Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Cốm] Chia sẻ về cách chụp và tạo ý tưởng cho người mới cầm máy

Chủ đề thuộc danh mục 'Các kỹ thuật trong nhiếp ảnh' được đăng bởi Cốm, 29/10/13.

Lượt xem: 21,363

1. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

hth02x1: Theo mình thì không nên chụp chuyên ở khẩu 1.4. Vì ở đó dof thực sự là quá mỏng. Nhiều người chuyên cũng ko mấy khi người ta chụp ở khẩu đó cả. Mình nghĩ 1.8 là vừa đủ để mọi người có thể học hỏi thêm. ^_^
    Ờ đây mình cũng ko nói là chụp 1.8 thì ảnh sẽ đẹp, mình muốn nói rằng chụp như thế sẽ nhận ra được nhiều kinh nghiệm.

Gấu Mon: Theo anh thấy dòng canon em nên xài 20D hoặc 30D. Anh nghĩ là màu của 2 máy đó khá được và cá nhân anh thấy 30D sử dụng 2 vòng xoay khiến cho việc thao tác chuyển khẩu, chuyển tốc dễ dàng hơn. 400D thì anh chưa có cầm qua nhưng hình như máy này nhỏ gọn, thích hợp với phái nữ.

viviho246: Đúng thế. Vì vậy nên bạn buộc phải kiên nhẫn ^_^

Hoàng PRD: ^_^ Cám ơn bác
    Gấu Mon thích bài viết này
  2. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

mình có thắc mắc là theo như những lí do bạn nói thì chụp ở 1.4 còn khó hơn 1.8 nên càng chụp ở đấy thì càng học được nhiều hơn, có khi chỉ cần 1 tuần đã nâng hẳn level mới rồi vậy sao ko nên :-/còn về độ nét của ảnh thì mình nghĩ cơ bản là do khả năng lấy nét của gear, nó mặc định thế rồi vì mình ko thể can thiệp vào yếu tố kĩ thuật của gear (trừ khi bạn bỏ tiền mua con ngon hơn :-s ) nên giờ khả năng chụp mà nét ở 1.4 của mình so với hồi mới chụp thật sự ... chẳng khác gì nhau, chính bạn cũng công nhận vậy. Kĩ thuật lấy nét thì quá đơn giản, chụp vài lần là biết, sau khi lấy nét thì là AF nên toàn bộ có can thiệp được đâu. Ví dụ là nếu chỉ cần chọn góc mà ảnh nét hơn thì đâu cần L với N làm gì
    Điều nữa là 1.8 thì xóa phông tít mù, mà xóa phông rồi thì cần gì chọn góc, ảnh nào chẳng như ảnh nào vì đâu cần bố cục mod với background, và chọn góc cũng ko liên quan gì đến khắc phục yếu điểm của 1.8, ko giúp ảnh nét hơn, ví dụ đơn giản nhất là nếu chỉ cần chọn góc mà nét hơn ở khẩu lớn thì ko ai phải mua L hay N làm gì cả. Cân ánh sáng cũng vậy, mình nghĩ nó ko liên quan gì đến khẩu 1.8 vài ai mới chụp hay cả ng chụp lâu thì đều để auto whitebalance, chẳng ai đặt theo độ K mà chụp. DOF thì nó quá mỏng rồi mà ở mãi vẫn 1 khẩu thì ko hiểu học gì, vì muốn hiểu DOF thì phải chụp nhiều khẩu khác nhau trong một tình huống mới hiểu sự khác biệt và thế nào là DOF.
  3. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Theo mình thì có kinh nghiệm hơn chụp sẽ ít out nét hơn. Kĩ thuật là 1 chuyện, nhưng có kĩ năng để chụp thì phải hơn chứ. Như việc bạn bắn run tay, bắn vật đang chuyển động... đều có thể bị out net.
    Ở khẩu 1.4 thì dof quá mỏng, và việc cài đặt tốc cho 1 ngày nắng chang chang thì gần như là điều ko thể.
    Điều nữa là bác bảo 1.8 ko cần phải chọn góc vì ảnh nào cũng như ảnh nào thì cái này mình nghĩ là chưa chuẩn. Đơn cử tấm "người bay" trong tut của mình chụp ở khẩu 1.4 fix 50. Mình đang onl đt nên chậm ảnh tối post.
    Thêm nữa là họ lên lens L và N ko hẳn vì góc và độ nét. Mà vì chất ảnh cho ra, màu sắc nét hơn, đẹp hơn, bokeh đẹp, ko viền tím như 85 hay méo như 50...
    Mình vẫn nói rằng chụp 1.8 trong 2 tuần, chứ k phải là mãi mãi ở khẩu 1.8. Lý do thì có lẽ chỉ có ai dám làm mới nhận ra đc, chứ cứ nói k thì mông lung lắm
    Cám ơn bác đã góp ý cho mình
  4. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Những cái bạn nói là rung chứ ko phải out nét, bạn ko phân biệt đúng thế nào là forcus và out forcus rồi, ngoài ra cái bạn nói thì chụp khẩu nào cũng bị, chẳng liên quan gì đến 1.8.
    Dof còn phụ thuộc vào khoảng cách từ máy đến chủ thể chụp, nên nhiều lúc nó còn dày hơn 1.8. Chụp trời nắng chang chang thì chẳng có vấn đề gì với 1.4, mình ko hiểu sao ko thể chụp, trời nắng chang chang đến mấy bao giờ cũng có phần shadow hay chỗ có shadow.
    Xem ảnh teen xóa phông be bét của ng chụp lâu trong forum còn ko thấy chọn góc mấy thì bảo những ng mới chụp học chọn được góc là điều vô lý. Lên L và N đương nhiên ko phải do góc rồi :)) lên vì yếu tố quang học được nâng cao, 1 trong những yếu tố quan trọng nhất là lấy nét ở max khẩu, cứ đọc review bất kì lens nào đều nói đến nó, những cái màu sắc này nọ thì ps làm được hết.
    Mình cũng chỉ nói là trong 2 tuần chụp mãi một khẩu thì sao học được về DOF như bạn nói, chứ ko phải mãi mãi cả đời.
    Ngoài ra những vấn đề về cân bằng sáng, chọn góc để ảnh nét hơn bạn cũng ko giải thích được.
    Lý luận thì vậy, còn bạn nói ai dám làm mới nhận ra thì có một cách nữa là nhìn thực tế. Nói thật là nhìn ảnh của bạn từ lúc còn dùng nick Linh Dang , mình chẳng thấy cái tác dụng của việc chụp như bạn nói ở đâu cả, cũng ko thấy level nó nâng cao ở chỗ nào. Chia sẻ kiến thức thì tốt, nhg phải chuẩn vì nhg ng mới họ ko có đủ cơ sở để phân biệt đúng sai, sẽ ảnh hưởng đến ng khác. Thường mình chỉ thấy nhg người có kinh nghiệm và khả năng đã được công nhận rộng rãi mới dám đứng ra chia sẻ kinh nghiệm cho ng khác học theo, còn bạn, mình nói thẳng và nói thật là bạn chưa đủ khả năng lẫn kiến thức. Vẫn biết là ko dạy, nhưng chia sẻ thì cũng phải có trách nhiệm với cái mình đem chia với người khác.
  5. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Theo mình thì khống chế DOF phụ thuộc vào ý đồ của người chụp thôi :) Có ông anh chụp fix 35 mà vẫn để 1.4 đây :))
    Còn cái vụ fix 50 1.8 mà bảo là chụp ở 1.8 mới pro thì chịu các bạn nhé :))
    Bạn có pro bao nhiêu nữa nhưng cũng khó mà bù được sai số do máy móc nhé :))
    Bản chất của ống 50f1.8 do quá rẻ tiền, bạn thử tháo canon 50f1.8 ra xem cái motor lấy nét của nó là loại gì nhé:))
    Y hệt cái motor của oto đồ chơi đó =))
    Còn nếu MF thì mình ko nói nhé :))
    hth02x1 thích bài viết này
  6. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

:-?
    Mình xin ko nói về vấn đề 1.8 trong 2 tuần nữa. Căn bản vì thực sự bạn ko muốn hiểu, bạn ko thích hiểu. Mục đích của bạn là bằng mọi giá bác bỏ điều mình chia sẻ, chính vì vậy nên dù mình có đưa ra hàng ngàn lý do đi chăng nữa thì cũng thế thôi.
    Giống như việc Verrocchio thầy của Da vinci bắt ông vẽ quả trứng trong 2 năm vậy. Ở đây mình so sánh sự việc, chứ ko phải so sánh con người. Còn hiểu thế nào là tùy ở bạn.

Việc trời nắng chang chang mình nói chụp ở khẩu 1.4 "gần như" là điều không thể. Cái này mình nghĩ một thành viên cấp 3 như bạn có lẽ phải hiểu hơn ai hết. Nếu bạn không hiểu tại sao thì mình cũng xin ko bàn luận thêm . Nếu chụp thì vẫn sẽ được thôi, tuy nhiên thì ảnh nó như 1 tờ giấy trắng có vài nét.

Khi mình sử dụng nick Linh Dang, thì đó ko còn là thời gian mình mới tập tành nữa, đó là lúc mình đang học sang khóa nâng cao rồi. Và việc ảnh ở nick đó thì liên quan gì đến việc 1.8 này?

Bạn nói những người có kinh nghiệm, khả năng và được công nhận rộng rãi mới dám chia sẻ. Vậy bạn đã thấy ai rảnh để chia sẻ cái này cho bạn chưa? Bạn có thấy ai rảnh làm TUT cho newbie chưa? Đã có ai rảnh ngồi chia sẻ những mánh khóe của họ hay họ chỉ đưa cho bạn tập tài liệu hoặc nói những thứ trên mạng? Hay thời gian đó họ dành cho những người đã có kiến thức? Vì như thế họ sẽ ko mất nhiều thì giờ hơn là dành cho người chưa biết gì cả. Với mình, mình chả ngại cái gì mà ko dám đứng lên chia sẻ kiến thức của mình biết cho mọi người. Mình nghĩ đó là kiến thức mọi người cần, mình biết, và mình chia sẻ, thế thôi.

Việc mình đủ kiến thức hay khả năng hay không, mọi người sẽ chứng thực điều đó :)
  7. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

À. Còn việc này nữa. Có lẽ bạn ko hiểu về out nét. Đó là việc ảnh xuất ra bị lệch điểm nét. Việc bạn rung tay hoặc chụp vật đang chuyển động thì việc lệch điểm nét là điều đương nhiên, lệch điểm nét khác với việc chụp run tay bị nhòe. Việc out nét dễ xảy ra với 1.8 hơn lí do vì dof mỏng. Ngoài ra bạn nói ở khẩu nào cũng bị là sai. Hãy thử với khẩu 22
  8. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

:)) bạn lại trả lời cùn rồi, mình nói có lập luận rõ ràng còn bạn ko trả lời ko giải thích được bạn lại bảo là cố tình ko chịu hiểu. Nói thật bạn chẳng có gì đáng để mình bằng mọi giá mà phải phản bác, đây là mình nói ra để những ng newbie hiểu để mà đừng có cứ thế học theo một điều ko đúng.
    Còn 1.4, trời nắng chang chang thì đương nhiêu mình hiểu bạn nói gì, nhưng bạn ko đọc là mình bảo vẫn có shadow và chỗ có shadow, chụp trời nắng ko phải là mang mod ra giữa đồng không mông quạnh phơi ngay giữa mặt trời mà chụp. Nếu mà như vậy thì 1.8 cũng chết luôn, trừ khi dùng máy pro tốc độ màn chập cao.
    Việc ảnh ở nick đó liên quan đến cái 1.8 vì bạn nói là cách đó giúp bạn nâng cao level, nhưng mình ko thấy nó hiệu quả ở chỗ nào, lý luận thì ko đúng, thực tế ảnh bạn chụp thì ko thấy mà đó còn là lúc bạn học nâng cao rồi. Bạn đừng có căn cứ vào nhg nhận xét của đa số thành viên forum ko hiểu rõ lắm về nhiếp ảnh để ảo tưởng khả năng mình, chịu khó đi ra ngoài vào các forum, group ảnh vn và thế giới đi.
    Tut là cách làm cụ thể trên một ảnh, là kiến thức, khác hoàn toàn với kinh nghiệm là một thứ trừu tượng. Bạn chia sẻ tut thì chẳng nói làm gì, mình cũng chẳng đả động gì đến tut bay của bạn. Còn kinh nghiệm này ảnh hưởng đến ng khác nên mình thấy cần nói ra khi nó ko đúng.
    Bạn check lại cái vấn đề out nét đi nhé :)) khi lấy nét thì sẽ xuất hiện một mặt phẳng lấy nét, và ảnh nét từ tâm ra rìa và giảm dần, chứ ko phải nó chỉ nét một điểm bằng đầu bút bi #:-s ví dụ rung tay nhưng chủ thể vẫn ở mặt phẳng lấy nét hay khi dof dày thì nó vẫn nét, trong trường hợp tốc độ màn chập ko đủ nhanh thì nó sẽ nhòe vì bị lưu lại hình ảnh chuyển động ở sensor. Hai cái này là khác hoàn toàn nhau :)) và bạn đọc ko kĩ rồi, mình bảo là cái việc rung tay hay chụp chuyển động thì ở khẩu nào cũng bị, chẳng liên quan gì đến 1.8 của bạn, ở 22 càng bị vì ko đủ sáng ý chứ :))
    puma303 thích bài viết này
  9. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

ngoài ra thì cái bạn so sánh hơi buồn cười :)) Giống như bạn thì Davinci phải vẽ đủ mọi thứ chỉ bằng một cái bút trong 2 năm mới đúng chứ :)) còn muốn giống Da vinci thì phải chụp đúng một thứ với rất nhiều khẩu, nhiều điều kiện ánh sáng, nhiều lens trong 2 năm cho đến khi chụp thành thần quả trứng mới đúng :-s
    cô bé móc cức mũiNguyễn Hoàng Minh Long thích bài viết này.
  10. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

Mình nghĩ mọi người mới chụp đều nên dùng qua kit 18-55 và fix 50 1.8 để làm quen với cái khổ dần đi rồi sau này lên đồ mới thấy sướng được, nhưng mà để chụp f1.8 trong 2 tuần thì có vẻ không cần thiết, ai cũng nên thử mọi khẩu độ, tốc độ hay iso để nắm được quy luật. Còn nếu đã vững rồi mình nghĩ chụp ở f1.8 chỉ để luyện tay cho nhanh vì cái 50 1.8 quá cùi chứ không phải tại tay mình không vững (Có thể thử với 50 1.4 và 85 1.8 để thấy hiếm khi có cái kiểu bị out vài cm kiểu 50 1.8 cùi bắp :v )
    Nguyễn Hoàng Minh Longhth02x1 thích bài viết này.
  11. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

:) Mình ko hề cùn, mình chỉ thấy phí thời gian để giải thích với 1 người ko muốn hiểu như bạn.
    Mình cũng ko hề ảo tưởng sức mạnh, cũng chưa từng nghĩ mình giỏi hơn ai. Những lời nói của mình ở tất cả clip và tất cả mục cmt đều ko có 1 chút gì gọi là tự đề cao bản thân.
    Về vấn đề out nét mình đã đọc đi đọc lại khá nhiều lần mới hiểu bạn đang nói gì. Mình nói đơn cử việc bạn lấy nét ở gò má, rung tay nét nhảy lên đỉnh mũi ~> out nét. Chụp một con mèo đang ngủ, bất chợt nó vùng dậy đúng lúc bạn chụp ~> out nét.
    Bạn nói ở khẩu 22 bị out nét thì mình muốn hỏi thực sự bạn đã am hiểu hết về chiếc máy ảnh bạn đang cầm chưa?. Việc những sự vật bị nhòe trong vùng ảnh với lý do tốc chậm là do phơi sáng, tất nhiên nó ko được tính là out nét.
  12. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Mezzazzy: 50 f1.4 cắm trên crop out như bình thường, ko có chuyện out thua 50 1.8. Cắm trên ff thì đỡ đi chút
  13. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

Dùng 50 f1.4 tại f1.8 thì chắc chắn không thể out như 50 f1.8 tại f1.8 được, cái này chắc ko cần so sánh :v Còn muốn tìm góc lạ thì nên dùng len zoom, fix chất ảnh tốt mà nhiều khi quá bất tiện, thử nhiều tiêu cự và khẩu độ khác nhau là tốt nhất
    hth02x1 thích bài viết này
  14. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Vãi cả ko muốn hiểu, tranh luận thì ko giải thích được gì, nói thì toàn sai mà bắt ng ta hiểu :))
    Out nét là out of forcus bạn đúng là kiến thức có vấn đề rồi. Nếu out nét như bạn nói thì rõ ràng khẩu nào cũng sẽ bị việc out khỏi điểm lấy nét, liên quan quái gì 1.8. Bạn hiểu sai hoàn toàn cái kiến thức cơ bản này :))
    bạn ko tự đề cao, tự cho là mình giỏi và cách làm như vậy khiến bạn giỏi thì đã ko đi chia sẻ :)) chẳng ai đi chia sẻ cái mình nghĩ mình ko giỏi, hơn nữa bạn chắc chắn mình đúng đến thế cơ mà.
    puma303Nguyễn Hoàng Minh Long thích bài viết này.
  15. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Tranh luận ko giải thích đc gì?
    :-j Tất cả những gì bạn nói, mình đã phản bác lại gần hết. Mình ko hiểu bạn có ác cảm gì với mình, thứ mình làm chỉ là chia sẻ cho mọi người chút kiến thức hạn hẹp của mình. Bạn có thể nghe, có thể ko nghe.

Mình chưa hiểu mình tự đề cao gì ở đây. Nhiếp ảnh có vô vàn cách giải, và mình chia sẻ một cách giải mà theo mình là tốt cho mọi người. Bạn lại bảo mình đề cao rồi nói lang man những gì mình ko hiểu. Vậy cứ chia sẻ là hóa ra mình nghĩ mình giỏi hơn mọi người à?
  16. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

bạn thật hài hước =))) phản bác lại gần hết bằng cách nói toàn thứ sai, mình phân tích lại thì ko trả lời được rồi bảo mình ko chịu hiểu :)) bạn nói trên video ai có ý kiến thì nêu ra, mình nói ra bạn lại bảo mình có ác cảm #:-s
    Bạn cho là tốt chính là tự đề cao rồi đó :)) kinh nghiệm là thứ thay đổi theo thời gian, giống như giờ nhìn ảnh cách đây 1 năm thấy buồn cười, cách đây 2 năm thấy vứt vào sọt rác, bạn giờ thấy nó là tốt, nhg sau 1 năm nữa bạn có khi thấy nó khá ngớ ngẩn. Tranh luận với bạn thì thấy bạn hiểu mơ hồ và sai khá nhiều về những điều cơ bản của nhiếp ảnh, kinh nghiệm tích lũy thì chưa đủ để tự kiểm chứng lại bản thân. Mình chẳng lan man gì, toàn nói dựa trên những điều bạn nói :)) ko phải cứ chia sẻ là nghĩ mình giỏi, mà đa số là vậy, và bạn là người như vậy ;;)
    bong bong mua heNguyễn Hoàng Minh Long thích bài viết này.
  17. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

Nói thật bác nói đến đâu em quên đến đây :-s
    Cốm thích bài viết này
  18. NightF4

NightF4 Thành viên cấp 2

em cũng là 1 newbie bác ah :( mà em vẫn thắc mắc chụp 50 1.8 thì liên quan gì đến sáng tạo gốc nhĩ:-? ah mà em cũng hok thích kpop lắm h em nên làm sao đây :-s
    CốmNguyễn Hoàng Minh Long thích bài viết này.
  19. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

hth02x1: Cứ cho là như vậy đi ^_^
  20. blackfox890

blackfox890 Thành viên cấp 1

Cốm : em nghĩ bác sai nhiều cái cơ bản và thự sự chưa hiểu hết về thiết bị mà bác đang có :)
    Out nét là " ngoài vùng nét " => đơn giản là tấm ảnh không được nét, có thể do DOF, do rung tay, mẫu dịch chuyển... Việc bác bảo chụp con fix 50 f1.8 ở f1.8 thì em khẳng định là chụp 10 phát thì out 6, soft 3 may ra đc 1, trừ phi bác chụp nửa người, còn chụp cả người thì rất khó "nét căng" . Cái việc ảnh bị out hay soft ngoài phụ thuộc vào khả năng lấy nét của người chụp còn phụ thuộc vào chính thiết bị, mà ở đây là chiếc lens fix 50 f1.8 kia BỊ SOFT ở f1.8, vấn đề nằm ở chất lượng quang học của thấu kính cấu thành lens. Để tìm hiểu rõ hơn bác có thể tham khảo review ở các trang Vnphoto, Xóm hay DpReview. Mà nhìn cái giá thành lens bác cũng nên hiểu điều đó, tại sao chiếc fix 50 có khẩu tận 1.4 giá cũng same chiếc fix 85 có khẩu 1.8? Riêng em thì đã dùng qua cả 2 và em đánh giá độ net của fix 85f1.8 hơn 50f1.4, vả lại fix 50 f1.4 nắp trên body crop thì cũng ngang ngửa fix 85 f1.8 trên FF về khoản tiêu cự và DOF, vậy tại sao ko chơi Crop + fix 50 f1.4 mà lại là FF + fix 85 f1.8? Bác tự hiểu nhé
    Và lại, không phải cứ khép khẩu càng nhỏ thì ảnh càng nét, lấy ví dụ luôn con fix 50 f1.8 kia thì khoảng nét tối ưu của nó là từ f2.8 cho đến f11 nhé bác, khép đến f22 chắc chắn ảnh ko nét bằng f11 ! Cái này cũng là do giới hạn về chất lượng phần cứng của lens, chưa kể việc trong 1 vài trường hợp việc khẩu quá nhở sẽ kéo tốc độ màn trập lên thì càng dễ out do rung ( chả biết giới hạn của bác ntn chứ giới hạn của em là 1/30s vs lens ko IS và 1/15s vs lens có IS )
    Còn việc góc chụp sáng tạo hay không, nó nằm ở đầu người chụp chứ lens thì chả ảnh hưởng mấy, nhưng em phải khẳng định 1 điều là 1 chiếc lens đa tiêu cự linh hoạt hơn 1 chiếc lens fix
    puma303, jynftu, Mezzazzy3 người khác thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn