Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Có nên chọn ngành Thiết kế đồ họa ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi BeatNT, 23/2/13.

Lượt xem: 23,014

1. cuibappt

cuibappt Thành viên cấp 3

học gì thì cũng học code bạn à... :D
    BeatNT thích bài viết này
  2. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

đã review wa: TDT code SQL trên giấy... còn HCMUS cũng 1 số phần code trên giấy như C++, SQL... (khóa 2008)
  3. duykhanhxdop

duykhanhxdop Thành viên cấp 2

bạn nên học vẽ gấp...hi vọng văn bạn học giỏi thì có cơ may học dc ngành đồ họa.
    thi Văn, Vẽ, vẽ mà
  4. bachloxo

bachloxo Thành viên cấp 2

Nếu có đam mê thì cứ theo đuổi bạn. Nếu đã quyết định thì đó là quyết định của mình và phải theo đuổi nó
  5. fantasylove1992

fantasylove1992 Mới đăng kí

học FPT Arena cũng được, học phí hơi cao, đào tạo vẽ máy nhiều,... thiết kế có 2 dạng nữa, thiết kế và họa sĩ thiết kế. Mún làm họa sĩ thiết kế thì học dh Mỹ Thuật hoặc Ktruc. Đào tạo khá mạnh về vẽ tay và minh họa. còn không thì học Hutech, Hoa Sen, Văn lang, Tôn Đức Thắng, Hồng Bàng đều có ngành thiết kế. may trường kia đầu vào tương đối, luyện vẽ 1 2 tháng chắc thi được. còn chỗ luyện thi cần thiết thì mình tư vấn thêm!.
    monoBeatNT thích bài viết này.
  6. vOz_James

vOz_James Thành viên cấp 3

Ngoài FPT còn có DPI cũng là trung tâm dạy về đồ họa! :D
    Điều quan trọng là bạn đến vs nó bằng đam mê là đc, mình cũng ko học chuyên về đồ họa này, hiện đang học về kinh tế ấy chứ, nhưng yêu, đam mê rồi tự học vẫn đc. Bạn bây giờ vẫn còn có thể lựa chọn thì cứ mạnh dạn theo đuồi đi. :D
    p.s: Xem ý kiến gia đình 1 phần nữa nhé! :D
  7. SonAnthony

SonAnthony Mới đăng kí

nếu bạn thích TK đồ họa ngoài FPT, bạn có thể chọn Viện ĐH Mở HN, Mỹ Thuật CN là 2 trường dạy đồ họa tốt. tk Đồ họa cần vẽ tay tốt hoặc ít nhất là thích vẽ và vẽ nhiều cùng việc học hỏi qua Internet nhiều. sau khi đỗ bạn sẽ đc dạy về cách thiết kế đẹp và đúng, bạn có thể học thiết kế trên máy = cách học ở các trung tâm và áp dụng lí thuyết trên lớp + kĩ năng vẽ + tư duy sáng tạo để làm nên những sản phẩm chất lượng.
  8. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Lập trình khó lắm chủ thớt ạ, khuyên chủ thớt học đồ hoạ đi ;) :like:
  9. Thanh Tịnh - lovedesign

Thanh Tịnh - lovedesign Thành viên cấp 1

Kiến trúc phải vững vẽ tay đó bác, ko là đuối liền ! bác học kiến trúc sao?
    BeatNTFly Nguyễn thích bài viết này.
  10. NUHO CHIHA

NUHO CHIHA Thành viên cấp 2

bác ơi.cái này mới chỉ là nhà phố/biệt thự thui còn nhìu cái tô hơn nữa.vẽ phê như con tê tê vậy đó.
  11. Fly Nguyễn

Fly Nguyễn Thành viên cấp 4

Tớ học cái này tớ biết chứ :))
  12. Fly Nguyễn

:v
  13. HSP

HSP Thành viên cấp 4

Lập Trình Viên nay khó "sống" lắm
    mình nghĩ cái trên chỉ là 1 vế thôi , quan trọng là bạn ra sao , nôm na thì nó giống như học thêm 1 thứ ngôn ngữ " ngoài tiếng việt - tiếng anh " để giao tiếp với máy :D
  14. NUHO CHIHA

NUHO CHIHA Thành viên cấp 2

e thấy vẽ tay vững cũng chưa chắc. quan trọng là khả năng hình dung không gian.vì về sau đâu còn vẽ tay đâu lên nẳm vẽ 100% máy.
    Fly bác học ở đâu vậy.
  15. mosfly

mosfly Thành viên cấp 2

chọn gì củng được miển bạn có đam mê và can đảm theo đuổi là được ^^
    cố lên chúc bạn thành công
  16. Thanh Tịnh - lovedesign

