng hỏi tại sao những trường đào tạo về đồ họa lại bắt bạn tập vẽ tay phác họa trong vòng cả nửa năm hay 1 năm cả, vì đó là nền tảng ban đầu, rèn luyện cho bạn cái " cảm nhận ban đầu " về hình khối, bố cục, màu sắc, ánh sáng... lúc ấy chỉ còn thiếu mỗi ý tưởng nữa thôi...

Làm đồ họa có kinh nghiệm lương 5 7tr là chuyện bt, làm ngoài nữa thì cũng kiếm đc chục triêu 1 tháng. Nhưng mà để mà làm Designer chuyên nghiệp, làm trong cty lớn, lương tháng cả ngìn đô thì đó là 1 chặng đường dài để phấn đấu x_x
    ToiHocDoHoa.comThùy Như thích bài viết này.
  11. jaytor

jaytor Mới đăng kí

Em cũng như thớt.. Em chỉ khác là e học xây dựng ( phần kết cấu chứ ko phải KTS) nhưng ban đầu lại thích vẽ nhà cửa các kiểu.. Xong sau đó thì chuyển qua PS, AI, AE, Maya... Đang là năm 4 rồi.. Nhưng mà thật là quá chán cái ngành này.. 1 phần là do ra trường không biết có việc không hay lại "bơi".. thứ 2 là do em quá đam mê với đồ họa.. Có thời gian thi vào FPT Arena.. Xin ba mẹ đi học đêm.. Xong cuối cùng ba, mẹ lại đổi ý.. Thế là coi như xong.. Thời gian đấy thấy trống rỗng chẳng muốn học gì cả.. Học cái gì cũng có cái hay của nó, nếu mình chịu tìm hiểu, thì kiến thức gì cũng hay cả.. Chỉ sợ mình Lười, nhác.. mới không biết đấy là cái mình thích.. Con người thường đứng chỗ này trông chỗ kia.. Thấy mới đụng vào, cái gì cũng dễ dàng, thấy ham lắm.. Nhưng thật sự.. Thì cái gì cũng có cái khó của nó.. Đụng vào mới thấy được cái độ khó của nó.. Những thứ bạn học được rất dễ.. Khi đi sâu vào mới thật sự khó.. Lúc đó "vấp" bạn kêu ai.. :).. Nên giờ bạn nên học thật giỏi CODE và tất nhiên bạn sẽ đam mê thôi.. GIỐNG NHƯ MÌNH VẬY :)
    Thanh ManCiToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  12. drax

drax Thành viên cấp 4

# 49 & # 50

Chỉ là ý kiến cá nhân thôi, mình chẳng phê phán hay khinh thường ai cả. Nhưng như chính các bạn cũng công nhận, khi bạn vẽ không đẹp, không vẽ được thì là 1 design thiếu chuyên nghiệp, đấy là các bạn nói. Mình ko gọi nó là thiếu chuyên nghiệp, cái mình muốn nói là sự sáng tạo, đó là cốt yếu của 1 design, bạn chẳng thể làm ra những tác phẩm thuộc hàng siêu, vì bạn có thể hiện được ý tưởng của bạn ra đâu. Đó là lý do mà những design nước ngoài tác phẩm của họ rất đỉnh, vì họ vẽ được, vẽ đẹp và rất chi tiết thiết kế của họ.
    hellearth thích bài viết này
  13. WuKing

WuKing Thành viên cấp 1

Mình tốt nghiệp ĐH chuyên ngành điện tử, ra trường đi làm ở 1 công ty nước ngoài 2 năm, cũng toàn là code và đã bỏ nghề chuyển hẳn sang đồ họa được 1 năm 2 tháng ^^ năm nay mình 26 tuổi ^^
    1 lời khuyên cho bạn là thích thì cứ làm chứ chẳng có gì là quá trễ :v
    Thùy Như thích bài viết này
  14. Dementor

Dementor Thành viên cấp 1

Khuyên bạn một câu thôi, học vẽ trước đã bạn ạ, làm đồ họa muốn phát triển lên cao và thu nhập tốt thì phải biết vẽ. Ko cần giỏi như sinh viên trường họa nhưng phải biết phác thảo ý tưởng của mình, phải biết những tỷ lệ quan trọng để khi thiết kế dễ dàng biến chuyển sử dụng. Cái đó là cái quan trọng thiết yếu, chứ ko phải photoshop hay bất cứ phần mềm nào.
    Học và làm rồi thì học thêm những nguyên lý khác của hội họa, những quy tắc về truyền thông thị giác.
    Mình cũng là thiết kế đồ họa một thời gian khá dài, trình độ cũng ko tồi nhưng mình ko theo đc vì ko đủ đam mê, nếu bạn cứ rảnh tay là ngồi hý hoáy vẽ hay làm tut thì bạn làm đồ họa ok đó, còn mình thì ko như thế, nên đã bỏ.
    Mình 26 tuổi, bỏ đi mọi thứ mà với nhiều người, hay với bạn và cái ước ao, đam mê để làm lại từ đầu. Bạn mới có tầm 21, 22, còn quá sớm để nghĩ ko thể thay đổi.
    Còn đại học, cứ học xong đi, học ko có cái gì thừa cả.
    Vài lời khuyên chân thành của mình.
    Thanh ManCi, ToiHocDoHoa.com, Thùy Như1 người khác thích bài viết này.
  15. hellearth

hellearth Thành viên cấp 1

Mình ko nói về chuyện chuyên nghiệp hay ko nữa nhé. Suy nghĩ của mình cũng giống như bạn thôi, đó là cách đây 1 tháng, và sau khi gặp 1 người tuyển dụng với vai trò giám đốc sáng tạo, nghe người ta nói mình mới hiểu ra nhiều. Mình cũng đã có time tập vẽ tay, cũng thích cầm bút ngoáy ngoáy nhiều lắm, nhưng như thế là chưa đủ...
    Đúng là sự sáng tạo nắm vai trò rất quan trọng, từ khi nhận yêu cầu bắt đầu là phải có ý tưởng, nhưng từ ý tưởng ra sản phẩm thực tế lại là khác. Ok bạn có ý tưởng, bạn làm demo, nhưng sao nó ko đẹp, ko vừa ý, mình cần phải chỉnh sửa ntn... Đó là hàng loạt câu hỏi luôn lặp đi lặp lại trong quá trình mình đi làm, sau này được giảng giải mới biết mình thiếu căn bản, ko phải cứ cầm bút vẽ được xíu là xong, học vẽ cũng là học cái cảm nhận ban đầu nữa.
    Hic trình mình còn kém, chẳng dám phát biểu liều, đây chỉ là những lời chia sẻ thôi, theo đuổi con đường này phải có đam mê, mà ko phải đi làm là gặp được người hướng dẫn tốt, ko phải gặp ngay được môi trường tốt để học hỏi và phát triển, haiz nhiều lúc cũng nản lắm chứ bộ ~~
    FMP, ToiHocDoHoa.comdrax thích bài viết này.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn