Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Cốm] Chia sẻ về cách chụp và tạo ý tưởng cho người mới cầm máy

Chủ đề thuộc danh mục 'Các kỹ thuật trong nhiếp ảnh' được đăng bởi Cốm, 29/10/13.

Lượt xem: 21,342

1. blackfox890

blackfox890 Thành viên cấp 1

Mà em cũng đến chịu bác, bác bảo hướng dẫn cho newbie - người chưa làm quen vs máy mà đã chơi luôn f1.8 thì thật...8-} Ai mà nghe lời bác mua máy về chụp vs fix 50 tại f1.8 khoảng 2 tuần, đến lúc xem lại ảnh chả đc cái nào để vác lên FB khoe, out lòi tòi phòi => chán => bán máy và chửi bác xúi dại ! :))
    Gấu MonNightF4 thích bài viết này.
  2. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

blackfox890 Bác nói gần chính xác, DOF của 50mm f1.8 trên crop tương đương với 80mm f2.8 trên sensor fullframe chứ ko phải 1.4 Lượng sáng cũng chỉ là f1.8 chứ ko phải 1.4
    blackfox890 thích bài viết này
  3. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

bạn ý nhận bạn ý sai rồi, chém linh tinh mà chẳng hiểu mình nói gì rồi, thôi mọi người ko tranh luận với bạn ý nữa >:D<
  4. blackfox890

xuangiang1011 : à ừ, em lộn , em muốn nói là 85f1.8 vs 50f1.4 :D
  5. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

blackfox890: Cám ơn bạn đã nhận xét. Mình xin trả lời tất cả các ý của bạn đã đề cập đến
    Thứ nhất: Bạn bảo Out nét là " ngoài vùng nét " => đơn giản là tấm ảnh không được nét, có thể do DOF, do rung tay, mẫu dịch chuyển
    Đây chính là điều mình đã nói và xác nhận nó ở những cmt trên kia. Có thể bạn nhầm lẫn giữa cmt của mình và hth

Thứ 2: Bạn bảo
    Cái việc ảnh bị out hay soft ngoài phụ thuộc vào khả năng lấy nét của người chụp còn phụ thuộc vào chính thiết bị,
    Mình nói rằng ngoài bị out do thiết bị thì còn có thể bị out nét do rung tay, mẫu dịch chuyển cũng đâu có sai?

Thứ 3: Bạn bảo
    vậy tại sao ko chơi Crop + fix 50 f1.8 cho rẻ mà lại là FF + fix 85 f1.4, đắt gấp vài lần?
    Mình không rõ có đúng crop + fix 50 1.8 = ff + 85 f1.4 về khoản tiêu cự và DOF hay ko, vì mình ít khi để ý và tính toán những thứ đó, và người ta tại sao phải lên ff + 85 f1.4 cho nhiều tiền là bởi vì màu của crop thì đừng bao giờ so sánh với ff, chất lượng của 50 f1.8 với 85 f1.4 thì có lẽ ko cần phải bàn cãi nhiều.

Thứ 4: Bạn bảo
    Và lại, không phải cứ khép khẩu càng nhỏ thì... ko IS và 1/15s vs lens có IS )
    Có lẽ về khoàn này mình không có nhiều kinh nghiệm và hiểu biết nên nói có phần sai sót. Cám ơn bạn đã thông não cho mình về khoản này
    Tuy nhiên mình cũng xin đính chính lại là việc khép khẩu nhỏ và chụp những vật di chuyển bị nhòe vì tốc độ chụp chậm ko được tính là out nét. Vì vùng nét của khẩu 22 là cực lớn.

Thứ 5: Bạn nói
    việc góc chụp sáng tạo hay không, nó nằm ở đầu người chụp chứ lens thì chả ảnh hưởng mấy
    Đúng vậy, ý mình đang nói đến chính và câu này của bạn. Việc mình nói chụp ở khẩu 1.8 trong 2 tuần là mình muốn ép não phải hoạt động để tìm cách thích nghi với lens, tìm cách cân bằng sáng (dù có để chế độ tự động cân bằng sáng thì rồi cũng sẽ phải tìm tòi học cách chuyển chế độ có thể chỉnh được tốc) , ép người chụp phải học được tính kiên nhẫn khi chụp ảnh. Cũng ko hề liên quan tí nào về chuyện lens tốt với lens ko tốt, lens đa tiêu cự với lens fix cả.

Mình nghĩ có thể mọi người đang hiểu lầm dụng ý của mình khi nói chụp khẩu 1.8 trong 2 tuần. Những người đã từng cầm máy thì nghĩ rằng điều này là vô lý, vì muốn học thì phải chụp ở tất cả các khẩu, nhưng như vậy thì bạn phải hiểu về từng khẩu một. Còn mình thì hướng mọi người đến việc hiểu rõ một khẩu để suy ra các khẩu khác.
  6. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

hth02x1: Bạn đang tự thiền à? Mình ko nói với bạn, lí do là mình nghĩ ko nên phí lời với bạn nữa. Mình đã trả lời từng ý của bạn, nhưng thay vì tiếp tục nói về ý đó bạn lại chuyển ngay sang những ý khác để phù hợp với mục đích của bạn.
    Thay vì ngồi đây phản bác mình, hãy làm cái gì đó cho xã hội đi :)
  7. blackfox890

Cốm : sr bạn, nãy mình viết lộn giữa 50f1.4 và 85f1.8 trên 2 body crop và ff chứ 50f1.8 vs 85f1.4 thì chả có gì phải bàn cãi nữa rồi :D
    Các vấn đề khác mình xin ko nói đến nữa, ok rồi, riêng điều 4 xin nói rõ hơn là khi khép khẩu càng nhỏ, lượng ánh sáng đến cảm biến càng ít, ảnh có xu hướng tối và thiếu sáng, để ảnh đủ sáng thì 1 là giảm tốc độ màn trập => gặp nguy cơ rung tay máy, mẫu dịch chuyển, gió rung, 2 là tăng iso => noise, mất chi tiết, cả 2 đều ko tốt cho lắm so với việc tăng vài khẩu. Ko biết bạn ntn chứ mình sẵn sàng bớt chút ít DOF để tăng tốc độ màn trập, giảm iso để có đc 1 bức ảnh đủ sáng, sạch và nét !
    Cốm thích bài viết này
  8. Gấu Mon

Gấu Mon Thành viên cấp 2

400D là thân máy có sẵn của nhà rồi ạ . ý em hỏi là nó có lắp đc fix 50 f1.8 không anh nhỉ :/
    Cốm thích bài viết này
  9. blackfox890

Theo mình nghĩ, vs những người mới chơi ảnh, mới cầm d-SLR thì rất tham xóa phông, bản thân mình cũng vậy, việc tiếp cận ngay tại bước khẩu lớn sẽ làm khó người mới dùng, điều này là sai lầm. Có lẽ ý bạn muốn mười dùng mạo hiểm, nếm trải đủ cay đắng rồi mới tìm ra chân lý chăng? :-? Mình thì khác, mình muốn an toàn, dần dần làm chủ thiết bị rồi mới sáng tạo, trải nghiệm đc :D
    Cốm thích bài viết này
  10. blackfox890

Gấu Mon : gắn đc e nhé, thoải mái phở tái
    Gấu Mon thích bài viết này
  11. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

blackfox890: Mình cũng hay sử dụng cách này. Ngại nhất là tăng iso sau này cầm ảnh về nhìn noise chán chán
  12. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

:-? Thật ra mình muốn người dùng phát nản với việc chụp suốt ngày out nét với mờ tịt mà tự động não đi tìm cách khắc phục
    blackfox890 thích bài viết này
  13. blackfox890

Cốm : thế thì nhiều người ko đủ kiên trì theo đuổi cái sự nghiệp ảnh ót đâu, vừa tậm tọe đã ngã lên ngã xuống rồi :))
    Ngồi đọc lướt lại 1 vài cmt thì em còn điều này muốn nói vs bác nữa : theo em có tham khảo đc thì ko nên chụp ở khẩu độ lớn nhất và nhỏ nhất của lens nên việc chụp 50f1.8 tại f1.8 ko bao giờ nét bằng chụp 50f1.4 tại f1.8 ( ko tính màu sắc )
    NightF4 thích bài viết này
  14. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

:D Người mới chơi họ háo hức lắm, ko dễ bỏ cuộc đâu.
    Về việc chụp 50f1.8 tại f1.8 ko bao giờ nét bằng chụp 50f1.4 tại f1.8 ( ko tính màu sắc )
    thì đúng là như vậy, và chụp trên ff cũng đỡ out nét hơn là cắm trên crop
  15. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

>:D< nói chung cuối cùng cũng bỏ bộ mặt lịch sự giả tạo đi để lộ bộ mặt "ko cần phí lời nói với bạn" =)) đọc lại đi, tôi chẳng chuyển một cái ý gì cả, vẫn ở trên toàn bộ những ý bạn nói. còn cái việc out nét do rung, vật di chuyển thì chính bạn nói trong khi theo đúng định nghĩa, tôi bảo đó ko phải out nét nên nó chẳng liên quan quái gì đến kĩ năng này nọ, nên chụp mà out là do gear chứ có pro đến mấy thì cũng ko làm ảnh ko bị out với len lởm nếu chụp af. Giờ bạn lại bảo đó ko phải out nét, trước sau tự vả nhau vậy thì chịu rồi
    Cái việc chuyển chế độ cân bằng sáng chẳng liên quan quái gì đến tìm tòi chỉnh tốc cả, để auto whitebalance vẫn chỉnh tốc như thường =)) càng nói càng sai, kiến thức thì mập mờ ko vững.
    Thật ra thì bạn nói đúng được điểm là chụp cho quen một khẩu rồi chuyển khẩu tập dần, nhưng sai ở chỗ chụp ở khẩu đó nó chẳng có cái tác dụng nào như bạn nói mà chỉ khi chuyển sang nhiều khẩu khác mới dần dần nhận ra rõ ràng, và ko cần phải cắm đầu vào trong 2 tuần, và có thể bắt đầu với bất kì khẩu nào, lens nào vì lúc đó chỉ là học những khái niệm cơ bản về kĩ thuật chụp. Hơn nữa lên level thì mơ đi, đó chỉ là làm quen với kĩ thuật cơ bản thôi ;;)
  16. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Cứ coi là như vậy đi. Hater gonna hate
  17. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

đấy, bạn bảo ng khác có ý kiến thì vào tranh luận với bạn, bạn nói sai, linh tinh ko giải thích gì được thì lại nói kiểu cùn cứ coi là vậy đi =)) hater gonna hate, đúng kiểu TDTT =)) nói với bạn một câu là bạn chẳng là cái quái gì cả để tôi để tình cảm vào mà hate với ko hate. Tranh luận như đàn ông với nhau đi, đừng lôi cái kiểu tình cảm đàn bà vào !!!!!!!!!
  18. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Bạn vào toppic và mở lời rằng muốn học hỏi nhưng thực ra là soi mói, bới móc, đá xoáy. Vậy mà bạn bảo bạn đàn ông?
    Bạn ép một người nói chuyện với bạn một cách lịch sự phải nổi nóng với bạn và bạn chộp ngay lúc đó, bạn bảo mình cũng chỉ như bạn. Vậy mà bạn bảo bạn là đàn ông?
    Bạn giống như 1 thằng trẻ con háo thắng. Mình nhường cái phần thắng cho bạn ko thèm nói nữa thì bạn bảo là mình nhận mình sai. Vậy mà bạn bảo bạn là đàn ông?

Bạn muốn tranh luận, mình ko ngại, nhưng mình ko thích nói nhiều với hạng người chỉ chăm chăm mình đúng, và làm mọi cách để mình đúng. Ko biết mở lòng với người khác. Bạn nên để người khác có chút tôn trọng với bạn, tất nhiên mình vẫn giữ sự tôn trọng bạn khi còn có thể. Có thể bạn ko biết, nhưng bạn cũng chưa có cái gì đáng để mình học tập cả. Thậm chí là chưa thấy có chút gì đó xuất sắc trong ảnh của bạn cả. Trong mắt của mình mình chỉ coi bạn như một member trên diễn đàn, bạn có người học hỏi, họ sẽ tôn trọng bạn hơn mình. Chính vì vậy bạn lên giọng với mình là điều ko thể. Và bạn đừng bao giờ nghĩ là mình ở chiếu dưới với bạn? Ko hề.

Quay trờ lại việc clip mình nói trên. Bạn có điều gì thắc mắc, mời nói, mình sẽ giải đáp lại tất cả thắc mắc của bạn trong phạm vi hiểu biết của mình. Mặc dù thực chất mình đã giải đáp hết ở trên rồi. Bạn muốn nói chuyện như những thằng đàn ông, thì điều đầu tiên mong bạn tôn trọng người đối diện, vì thật sự trong mắt họ bạn ko hề có gì đó hơn họ. Có chăng là sự chày bửa hơn mà thôi.
  19. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

:)) chẳng ai ép, chẳng đá xoáy, tôi thấy vô lý nên tôi hỏi để xem bạn giải thích thế nào, bạn giải thích đúng thì tôi đã chẳng nói nữa, nói gì tôi đều có lập luận, bạn nghĩ ko đúng thì gg có sẵn đấy, search và chỉ ra cái tôi sai đi, và nên nhớ tôi cũng ko hề bảo tôi chụp ảnh hơn bạn bao giờ :)) tôi cũng ko hề bảo tôi mới là người đủ khả năng chia sẻ kinh nghiệm và từ trước đến nay tôi cũng chưa lập cái topic nào chia sẻ kinh nghiệm ;;) , topic ảnh thì ai vào chê đều cảm ơn. Bạn ko nói ra được cái đúng của bạn, cái sai của tôi còn tôi chỉ ra được cái sai của bạn thì bạn lại cho rằng tôi luôn cho mình đúng, hài vãi chưởng, chính bạn mới là người luôn cho mình đúng khi người khác đã chỉ rõ ra cái sai của bạn =)) một lần nữa muốn xem đúng hay ko thì bạn có thể dùng gg. còn bạn nổi nóng vì bạn ko tranh luận được chứ tôi có làm gì bạn :-s thực ra lúc đầu tôi tôn trọng bạn nên mới vào hỏi vì xem video mới của bạn bạn ý kiến về việc tranh luận, tôi sợ bạn lại nghĩ tôi nói xấu sau lưng nên vào hỏi trực tiếp, hẳn hoi, tôi thấy ảnh bạn ko đẹp, sai chỗ nào tôi đều nói thẳng. Cái này là kiến thức, chẳng liên quan quái gì đến mở lòng hay ko, kiến thức đúng sai sao lại có mở lòng với ko ở đây #:-s
    Nhưng đến giờ thi thôi, tôn trọng ko còn đâu :)) cũng chẳng cần nói gì nhiều nữa, nhg ai mà chịu khó đọc đến đây thì họ cũng tự hiểu vấn đề.
  20. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

:) Hãy cứ yên vị trong cái bọc đấy đi. Nó khá ấm với bạn đấy.

Ủng hộ diễn đàn