Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Có nên từ bỏ ước mơ Thiết kế?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi nhokhoangcool, 20/3/13.

Lượt xem: 7,138

1. ll2nic

ll2nic Thành viên cấp 1

mạnh mẽ lên chứ em :D
    Biết đâu sau này bố mẹ em phải tự hào về quyết định của em. Cứ ngồi mà cân, đong xem bên nào nặng, nhẹ thì tới lúc nào mới dám quyết định. Có gì bị ba mẹ la thì pm anh, anh lên nghe thay cho em =))))
    nhokhoangcool thích bài viết này
  2. Wild Dragon King

Wild Dragon King Mới đăng kí

Cứ theo đuổi ước mơ của minh đi bạn chả có gì phải sợ. Lựa lúc papa dzới mama dzui rồi ngồi phân tích cho papa dzới mama nghe :). Mình từng nói dzới mama là "Nếu con theo ý ba mẹ mà con học không nổi rồi tốn tiền ba mẹ dzậy ba mẹ có dzui hay không và sau này con không thành công bởi do ngành ba mẹ chọn cho con liệu rằng ba mẹ có thấy hối hận khi bắt con phải chọn ngành kinh tế thay vì cho con học thiết kế. Đây là cuộc sống của con và biết mình đam mê cái gì và con mún theo đuổi nó cho đến cùng dù nó có khó khăn tới đâu con vẫn cam chịu. Điều hạnh phúc của con là khi con được ba mẹ ủng hộ quyết định nghề nghiệp của con và hỗ trợ tinh thần cho con." Mình nói cũng mấy lần rồi ba mẹ cũng chịu thua cho mình học desgin bạn ah.
    nana.78 thích bài viết này
  3. BooXynh

BooXynh Thành viên cấp 2

Hãy chọn 1 công việc mà bạn đam mê...Cả đời bạn sẽ ko bao giờ phải làm việc nữa...<3
    I Love My Job...<3
    Rất thích câu này :x
    Bạn nên đấu tranh cho đam mê của bạn ik. Mình đã từng rơi vào trường hợp của bạn, mình đã nghe theo ba mẹ thi kinh tế và ko đậu ĐH, phải trả giá bằng 3 năm học ì ạch mới tốt nghiệp CĐ. Hiện giờ mình đang cố gắng đi theo con đường mơ ước :D
    Ủng hộ bạn hết mình!
    xuanhung thích bài viết này
  4. Raph Nguyễn

Raph Nguyễn Mới đăng kí

nếu muốn theo nghề thì hãy nghiêm túc, nghề gì cũng thế thôi, đừng nhắm mắt đưa chân
    làm gì cũng hãy có kế hoạch cụ thể nhé. Nhớ chừa đường lui hoặc hướng đi mở cho mình.
    nếu k theo được thì đừng buồn, người học và làm tốt việc mình yêu cũng hiếm hoi lắm, còn người học và làm việc mình k yêu thì đông vô kể.
    nếu sau 2 năm (mình nghĩ 2 năm là đủ) làm nghề mà bạn k nên cơm cháo gì thì đúng là bạn nên xem xét lại bản thân. Lúc ấy cũng chưa quá muộn để học và làm công việc khác.
    Chúc bạn thành công

P/S: chia sẻ tí teo: mình bỏ học ở Viện đào tạo quốc tế của trường Kinh tế quốc dân để đi theo nhiếp ảnh
  5. TiếnCận

TiếnCận Mới đăng kí

Bạn coi phim 3 Idiots chưa ? Nếu chưa thì coi và theo dõi Farhan kĩ vào bạn sẽ có câu trả lời cho riêng mình thôi :>
    nhokhoangcool, xuanhung, Wild Dragon King1 người khác thích bài viết này.
  6. toanlove371

toanlove371 Thành viên cấp 3

Túm lại là giờ bạn thấy nên học thiết kế đúng ko? và bây giờ ko biết phải thuyết phục ba mẹ thế nào chứ gì :)
    .... mình cũng chẳng biết thuyết phục sao =)) nếu hiểu thì chỉ cần vài cmt trên là hiểu rồi, chẳng cần dài dòng, còn nếu đã cố chấp thì chẳng thèm nghe ấy chứ !
  7. xuanhung

xuanhung Thành viên cấp 3

3 Idiots
  8. dapconmuoi

dapconmuoi Thành viên cấp 1

anh cũng từng như em. Hiện anh đang học kinh tế và rất hối tiếc vì quyết định theo ý gia đình :(
  9. ILovePhotoshop

ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

Nếu không biết tự thân vận động,không biết cố gắng học và làm việc tốt....thì nghề nào cũng khổ cả :) .
    Nhưng nếu cần cù và chuyên cần,thì dù có buôn ve chai,bạn cũng làm giàu dc .Chỉ tiếc là nếu ko có ước mơ thì buồn thôi,vì ko biết tương lai mình sẽ đi đâu và về đâu,còn đã có ước mơ thì e nên theo đuổi nó như theo đuổi gái ấy,ba mẹ có cấm thì mang bụng bầu về cũng phải cho à ;)
    nhokhoangcoolKu Sang thích bài viết này.
  10. MrOdd

MrOdd Thành viên cấp 1

Em có đam mê, đó là điều rất hạnh phúc rồi, rất nhiều người không xác định đc đam mê của mình sau khi ra trường chẳng biết nên làm cái gì, phải làm cái gì, vì xin việc giờ rất khó khăn, Nhưng khi đã có đam mê, theo đuổi cái mình thích thì em sẽ biết cách để phát triển nó. Không lo chết đói đâu em à.
  11. nhokhoangcool

nhokhoangcool Mới đăng kí

E cảm ơn a nhiu nhiu :-B a tốt quá
  12. vboy234

vboy234 Thành viên cấp 2

theo ngu ý của mình thì bạn cứ đi học kinh tế đi.
    học xong về rồi gửi bằng cho bố mẹ. rồi theo đuổi ước mơ của mình:)
    4 năm cuộc đời coi như là trả ơn bố mẹ
  13. trunggt4

trunggt4 Thành viên cấp 1

Học kinh tế trong thời buổi này mới là ra trường bấp bênh và khó xin việc.
    Thậm trí học trường về thiết kế ra đời cũng chưa chắc đã có việc.
    Cái quan trọng nhất là đam mê của bạn và bảo vệ đc đam mê đó, có thể tự học, có thể theo thầy, có thể bằng cách a b c nào đó, rồi bạn sẽ sống được với nghề thiết kế thôi.

Chúc bạn đưa ra được quyết định đúng đắn!
  14. trunggt4

4 năm cuộc đời này là 4 năm tuổi trẻ đó bạn ạ, cá nhân mình không thích đánh đổi tuổi trẻ cho một thứ mình không thích.
  15. nhokhoangcool

e cũng mun học hết để vừa làm hài lòng ba mẹ, vừa theo đuổi đam mê, nhưng mà e chỉ sợ đi học ĐH rồi mất nhiều tgian quá, ko thể chú tâm học thiết kế. Mà e lại hg bit chỗ nào dạy thiết kế ngoài mấy trường DDH và CĐ ở TP.HCM này. Do trước jo e chỉ toàn lên mạng học lóm, nên e gà mờ khoản này lắm
  16. nhokhoangcool

E cũng muốn ôm đồm 2 cái lun, để ma mẹ hg la nữa, mà e hg bỏ thiết kế. Nhưng e hg bit đường đi như thế nào cho fai#:-s
  17. vboy234

vboy234 Thành viên cấp 2

đời nhiều cái k thích mà mình vẫn phải chấp nhận nó bạn ạ. Cuộc sống là phải có sự chấp nhận và đấu tranh đúng lúc. ai bảo trong 4 năm đó bạn k thể theo đuổi ước mơ của mình :)
  18. trunggt4

:-< có thể vừa học kinh tế vừa theo đuổi design, mà lại trở thành giỏi đc thì phải nỗ lực lắm, không thì sau 4 năm sẽ dở dở ương ương cả 2 thứ.
  19. trunggt4

:-< có thể vừa học kinh tế vừa theo đuổi design, mà lại trở thành giỏi đc thì phải nỗ lực lắm, không thì sau 4 năm sẽ dở dở ương ương cả 2 thứ.
  20. vboy234

vboy234 Thành viên cấp 2

sau 4 năm đó thì ta lại đi học làm designer, cuộc đời nói thế nhưng cx dài lắm chớ, 4 năm học kinh tế coi như ta là con hiếu thảo, ai bảo có bằng đại học rồi thì k thi đại học đc nữa :)

Ủng hộ diễn đàn