Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Công ty bắt nhân viên làm 7 ngày trong tuần là đúng hay sai?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi SweetQN94, 5/3/18.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 32,409

1. TuanDesigner91

TuanDesigner91 Mới đăng kí

SweetQN94 Nói hay lắm bạn ơi. Nhưng bọn đấy mặt dày lắm, toàn COCC thì nó không biêt liêm sỉ là gì đâu =))
  2. silen

silen Mới đăng kí

Hay lắm đọc drama cty hay vl :)) mà có vẻ là ở đà nẵng =))
  3. Tan1988

Tan1988 Mới đăng kí

Hi tuấn đì sai.. hahaha. Mượn topic của 1 thanh niên đang bức xúc.. đăng bài có sửa ps lịch làm việc để tát nc theo mưa. Ahbp. Nói sai đi. Nhiêu đó đủ đánh giá e rồi. A kết thúc ở đây với một câu kết duy nhất "đi làm" chọn chỗ tốt nhất mình có thể, không ai làm tại cty đi chửi hùa như đúng rồi, ăn cây nào rào cây đó. So với mặt bằng ĐN cty ổn định nhất rồi.. ko thì thử qua Miche...Dairu.. hay dân Lab rồi sẽ rõ.
    tranvan.muon thích bài viết này
  4. GIO92

GIO92 Mới đăng kí

SweetQN94: chửi thẳng mặt rồi nghỉ bạn ơi, chả sợ gì cả. :D :D
    Bên ngoài có nhiều việc bạn có thể xin làm với mức lương ngag bằng hoặc cao hơn ở đó.
    Làm ở đó thì như cái máy cày thôi.
  5. Tan1988

Tan1988 Mới đăng kí

Sweet94
    Mạnh dạn lên em. Lên nc thẳng. A ko quy chụp, e ký cam kết bảo mật mà e nhỉ. Nói chung thà như e. Như thằng cùi bắp kia a khinh.
  6. demons hunter

demons hunter Mới đăng kí

SweetQN94 suy nghĩ hèn ? ... ủa tại sao ai cũng làm như e mà sao k thấy họ lên tiếng ... sao mình e lên tiếng thế ? hay e đang nghĩ là mình sẽ là người lấy lại công bằng cho tất cả mọi người =)) a cũng đang có nhiều người bạn đang còn làm ở đó họ cũng cảm thấy mệt nhưng k phải lên đây đăng đàn khóc lóc các kiểu như e ?? vì họ vẫn đang cần việc làm để nuôi bản thân họ và gia đình họ ... còn e lên đây hỏi cái gì ở đây ?? còn e thích thể hiện mình sẽ đòi công bằng cho mọi người thì lên sở lao động ấy .. làm cái đơn tố cáo ?? rồi ra mặt nói chứ đừng núp lùm mà nén đá thế :O
  7. zoombie

zoombie Mới đăng kí

Theo mình đánh giá thì ở đây có mấy vấn đề: Công ty này luôn cởi mở cho người lao động góp ý mà không góp ý lại lên mạng xã hội bêu rếu. Công ty trước giờ đều chi trả đàng hoàng các chế độ, thậm chí so với những công ty dịch vụ đặc thù phải làm việc lễ tết, hay thường xuyên OT thì chế độ tốt hơn hẳn. Những bạn nữ làm ca đêm vất vả, thai sản, gia đình có việc đều được xem xét chuyển ca sáng hoặc chiều. Còn đi làm dĩ nhiên là phải theo quy định của công ty, làm không tốt thì công ty nhắc nhở đó là điều bt. Từ trước đến nay cũng không phải là liên tục OT, chỉ có đợt ra tết này hàng hơi nhiều thì công ty kêu gọi nhân viên góp sức hỗ trợ, chia đều chỉ tiêu cho mỗi người OT 1 ít, đảm bảo hôm nay OT rồi thì mai được nghỉ. CHẳng lẽ ăn lương công ty mà 1 chút công sức đóng góp lại k kêu la sao? Nếu ai cũng như bạn chắc công ty đóng cửa sớm.
    Tan1988 thích bài viết này
  8. tieuconuong

tieuconuong Thành viên cấp 2

Ngày Quốc tế Lao động hay ngày 1 tháng 5 là ngày lễ kỷ niệm và ngày hành động của phong trào công nhân quốc tế và của người lao động. Vào các ngày 1 tháng 5, tại nhiều nước trên thế giới, có khi tại MỹCanada, thường có các cuộc biểu tình trên đường phố của hàng triệu người lao động và các tổ chức công đoàn của họ. Vào ngày này, các phong trào cộng sản, cánh tả, các tổ chức theo chủ nghĩa vô chính phủ cùng với các công đoàn liên minh thực hiện các cuộc tuần hành trên đường phố yêu cầu mở rộng các quyền lao động và an sinh xã hội.

Năm 1886, tại thành phố công nghiệp lớn Chicago, Đại hội Liên đoàn Lao động Mỹ thông qua nghị quyết nêu rõ: "...Từ ngày 1/5/1886, ngày lao động của tất cả các công nhân sẽ là 8 giờ". Sở dĩ ngày 1/5 được chọn bởi đây là ngày bắt đầu một năm kế toán tại hầu hết các nhà máy, xí nghiệp ở Mỹ. Vào ngày này, hợp đồng mới giữa thợ và chủ sẽ được ký. Giới chủ tư bản có thể biết trước quyết định của công nhân mà không thể kiếm cớ chối từ.

Ngày 1/5/1886, do yêu cầu của công nhân không được đáp ứng một cách đầy đủ, giới công nhân trên toàn nước Mỹ đã tham gia bãi công nhằm gây áp lực buộc giới chủ thực hiện yêu sách của mình. Đầu tiên là cuộc bãi công tại thành phố Chicago. Khoảng 40 nghìn người không đến nhà máy. Họ tổ chức mit-tinh, biểu tình trên thành phố với biểu ngữ "Từ hôm nay không người thợ nào làm việc quá 8 giờ một ngày! Phải thực hiện 8 giờ làm việc, 8 giờ nghỉ ngơi, 8 giờ vui chơi!" Cuộc đấu tranh lôi cuốn ngày càng đông người tham gia. Cũng trong ngày hôm đó, tại các trung tâm công nghiệp khác trên nước Mỹ đã nổ ra 5.000 cuộc bãi công với 340 nghìn công nhân tham gia. Ở Washington, New York, Baltimore, Boston... hơn 125.000 công nhân giành được quyền ngày chỉ phải làm 8 giờ.

Các cuộc biểu tình bị đàn áp nặng nề. Giới chủ đuổi những công nhân bãi công, thuê người làm ở các thành phố bên cạnh, thuê bọn khiêu khích và cảnh sát đàn áp, phá hoại cuộc đấu tranh của công nhân. Đặc biệt, ở Chicago, cảnh sát đã xả súng vào đoàn người tay không, làm 4 người chết, hơn 70 bị thương và trên 100 người bị bắt[1]. Các xung đột xảy ra dữ dội khiến hàng trăm công nhân chết và bị thương, nhiều thủ lĩnh công đoàn bị bắt... gây nên sự kiện thảm sát Haymarket năm 1886 tại Chicago, Mỹ. Nhưng cuối cùng, giới chủ phải chấp nhận yêu sách của công nhân.

Ngày 20/6/1889, ba năm sau "thảm kịch" tại thành phố Chicago, Quốc tế cộng sản lần II nhóm họp tại Paris (Pháp). Dưới sự lãnh đạo của Friedrich Engels, Đại hội lần thứ nhất của Quốc tế Cộng sản II đã quyết định lấy ngày 1/5 hàng năm làm ngày biểu dương lực lượng và đấu tranh chung của tầng lớp vô sản các nước.

Hehe uổng công các bậc tiền nhân đấu tranh cho người lao động ngày làm 8 giờ
    _noregret_ thích bài viết này
  9. tieuconuong

tieuconuong Thành viên cấp 2

zoombie bạn nói sai rồi nếu sản phẩm nhiều hay gì đó thì công ty phải tuyển thêm người vào để làm việc chứ không phải áp lên các cá nahn6 khác theo kiểu : hôm nay việc nhiều anh ở lại làm cho tôi... mà theo hợp đồng lao động ngày 8 tiếng thôi, còn cái thòng theo là làm theo chỉ đạo của cấp trên nhưng mà cần phải có văn bản hôm nay làm thêm bao nhiêu tiếng để tính tiền... trợ cấp dăm cái bánh chả đáng
  10. zoombie

zoombie Mới đăng kí

Đồng ý với bạn là nếu OT quanh năm suốt tháng mà k tuyển ng là công ty có vấn đề. Nhưng nếu nó chỉ là 1 vai thời điểm thì đã đi làm thì phải đóng góp chút công sức chứ bạn. Và nếu làm thêm giờ cũng đâu phải không công
    tranvan.muondrax thích bài viết này.
  11. rain 736

rain 736 Mới đăng kí

Con em mình làm ở đây bị bắt làm liên tục 2 tuần 2 chủ nhật tính thêm tuần này nữa là tầm 20 ngày làm liên tục rồi thấy mà tội, tuần cuối tháng 2 và tuần đầu tháng 3. Làm thế nhân viên ức chế đúng rồi.
  12. David★Lyn

David★Lyn Thành viên cấp 2

Sao ko hù ngược lại. đuổi đc thì đuổi đi. Không cần phải doạ cho mệt. Chửi thẳng cho đỡ ức chế, chứ nói trên đây thì ai cũng biết sai nhưng ko giúp đc gì đâu
    tranvan.muonbkdn874 thích bài viết này.
  13. HuyHoangHP

HuyHoangHP Mới đăng kí

đang lượn lờ để tìm tư liệu mà thấy post này sôi nổi quá nên muốn vào hỏi 1 câu thôi SweetQN94 lương ở công ty đấy trả như thế nào ? nếu tần suất tăng ca nhiều như thế mà lương cơ bản trên 10 tr ko tính tăng ca thì ok , ko có ý kiến nếu lương lèo tèo đc 6 7 tr thì mình khuyên bạn nghỉ mẹ nó đi cho nó nhẹ đầu
    đi làm mấy cty quảng cáo lương 6 7 tr nhẹ nhàng thanh thản rỗi thì kiếm thêm việc ngoài mà làm còn hơn
    Chỉnh sửa lần cuối: 7/3/18
    bkdn874drax thích bài viết này.
  14. TungSimple

TungSimple Mới đăng kí

Dramma của công ty chất quá =))))) làm bục mặt vậy lương éo nổi 10 củ :v
    silen thích bài viết này
  15. bkdn874

bkdn874 Mới đăng kí

Làm bục mặt ot các kiểu may ra đc 8 củ, muốn 10 thì ngày bỏ thêm 4 5 tiếng cày fl nhé.Chốt cái là nó ép đi làm, ức chế. Mở mồm như kiểu mình mang ơn cty mới vl. Bố bỏ sức lao động của mình đánh đổi nhé
    HuyHoangHPsilen thích bài viết này.
  16. _noregret_

_noregret_ Thành viên cấp 2

Mấy ông bênh cái công ty này thì tôi cũng đến chịu :)) sai luật lè lè ra còn cố cãi :))
    bkdn874 thích bài viết này
  17. HuyHoangHP

HuyHoangHP Mới đăng kí

bkdn874 nói thật nếu bục mặt ra làm đc 8 củ thì nghỉ mẹ cho lành nhớ hồi cty cũ cách đây 2 năm làm cũng trả mình 8 củ 1 tháng ko tính tăng ca, cv nhàn hạ chỉ thiết kế quảng cáo bình thường thời gian rỗi trong h làm việc vẫn trang thủ làm việc bên ngoài riêng, chỉ vì tăng ca 4 ngày CN ko tính x3 mình nghỉ mẹ luôn
  18. HuyHoangHP

HuyHoangHP Mới đăng kí

khuyên em gái 1 câu chân thành trau dồi kỹ năng đi, làm việc ko phải sợ bố con thằng nào đảm bảo cho mình 1 sự chắc chắn là đi đâu cũng xin được việc em sẽ tự tin trong bất kì công việc nào , mình thì giỏi thì ko dám nhận nhưng có thể khẳng định được mình có đủ kỹ năng để ko bao h mình sợ thất nghiệp ,
    phải khiến cho người thuê mình sợ mình bỏ công việc chứ đừng làm người lao động sợ sếp như sợ cọp vì sợ mất việc nếu cảm thấy bất mãn thì nói thẳng luôn chả việc gì phải sợ cái gì hết nếu ổn thỏa thì làm việc tiếp cảm thấy ko chấp nhận được thì chào tạm biệt
    tranvan.muonbkdn874 thích bài viết này.
  19. bkdn874

bkdn874 Mới đăng kí

Bác HuyHoang nói hay quá , cơ bản chỗ này cũng chỉ là nơi cho các em đào tạo kỹ năng , sống chung vs nhiệt thôi. Ngoài kia đâu thiếu cty tốt, mỗi người tự tìm cv phù hợp vs mình thôi.
    Còn trong cty thiếu gì mấy thằng bợ đít , chó săn của sếp X. Tụi nó nói mà đéo biết nhục.
  20. _noregret_

_noregret_ Thành viên cấp 2

Mấy ông bênh cái cty này thì giỏi rồi :)) nghĩ sao thế giới ra ngày 1/5 quốc tế lao động chưa , người ta làm việc để sống chứ ko phải sống để làm việc nhé :)) với nghĩ tại sao lại có luật lao động đi hay là tại sao ở các công ty xí nghiệp phải có cả công đoàn để bảo vệ quyền lợi người lao động nhé chứ không phải nghĩ là bỏ tiền trả công thì muốn gì thì muốn nhé , còn chủ thớt chả có gì sai khi thông báo cho cộng đồng về công ty này cả ,xã hội mở nên thông tin chỗ nào xấu nên đc cộng đồng biết nhiều càng tốt để người khác tránh với bài trừ cái kiểu như này . Như thế là đấu tranh công bằng chứ chả có gì sai như mấy thanh niên bênh công ty kia vào phát biểu là chủ thớt sai khi lập topic này cả nhé , con người đi làm công theo thỏa thuận hợp tác đôi bên chứ không phải là bán sức lao động kiểu nô lệ vắt kiệt sức không ngày nghỉ rồi được trả đồng lương bèo bọt nhé !
    HuyHoangHP, silenbkdn874 thích bài viết này.
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn