Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Con gái 33 tuổi bắt đầu nghề Kiến Trúc Sư có muộn không ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về kiến trúc' được đăng bởi huongwebdesign, 29/7/15.

Lượt xem: 7,181

1. huongwebdesign Mới đăng kí

Chào mọi người !

Mình là nữ có 1 vấn đề băn khoăn nên lên đây xin ý kiến của các bạn ( Anh chị em...).
    Trước tốt nghiệp cấp 3 xong mình thi ĐH Kiến Trúc khoa công trình trượt, mình đi học CĐ khoa CNTT, tiếp tục bảo lưu CĐ và thi tiếp 2 năm nữa nhưng vẫn ko đỗ.
    Sau đó ra trường và đi làm tới hiện tại đang làm thiết kế website. Nhưng cho tới bây giờ vẫn nung nấu ý định thi Kiến Trúc khoa công trình tiếp ( Thi toán, lý, vẽ). trong khi đó hiện tại mình đã 27 tuổi ( SN 1988 ).
    Thực sự niềm đam mê với kai nghề này mó không nguôi ngoai trong tâm trí của bản thân, mình luôn muốn thi và muốn học tiếp, biết rằng lúc đó cũng đã nhiều tuổi đối với 1 người con gái và chưa lập gia đình
    Không biết rằng học gần 5 năm thì lúc ra trường mình sẽ là 33t, bắt đầu chập chững bước vào nghề có là muộn và có nhìu khó khăn gì không ???

Mong rằng nhận được sự góp ý từ các đàn anh chị đi trước và các bạn.

Xin chân thành cám ơn !

...
    Phạm Hữu Dư thích bài viết này
  2. dienbinh

dienbinh Thành viên cấp 2

Chuyện học thì chẳng bao giờ là muộn, nếu bạn thu xếp được chuyện gia đình, miếng cơm, manh áo thì bao nhiêu tuổi mà học không được. Mới 33 tuổi bạn vẩn có thể xin việc làm vì thường các công ty tuyển từ 25-35 tuổi, bạn còn dư 2 năm
  3. Gurl

Gurl Thành viên cấp 3

Bạn đã thi đỗ chưa? Vì mình thấy bạn thi lại nhiều lần rồi mà vẫn ko đỗ. Vậy lần này bạn có tự tin vào khả năng của mình ko? Ngành học này theo mình là khá vất vả đối với con gái đấy. -..-

Theo mình 33 tuổi bắt đầu lập nghiệp cũng ko phải là quá muộn đâu, chỉ cần bạn vẫn giữ đc lửa đam mê như bây giờ với công việc mai sau là đc. Tất nhiên tuổi đó mình già hơn thì ảnh hưởng đến sức khỏe, học hành thức khuya có hại, rồi nhan sắc... đầu óc và sự nhiệt huyết ko đc nhanh nhạy như các em trẻ...
    Bạn đã xác định được con đường khá chông gai trước mắt chưa?
    Bố mẹ bạn vẫn nuôi ăn học hay bạn tính đi làm thêm? Bố mẹ bạn có đồng ý cho con gái học tiếp 05 năm ko? Các cụ có con gái tuổi này là sốt ruột lắm rồi đó :D Nếu được hậu thuẫn từ gia đình khi học thì giảm thiểu mệt mỏi chán nản cho bản thân.
    Mình thấy trường hợp bạn - nửa muốn bạn tiếp tục đam mê nhưng lại cũng lo cho cuộc sống gia đình của bạn.
    Bạn cân nhắc kỹ xem mình thực sự muốn gì? Sẽ được gì - mất gì nhé.
    Chúc bạn sớm đưa ra quyết định đúng đắn.
    ToiHocDoHoa.comhuongwebdesign thích bài viết này.
  4. huongwebdesign

huongwebdesign Mới đăng kí

Gurl cám ơm bạn, mình không được ai hâu thuẫn cả, nhất là về phía gia đình thì lại càng không, ngay từ khi mình thi năm thứ 2 đã bị phản đối rồi, mọi người không ai muốn mình học tiếp. Mình sẽ vẫn thi và học mà ko cho ai biết cả. Sắp tới mình có ý định mở công ty riêng và làm ngoài để có thời gian và tài chính theo đuổi ước mơ.
    Gurl thích bài viết này
  5. Gurl

Gurl Thành viên cấp 3

Mình sau khi đọc thì thấy bạn có tinh thần sắt đó :D cá tính lắm bạn! Mình tin rằng bạn sẽ làm được với quyết tâm cao như vậy.~^o^~
    Chúc bạn luôn vững tâm để thực hiện ước mơ của mình nhé (*)
    huongwebdesign thích bài viết này
  6. huongwebdesign

Gurl chả hiểu sao t đã rớm nc mắt khi đọc bình luận của bạn. thanks...
    Gurl thích bài viết này
  7. Dalthedragon

Dalthedragon Mới đăng kí

Em nghĩ chị nên cân nhắc kĩ về việc mở công ty riêng, vì thực sự là để có thể có nguồn vốn từ việc mở công ty thì cần đầu tư rất nhiều công sức trong một thời gian dài. Tuy em chưa đi làm nhưng em đang học năm cuối ngành Kinh tế nên điều này em có thể cảm nhận được và các giảng viên họ cũng đưa ra lời khuyên.
    Việc theo đuổi đam mê em nghĩ không có độ tuổi, mình cứ tích luỹ kiến thức và kinh nghiệm ở lĩnh vực mình yêu thích thì thành công sẽ đến.
  8. nodsinqn

nodsinqn Thành viên cấp 2

"Không có gì là muộn khi bắt đầu 1 việc" nó đơn giản là phương châm sống của mình>:D<
    Bạn hiểu ý mình chứ. Và cũng hi vọng bạn sớm đưa ra quyết định của mình:)>-
  9. daotruong94

daotruong94 Thành viên cấp 2

hay quá năem nay e mới 22t tha hồ thời gian
  10. Gurl

Gurl Thành viên cấp 3

Dalthedragon Bạn đọc kỹ chưa đó? Bạn chủ top hỏi là 33t có muộn để bắt đầu lập nghiệp ko mà?
    Bạn ấy đâu có ý định mở cty riêng gì? Chỉ là đam mê với nghề kiến trúc công trình thôi bạn ạ. Mà chả ai vừa ra trường lại mở ngay cty cả?
  11. huongwebdesign

Gurl ừ mình cũng có ý định mở công ty thời gian tới nhưng là về mảng website vì mình cũng làm trong ngành được 1 time đủ kiến thức về nó, và tiếp tục thi bên kiến trúc như bạn nói mà, luk học Kiến Trúc xong là mình sẽ 33t rồi ?@_@?
  12. Tiểu trư

Tiểu trư Thành viên cấp 2

Hình như Kiến trúc có hệ đại học vừa học vừa làm đó chị,nếu chị bí thời gian quá có thể tham khảo.Ngày chị đi làm tối chị đi học
  13. laidb201

laidb201 Thành viên cấp 2

Ông này 60tuổi rồi mà còn thi đại!
  14. laidb201

laidb201 Thành viên cấp 2

Cố lên chị ơi! Không sau này lại hối hận.
  15. duongarc

duongarc Thành viên cấp 1

Bạn bằng tuổi mình. có điều mình may mắn hơn là đã ra trường được 4 năm rồi. Nếu bạn có đam mê thì cứ học, tuy nhiên con gái cũng khá vất va khi theo ngành này.
    Nếu bạn ko bị gánh lo cơm áo gạo tiền thì học 5 năm cũng ko sao mà, còn nếu bạn phải kiếm tiền thì hoặc bạn nên học tk nội thất, nếu có kiến thức căn bản và có thẩm mỹ tốt thì bạn chỉ cần học thêm các phần mềm ở các trung tâm là được, cộng thêm việc học hỏi bên ngoài. Nói thực là sau 5 năm học đại học mình thấy có mỗi cái lợi là lấy được cái bằng, còn lại các kiến thức đều tự học hết
    Mai783huongwebdesign thích bài viết này.
  16. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân Thành viên cấp 2

chỉ sợ bạn lấy chồng muộn thôi - còn công việc càng già càng kinh nghiệm
  17. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

không nên, ngành này cần wen biết và nâng đỡ khá nhiều. 33t, độ rủi ro wá cao, bạn nên chắc là bạn hỏi lời khuyên từ những người bạn wen biết hơn là hỏi trên 1 4rum nơi 1 phần toàn mấy đứa đi học chưa xong, đời còn màu hồng. Mở cty bạn nên nghĩ vốn duy trì rồi kím dự án thế nào nữa, wản lý nó khác hẳn việc làm công.
    Mai783 thích bài viết này
  18. Su Thang

Su Thang Thành viên cấp 1

Nếu bạn thật sự đam mê cứ theo đuổi, quãng đời còn lại nếu bạn không theo đuổi đam mê thì công việc bạn làm cũng sẽ không đem lại nhiều niềm vui cho bạn, mình hơn bạn 1 tuổi, nhưng mình mới thực sự theo đuổi nghề thiết kế được 5 tháng, trước đây chỉ là thằng nhân viên văn phòng tẻ nhạt. nếu sống theo đam mê, kinh tế khó khăn hay giàu có thì bạn cũng sẽ được thực sự vui và cảm thấy "Đã" khi làm việc. Chúc bạn thành công thật nhiều!
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn