Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Có nên từ bỏ ước mơ Thiết kế?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi nhokhoangcool, 20/3/13.

Lượt xem: 7,137

1. Fly Nguyễn

Fly Nguyễn Thành viên cấp 4

Nghề này ko khó xin việc, với 1 tay nghề trung bình bạn đã có thể xin vào mấy công ty loại trung bình :))
    Yêu cầu yêu nghề, độ chính xác trong công việc đòi hỏi cao, năng động, chịu khó tìm tòi học hỏi, biết càng nhiều thì tiền càng nhiều :)
    Nếu sau khi học bạn ko thể xin vào cty nào đó thì bạn có thể làm thêm các việc như phụ hồ, bán hàng.... rồi dành chút thời gian để học thêm kiến thức, đảm bảo đến khi già bạn sẽ có những tuyệt tác để đời của mình cho con cháu trong gia đình mình ngắm :like:
    Ku Sang, Tùng Béonhokhoangcool thích bài viết này.
  2. chipxinh2310

chipxinh2310 Thành viên cấp 4

Em cũng đã đi 1 đường vòng, gần 3 năm rùi :|
    Phi Vũ thích bài viết này
  3. Sắc Hoa Tigôn

Sắc Hoa Tigôn Thành viên cấp 2

bạn có thể show 1 số tác phẩm bạn đã làm ưng ý nhất từ trước giờ để mọi người tiện tư vấn cho bạn nên theo hay ko nhỉ?;)
  4. nhokhoangcool

nhokhoangcool Mới đăng kí

ngành này hỗ trợ dc nhiu jay hả a, e thì e chỉ mun làm tke, chứ học kte e hg ham sợ theo hg tới cùng:-&
    Fly Nguyễn thích bài viết này
  5. nhokhoangcool

nhokhoangcool Mới đăng kí

e chỉ sợ zô ĐH rồi tốn quá nhiu tgian, tới lúc đó mà bỏ ngag thì ba mẹ e còn nổi cơn thịnh nộ hơn ạh:((:((
  6. Phi Vũ

Phi Vũ Thành viên cấp 2

Vậy em đang sống với đam mê đó Chip...thý hem? Ng ước mơ màh hok đi đc...ng đi được thì lại muốn buông xuôi...lạ lùng vậy đó :D
  7. Phi Vũ

Phi Vũ Thành viên cấp 2

Nhokhoangcool ơi!Em thấy đó...thiếu j người đã đi vòng như anh!Chị Chipxinh cũng thía kìa! 2 anh chị đều học ở trung tâm đó, anh học ban ngày trên trường đại học KT, buổi tối về học thiết kế trung tâm. :) Tùy theo sức mà em theo 2 bên nổi hay hok thui! :)
  8. thai.co

thai.co Mới đăng kí

Giống mình hồi trước. CŨng bị gia đình "góp ý" ghê lắm. Thế là mình bước sang con đường CNTT...nhưng đam mê và sở thích PTS thì vẫn cứ đeo đẳng đến bây giờ. Và bây giờ thì đã đi làm nhưng cũng ngộ ra nhiều điều, học..đam mê..công việc nó khá là khác nhau. Nói chung là bạn có đam mê và bước đi theo nó
  9. Jeremy Yuri

Jeremy Yuri Mới đăng kí

Giống hệt tình trạng của tớ này... Trước tớ cũng hỏi ý kiến nhiều người.. đa số (những người trẻ) khuyên mình nên đi theo ngành mà mình yêu thích... Rồi tớ quyết định nói chuyện rõ ràng với mẹ tớ... Tớ nói rõ quan điểm, phân tích cho mẹ tớ biết rằng kiếm việc thì ngành nào cũng khó như nhau, quan trọng là mình vào được đại học và học thật tốt thì các công ty sẽ đến tuyển dụng mình... Mà để học tốt được thì cần phải có đam mê vào cái ngành mình theo học... Cuối cùng thì mẹ cũng đồng ý và ủng hộ mình, còn giúp mình xem xét điểm thi của ngành đó ở nhiều trường nữa....

Tóm lại là bạn cứ thi trường phù hợp với khả năng và đặc biệt là nên học theo ngành bạn yêu thích, chứ đừng học theo ý kiến phụ huynh. Sau này nghề nghiệp là của bạn chứ không phải là của bố mẹ bạn... :)
  10. Kyle Rod Steward

Kyle Rod Steward Mới đăng kí

Làm cái gì mà mình cảm thấy thích thôi, đừng có theo xu hướng thị trường, thấy cái nào hot thì học. Đến khi học xong nó hết hot rồi lại thấy tiếc rồi sau đó lại ""biết vậy trước kia ..."" bla bla. Cái j mình đã thích rồi thì ""thị trường"" có cắt giảm đi chăng nữa thì vẫn có nhiều cái để làm.
    xuanhungdrogba15cfc thích bài viết này.
  11. drogba15cfc

drogba15cfc Mới đăng kí

Mình mới ra trường. coi như là từng trải hơn bạn 5 năm. Khuyên bạn là nên theo đam mê. Ít nhất là để sau này bạn không hối tiếc. Nhưng cố gắng đảm bảo là đừng có cạp đất mà ăn là đc. k ai cạp đất mà theo đam mê nổi cả :)). Không nhất quyết là phải theo kinh tế :D. còn cả đống thứ ngoài kia bạn àh
    Mình đã có nhứng lúc bâng khuâng. có những lúc hối tiếc. nhưng bây h. mình quyết định. làm cả 2. làm kiếm tiền (kỹ sư) để nuôi đam mê của mình: thiết kế đồ hoạ .:D
    mình học kỹ thuật nhưng mình mới vừa đoạt 1 giải thiết kế logo bé bé... đc ký hợp đồng chuyển nhượng tác quyền thiệt là đã :>
  12. quangyeah

quangyeah Thành viên cấp 1

nếu đam mê thì em có thể theo em ạ, anh khuyên thật và hiện tại anh cũng đang theo đuổi đam mê của anh là thiết kế, anh bỏ 1 năm học đại học ở 1 trường 1 ngành mà theo người khác nghĩ là dễ dàng kiếm tiên sau này, hiện tại anh đang học multimedia tại HV công nghệ bưu chính viễn thông, đam mê thì làm cái gì cũng dễ dàng hơn.... đấy là suy nghĩ của anh, hiện tại chỉ có học viện CNBCVT là đào tạo đại học ngành này em có thể đăng ký nhưng tiếc trong cơ sở 2 ở TPHCM năm nay hình như vẫn chưa ngành này giảng dạy mà chỉ có ở HN.... em cũng có thể học ở FPT nhưng học phí hơi đắt nhưng chất lượng đào tạo thì khá chất lượng.....chúc em thành công...
    Wild Dragon King thích bài viết này
  13. Viet Anh Dinh

Viet Anh Dinh Mới đăng kí

Cho ba mẹ bạn xem phim Ba Chàng Ngốc, và bạn cũng xem luôn đi :D
    xuanhung thích bài viết này
  14. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Bỏ ư?. Đừng bao giờ nghĩ đến cái từ đó nếu như mình là người đam mê nó chủ thớt :).
  15. fallingrain

fallingrain Mới đăng kí

Mình bỏ 3 năm CNTT để sang học thiết kế tại ĐH KHTN. và mình chưa bao giờ nghĩ sẽ hối hận vì điều đó
  16. Hoàng Long Nikon

Hoàng Long Nikon Thành viên cấp 2

Áo nhí nhảnh nhỉ :"> =))
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  17. One One

One One Thành viên cấp 1

1. Hãy làm theo trái tim mình. :)
    2. Hãy theo đuổi sự ưu tú...,và thành công sẽ theo đuổi bạn. ;;)
    Nguồn: phim 3 chàng ngốc.
    xuanhung thích bài viết này
  18. badboy_x07

badboy_x07 Mới đăng kí

- Mình là dân Bách Khoa, học Điện, ở ĐN.
    - Mình đam mê thiết kế, chụp ảnh và du lịch.
    - Phát hiện niềm đam mê của mình khi học đh năm 2. Trễ rồi @@
    - Nhưng đến bây giờ hiện học đh năm 4 và đang làm thiết kế lặt vặt ở nhà cho 1 quán cf ở ĐN. Chụp choẹt bằng đt và đăng lên diễn đàn cũng vui vui. 1 năm đi du lịch 2 lần... Vậy đó, cũng thỏa mãn :)
    Như bạn ở #20, mình khuyên bạn chân tình, đam mê là 1 việc, 1 nghề để nuôi sống mình, giúp cho mình thực hiện đam mê là chuyện khác.
    Nếu đam mê đó đủ lớn, nó sẽ theo mình cả đời. Còn nếu ko có công việc ổn định, cuộc sống bấp bênh, sức khỏe ko đảm bảo,... đam mê sẽ dần dần trở thành ước mơ.
    Đây là ý kiến của mình. Có gì sai thì các bạn bỏ qua
    nhokhoangcool thích bài viết này
  19. boo.3by

boo.3by Mới đăng kí

có lẽ vì bạn nói ra quá muộn chăng???
    mình bằng tuổi bạn, cũng thi thiết kế :) lúc trc gia đình mình cũng chỉ muốn mình thi kinh tế, hoặc muốn dễ thở hơn thì ngoại ngữ(mình là cgái) lúc mình xin đi học vẽ thì khó khăn lắm mẹ mình mới cho đi, 1 thời gian sau nghe bà chị kể mới biết mẹ chưa hề đồng tình về thứ mà mình định hướng, mình buồn nên nghỉ học vẽ 1 t.gian, nhưng trong khoảng t.gian đó mình luôn cố gắng thể hiện cho mẹ mình biết thế mạnh của mình là gì, đam mê và ước mơ của mình là gì! đến hè vừa rồi thì mẹ kêu mình ra nói chuyện, bảo giờ còn muốn đi tiếp đam mê không, mẹ mình sẽ ủng hộ, đi học vẽ lại đi!!! thật sự lúc đó mình mình mừng muốn phát khóc luôn í!!! Lùi 1 bước mà tiến 10 bước, cuối cùng mẹ cũng hiểu ý mình ntnào ^^!
    Dù trong lớp vẽ của mình thì mình là ng xuất phát chậm nhất(chúng bạn học trước mình 1-2 năm) nhưng ko bao h mình bỏ cuộc, cứ nghĩ đến chặng đường mình thuyết phục gia đình khó khăn ntn là phải bươn lên!!! mẹ mình cũng lặng lẽ theo dõi... giờ thì hoàn toàn ủng hộ con đường mà mình lựa chọn rồi!!!
    ngoài mình ra thì ko ai yêu thương+hiểu mình bằng bố mẹ mình đâu! dù gì thì họ cũng chỉ muốn tốt cho mình thôi. Quan trọng là bạn phải để cho bố mẹ hiểu nó quan trọng ntn đối với mình. không biết trường bạn sao chứ trường mình 1 tuần nữa là nạp hồ sơ rồi! bạn nên nói chuyện với bố mẹ ngay hôm nay đi! không còn t.gian nữa đâu! bạn còn phải đi học ôn mà thi nữa cơ mà!!!
    nếu bạn đủ sức thì cứ đký 2 khối, a hay a1 để thi ktế, H thi thiết kế. vừa trọn ý bố mẹ bạn, vừa tốt cho bạn :) (mình chỉ thi 1 khối, vì từ khi mẹ ủng hộ mình thì bảo cứ chú trọng vào cái ngành mà mình xác định, không cần thi thêm khối a vì sợ bị chi phối, ko đủ t.gian+ko đủ sức nữa)
  20. Vịt Quần Tụt

Vịt Quần Tụt Thành viên cấp 2

Bạn có thể học rồi làm nghề tay trái cũng được. :D . Chúc bạn sớm chọn được nghề mình yêu thích và thành công trong công việc đã chọn

Ủng hộ diễn đàn