Thanh Tịnh - lovedesign Thành viên cấp 1

Kiến trúc sư là phải phác thảo, thiết kế bằng tay hết, còn nhiệm vụ lên máy là để họa viên kiến trúc thôi, ai rảnh hoặc ko ai làm cho thì KTS mới lên bài bằng máy.. ... còn việc định hình không gian đương nhiên KTS phải có rồi :-bd
  17. nana.78

nana.78 Thành viên cấp 1

ngoài FPT Arena thì còn Trung tâm tin học của trường ĐH Khoa học Tự Nhiên đó bạn. Bên này người ta dạy nhiều công cụ và kỹ năng thực tế lắm.
    Bạn lên Google search tìm tên trung tâm sẽ ra địa chỉ website liền àh :D
  18. yuHavoN

yuHavoN Thành viên cấp 2

thế này nhé. Cái này mình rút ra từ kinh nghiệm của bản thân thôi.
    Mình năm nay đang học ĐH năm 4, ngành Công nghệ thông tin. Mang tiếng là CNTT nhưng mà CNTT (chủ yếu là lập trình) dốt đừng hỏi, chữ bẻ đôi không biết :))
    Cái mình học chủ yếu và nắm vững nhất là đồ họa, cụ thể là Đồ họa Thiết kế. Tất cả hoàn toàn do tự học (do ngành mình chọn khá...cùi nên thời gian học không cần đầu tư nhiều, thời gian còn lại mình tự mần học vẽ và đồ họa). Tự học đến nay đã được 4 năm (tự học từ khi vào ĐH), phụ thuộc hoàn toàn vào đam mê và sự giúp đỡ ít nhiều từ các bậc đàn anh trên mạng, đặc biệt số lượng tài liệu phong phú từ internet.
    Sau một thời gian tự học thì mình có đăng vài tác phẩm lên mạng, thì cũng nhờ có sự giới thiệu của 1 vài người bạn, giờ mình đang làm game graphic designer cho một công ty nhỏ. Ngoài ra mình cũng nhận làm thêm vài việc về đồ họa ở ngoài khi có thời gian. Việc làm thì không thiếu...

Có một vài điều mình muốn chia sẻ: thiết kế đồ họa thì yêu cầu biết vẽ tay một chút. không cần xuất sắc nhưng đủ để thể hiện ý tưởng của bản thân. Nếu làm về thiết kế cho game, thì dự án càng lớn, bạn càng phải sáng tạo hơn, và tập làm quen với nhiều phong cách thể hiện hơn. Về cơ bản, ngành này cũng cần suy nghĩ và đầu tư trí óc nhiều chả kém lập trình. Nó cũng có logic riêng của nó.

Hiện nay đang là ngành "hot", nên cũng có nhiều trung tâm mở ra để tận dụng cái "hot" của ngành mà thu hút sinh viên. Tuy nhiên bạn vẫn nên lựa chọn cẩn thận nơi đào tạo, vì theo mình thấy, hầu hết các học viện đào tạo lấy học phí rất cao, đừng để khi bước chân vào mà hối lại thì tiếc lắm. Mà đã là ngành hot, thì đương nhiên có nhiều người theo học, đầu ra cũng nhiều. Bạn cần phải tự tin vào khả năng của bản thân và rèn luyện không ngừng, nếu không rất dễ bị tuột lại phía sau.

Cái mình muốn nói ở đây là: bạn có đủ đam mê và kiên trì hay không mà thôi. Đương nhiên là cần một ít sáng tạo nữa. Cho dù là làm việc gì, Hãy theo đuổi đam mê (đam mê chứ không phải là sở thích nhất thời), làm việc hết sức, và không từ bỏ!

Bản thân mình chưa bao giờ đi học ngoài (vẽ cũng tự học nốt), nhưng nếu bạn muốn học thì có vài lựa chọn mình có thể nêu ra.
    1. Học đại học chính quy. Ngành đồ họa thì nổi nhất vẫn là ĐH Kiến Trúc TP.HCM, chuyên ngành mỹ thuật ứng dụng, đồ họa máy tính...
    2. Học trung tâm ngoài:
    - FPT arena. Ông này dạy đủ thứ. mà học xong thì chắc làm được mấy cái clip tầm tầm nếu bạn siêng chút. Chủ yếu là đồ họa quảng cáo và multimedia graphic(cái này bạn tự google để hiểu thêm nhé)
    - VTC Academy. Học ở đây khá ngon. Nhiều giảng viên giỏi, danh tiếng. Trước khi vào học, họ sẽ dạy cho bạn 1 khóa vẽ tay cơ bản trước để bạn nắm được kỹ năng hội họa. Sau đó mới vào chuyên ngành. Bạn có thể chọn chuyên ngành 2D, 3D, thiết kế dựng hình gì thì tùy...
    - Pig3Dworkshop (mới có ở Hà Nội thôi). Ông này dạy khá ngon. chuyên về đồ họa film và game. Mấy người học ra cũng cao thủ chẳng kém gì mấy ông thầy.

học phí thì bạn tự tìm hiểu vậy. cái này mình mù :))
    chúc bạn thành công!
    always, BeatNTRainyWarrior thích bài viết này.
  19. Trường Sơn

Trường Sơn Thành viên cấp 2

Học đồ họa đê. :like: Lập trình đang chết nhăn răng đây.. suốt ngày code vs code. ăn code,~X( ngủ cũng code,.... :-ss Thỉnh thoảng gặp vài cái đề tài BTL nữa là hết tuổi xuân luôn.:D
  20. Fly Nguyễn

Mình học bên bách khoa :D
    alwaysBeatNT thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn