Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Công thức up hình đẹp lên Facebook với chất lượng cao nhất

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi huypdu, 14/9/13.

Lượt xem: 19,755

1. khungdanxua

khungdanxua Thành viên cấp 1

cac ban phai chinh color setting cho PTS khong thoi xuat anh ra se bi sai mau.
  2. MioDung

MioDung Thành viên cấp 3

rất hay và thú vị, sẽ thử ngay khi có thể, thank bạn ! :*
    huypdu thích bài viết này
  3. Tiểu Chibi

Tiểu Chibi Thành viên cấp 1

topic này hay ^^ :like:
  4. kennylai9x

kennylai9x Thành viên cấp 1

em có thắc mắc 2 câu hỏi là :
    1. khi resize ảnh có chiều ngang là 2048px thì chiều dọc là bao nhiêu ?
    2. khi lưu ảnh thì chỉnh thông số ppi kiểu gì, có phải là chỉnh resolution trong Alt + Ctrl + I của pts ko

ai giúp em giải đáp thắc mắc được ko ạ?
  5. bum90

bum90 Thành viên cấp 2

bài viết bổ ích ... thanks bác nhìu !
  6. huy nhõ

huy nhõ Thành viên cấp 2

hay lắm đó bác ^^
  7. yun

yun Thành viên cấp 2

khổ mắt kém máy tính lởm nhìn mãi ko thấy gì :))
  8. Quangdung0609

Quangdung0609 Thành viên cấp 3

cũng phải tỉ mỉ lắm mới nhận ra :)
  9. Furin

Furin Thành viên cấp 3

Chẳng hiểu gì cả :):)
  10. Melody Coffee

Melody Coffee Thành viên cấp 1

File PNG nặng gấp mấy lần JPG. Khi lưu về, từ PNG, cũng bị đổi thành JPG. Cơ mà mình thấy dù up lên bằng JPG hay PNG thì Facebook cũng nén hình à, cũng bị vỡ hết nét hình. Dù có 2048px vẫn nén như thường thôi. :|
  11. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Việc nén thì tất nhiên là sẽ nén nhưng hầu như các tấm hình có độ phân giải và kích thước lớn đều ít bị fix hơn. Nhưng đặc biệt tấm hình nào có nhiều màu sắc là nó nhoè thôi rồi.
  12. Melody Coffee

Vậy bác biết làm thế nào để cái cover Facebook không bị vỡ nét hình khi đăng lên không? (Tại sao không tag tên bác Dù Kun VietDesigner được vậy?)
  13. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Melody Coffe: Cũng vậy cả thôi, trừ những tấm hình ít màu với lại ko loè loẹt thì may ra :D

P/s: Gõ @ rồi gỡ tên ních diễn đàn là nó sẽ có gợi ý mà, hoặc cứ gõ đúng tên như tag như Fb rồi nó sẽ tự có thôi :D

Hoặc:
    Code:
    [USER=406]Dù Kun VietDesigner[/USER]
    Melody Coffee thích bài viết này
  14. Melody Coffee

Vậy là vẫn dùng đuôi PNG, 2048px, 851:315 hả bác?
    Dù Kun VietDesigner (bác thông cảm, @ nãy giờ mà vẫn không ra, em đành dùng theo mã code bác ghi).
    Hồng Sơn thích bài viết này
  15. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Đuôi .png với .jpg thì cũng vậy thôi. Có điều .png nó nén nặng hơn với lại post lên cũng thế cả ;))
    Melody Coffee thích bài viết này
  16. Melody Coffee

Oh, vậy dùng JPG cho nhanh, gọn, lẹ. Mặc kệ Facebook muốn mần gì thì mần :))
  17. Vô Danh Vô Thực (bị xóa)

Vô Danh Vô Thực (bị xóa) Thành viên cấp 2

Theo kinh nghiệm làm communication plan cho các brand của mình thì có nhiều loại kích thước dành cho từng loại hình ảnh để post lên fb (bài post giải trí, post sản phẩm, chạy fb ads, chạy promote, offer...), ở đây mình chỉ đề cập đến 2 kích thước sau dùng cho post bình thường có thể khiến hình ảnh của các bạn được tối ưu trên new feed của bạn bè/fans.

720px chiều ngang, chiều cao có thể thấp hơn 720 vẫn ok: khi post lên fb sẽ tự scale về 470px chiều ngang, nhưng khi click vào hình sẽ phóng ra đủ rõ trên màn hình lap/desktop. Lưu định dạng PNG, dung lượng tùy yếu tố đồ họa mà dao động khoảng 400kb đến 1.2mb. Kích thước này có ưu điểm là khiến việc load hình tương đối nhanh, mà chất lượng hình vẫn tương đối tốt, phù hợp cho các post giải trí, không quá chú trọng vào yếu tố đẹp đẽ của hình ảnh.

960px chiều ngang, chiều cao có thể điều chỉnh tùy layout, thường thì là 720px: lưu ở định dạng PNG, tùy yếu tố đồ họa mà dao động trên dưới 1mb, có khi lên đến 2mb. ƯU điểm của size này là giúp hiển thị hình ảnh tốt khi click vào hình, nhưng điều đó cũng khiến trở thành nhược điểm là việc load hình khá lâu nếu mạng chập chờn, khiến người xem không đủ kiên nhận đợi. Kích thước này phù hợp với các loại post đầu tư về đối tượng trong ảnh như poster hay ảnh chụp đồ ăn, mỹ phẩm, quần áo, thời trang, hoa cỏ vân vân...

Cá nhân mình kinh nghiệm đó là nên dùng size 720px, khi design hình ảnh thì chỉ nêu ra các yếu tố nội dung chính, viết to để dễ đọc. vì bản thân bài post cũng có phần caption để viết rõ nội dung cụ thể. Điều này giúp người dùng fb không cần phải zoom hình, khiến hình ảnh bị nhòe khi phóng to.

Trên đây là những gf mình tự đúc kết được sau một thời gian đi làm mảng quảng cáo online. Hy vọng sẽ giúp các bạn phần nào, cũng là cơ hội để mình cập nhật thêm những kinh nghiệm của các bạn khác :D
  18. Vô Danh Vô Thực (bị xóa)

Vô Danh Vô Thực (bị xóa) Thành viên cấp 2

file PNG post fb sẽ đẹp hơn Jpeg nhé các bác, không biết giải thích sao chứ mình thử nghiệm thì thấy như vậy. Còn một số bạn nói cái nào cũng bị vỡ ảnh thì nên xem ảnh gốc đưa vào có lớn hơn size các bạn xuất ra không nhé. Và dpi nên để 72 thôi, cao hơn sẽ khiến file nặng mà không cần thiết :)

Ủng hộ diễn đàn