Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Có nên học FPT Arena Multimedia không?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Lolitaz, 10/1/15.

Lượt xem: 29,415

1. Lolitaz Mới đăng kí

Đầu tiên là mình không phải seeder nhé :D

Mình đang học ĐH năm 2 mà thấy chán, giờ muốn bỏ đi học thiết kế.
    Thời gian học FPT Arena Multimedia thì cũng thoáng hơn ĐH nên mình nghĩ sẽ có thời gian thực hiện giấc mơ riêng của mình bên cạnh đi học.
    Mình có đi làm thêm nên tự trả tiền học được không phải nhờ bố mẹ.

Không biết bằng cấp FPT Arena Multimedia có dùng được lâu và các công ty sẽ nhận đơn xin việc của mình lâu dài không? Tại search Google nghe nói bằng FPT Arena Multimedia chỉ tương đương bằng trung cấp.

Mong được sự giúp đỡ của mọi người. Thân.

...
  2. Seven_K

Seven_K Thành viên cấp 1

e cũng đang có ý định vào đây học . hóng ý kiến của pro . mà học phí ở đây đắt không nhỉ ?
  3. kenzkuo0

kenzkuo0 Thành viên cấp 2

nó là bằng nghề mà thớt, học đâu cũng vậy do mình chổng mông lên thôi, nghành này ko cần bằng đâu bác đừng lo chẳng ai nhận vào nhìn cái bằng mà trả lương cả quan trọng mình thể hiện mình có năng lực và tầng quan trọng của mình trong cty thì ngta giữ mình cần mình thui, lúc trước em vừa đủ 20 tuổi ko có bằng cấp vẫn xin vào làm dc ở điền quân media đấy thui
  4. buonvimua

buonvimua Thành viên cấp 2

Học đại học nếu muốn thăng tiến nhanh, còn làm việc không thì người ta không quan trọng cái bằng của bạn, hãy thể hiện tài năng và năng lực của bạn cho ng ta thấy.
    Học fpt cũng là một lực chọn sáng giá, nhưng bạn nên suy nghĩ kỹ, không lại lãng phí.
    Như mình học xong 5 năm trời đh rồi, làm chán làm chê, giờ lại chuyển sang code vì đam mê, thấy lảng phí nhiều cái. Đam mê không được định hướng từ trước thì sẽ rất mất thời gian
  5. duypv2742

duypv2742 Thành viên cấp 3

có cái bằng thì đi xin dễ hơn.
    Tiếng của FPT ARENA khá tốt lên đi đâu cũng có thể xin được.
    Nhưng quan trọng bạn làm được những gì nữa. Mình cũng học FPT ARENA nhưng đi xin việc đâu có cầm bằng đi đâu. ^^. chỉ cần có cái tên FPT nó cũng đã dễ xin hơn rồi
  6. Thuy Oanh

Thuy Oanh Thành viên cấp 2

Đang học kỳ 3 tại FPT arena :D.
    - Hóng có thêm bạn mới, nếu ở hà nội =))=))=))
  7. vitconlikeonline

vitconlikeonline Thành viên cấp 2

18 triệu học kỳ, bạn đi làm thêm đủ đóng luôn hix. FPT có tiền học là good rồi bạn.
  8. Thuy Oanh

15 tr chứ bác :O.
    - Chờ đến đợt có học bổng thì mỗi kỳ chỉ hơn 13tr thôi.
  9. hoangkhaitran

hoangkhaitran Mới đăng kí

các bạn ơi, cho mình hỏi, làm sao có thể biết minh có phù hợp với ngành thiết kế không nhi? các bạn có thể chỉ co mình biết vài yếu tố hay cách nhận biết của nhưng cá nhân các bạn hay những người đang làm trong ngành nhé. thanks
  10. Lukylo

Lukylo Thành viên cấp 2

Mình đang làm thiết kế ở 1 công ty quảng cáo, nhân viên thiết kế trước mình cũng có bằng FPT , mình chỉ có bằng nghề . Khi đã vào làm 1 thời gian mình mới biết bạn ấy bị đuổi vì ko có năng lực . Chọn đúng trường để học là 1 tiêu chí quan trọng, bên cạnh đó bạn cũng cần xác định rõ đây sẽ là công việc gắn bó với bạn trong suốt thời gian dài .
  11. PHOANG

PHOANG Thành viên cấp 1

Mình làm trong nhà in và cũng tiếp xúc nhiều với những file của các bạn thiết kế từ Arena ra.
    Các bạn biết không hơn 80% số file mình nhận đều bị lỗi, gồm một số lỗi thường gặp như sau:
    -Thiếu link
    -Lỗi báo font
    -Đem in ấn mà thiết kế hệ màu RGB ... cái nó bó tay toàn tập
    -Không chừa biên
    -Đen 4 màu lẫn đen 1 màu --> in ra loang lỗ @.o
    -Không hình dung đc thành phẩm khi gấp lại -> thiết kế sai vị trí trang, mặt sản phẩm
    -Không hình dung đc màu sắc khi in ra và mang cả laptop đem so sánh với sản phẫm in @.o
    -Độ phân giải hình ảnh không chuẩn, thập chí chèn những ảnh kém chất lượng (90% đều mắc lỗi này)

Đa số bên in góp ý các bạn ấy đều tiếp thu nhưng đôi khi gặp vài bạn sĩ diện thì ... hủy đơn hàng luôn và những bạn ý bị cty đuổi :(

Đúc kết 1 điều Arena dạy rất rộng nhưng không đc sâu.
    Chỉnh sửa lần cuối: 12/1/15
    Lukylo, quangyeahToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  12. trinhvanhiep

trinhvanhiep Thành viên cấp 2

quan trọng là trình độ của mình ra sao thôi, bằng nó là một phần, bằng giỏi mà ko làm được gì thì cũng ném thùng rác , thằng ko có bằng mà nó thuộc pro thì có ném đâu nó cũng sống :)).
    Tất cả do mình, còn bạn muốn học ở FPT arena để nâng cao kỹ năng thì càng tốt nếu có tiền và time, vì dù sao nó cũng là nơi đào tạo có tiếng từ lâu, OK
    chào thân ái!
  13. vitconlikeonline

vitconlikeonline Thành viên cấp 2

@hoangkhaitran tìm 1 số trắc nghiệm trên mạng đi bạn, hoặc thi thử một số nới tuyển sinh đồ họa như FPT arena, Polygon...he he
    @PHOANG sinh viên mới trường nào không vậy, trừ khi bạn học học sư phạm kỹ thuật in chuyên về in thì mới làm đúng.
  14. Dbangel1994

Dbangel1994 Thành viên cấp 1

Tốt nghiệp Arena ở Đà Nẵng... gần 50 củ T.T... chờ lấy cái bằng
  15. quangyeah

quangyeah Thành viên cấp 1

Bạn kiếm đủ tiền đi học thì mình nghĩ bạn nên tiếp tục đi học ở đại học và để tiền ấy cho việc học thêm có thể 1 vài khóa liên quan đến thiết kế còn lại thì để dành cho chi tiêu cuộc sống thì tốt hơn... ARENA chỉ dạy nghề vì vậy tuổi thọ nghề nghiệp có hạn. Công nghệ, phần mềm.... thay đổi thì bạn sẽ thành người lạc hậu :)
  16. rinz

rinz Thành viên cấp 1

Thuy Oanh cho mình hỏi học fpt 1 học kỳ mấy tháng vậy bạn, chương trình đào tạo tốt ko bạn ,mình cũng đang tính học thêm
  17. rinz

rinz Thành viên cấp 1

Dbangel1994 thích bài viết này
  18. trongcoi28993

trongcoi28993 Thành viên cấp 1

Điều quan trọng nhất, không phải là trường nào, mà là bạn sẽ học như thế nào.
    Bạn sẽ đánh đổi rất nhiều thứ, thời gian và tiền bạc. Nhưng chưa chắc bạn sẽ cố gắng hết mình cho nó, bởi vì nó có khi chỉ là sở thích, chứ không phải đam mê.
    Bằng cấp không quan trọng, quan trọng là năng lực bạn ạ.
    Có nên hay không, thì sau khi tất cả kết thúc mới xác định được.
  19. Thuy Oanh

Kỳ nào cũng 6 tháng cả bạn ạ. Mình thấy tùy thuộc vào mức độ tiếp thu + vọc của mỗi người thôi. FPT arena dậy công nhận là nhiều chương trình thật, học mà cũng thấy hoang mang lắm :-ss:-ss:-ss. Như mình đang học kỳ 3 mà chỉ còn nhớ được AI + Ps thôi chứ corel hay Dw hầu như quên sạch :((.
    trongcoi28993 thích bài viết này
  20. Kinh Luân

Kinh Luân Mới đăng kí

Ủng hộ diễn đàn