Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Công ty gia công phần mềm có chịu thuế gtgt không?

Chủ đề thuộc danh mục 'Quảng cáo - Dịch vụ - Mua bán về design' được đăng bởi hotrotinviet, 3/12/21.

Lượt xem: 150

  1. hotrotinviet Mới đăng kí

    Công ty cung cấp dịch vụ gia công phần mềm thì có chịu thuế giá trị gia tăng không? Cùng Tín Việt xem qua bài viết dưới đây nhé!Theo điều 3 Luật Thuế giá trị gia tăng năm 2008; sửa đổi, bổ sung năm 2013, năm 2014, năm 2016 quy định:

    [​IMG]

    “Điều 3. Đối tượng chịu thuế

    Hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam là đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng, trừ các đối tượng quy định tại Điều 5 của Luật này.”.

    Xem thêm dịch vụ thành lập doanh nghiệp

    Khoản 21 Điều 5 3 Luật Thuế giá trị gia tăng năm 2008; sửa đổi, bổ sung năm 2013, năm 2014, năm 2016 quy định:

    Đối tượng không chịu thuế có đối tượng:

    21. Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ; chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ; phần mềm máy tính.

    Cụ thể hóa các nội dung của Luật này, tại Điều 2 và Khoản 21 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng quy định:

    Điều 2. Đối tượng chịu thuế

    Đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT) là hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam (bao gồm cả hàng hóa, dịch vụ mua của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài), trừ các đối tượng không chịu thuế GTGT.

    Điều 4. Đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng

    Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ; chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ. Trường hợp hợp đồng chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ có kèm theo chuyển giao máy móc, thiết bị thì đối tượng không chịu thuế GTGT tính trên phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng; trường hợp không tách riêng được thì thuế GTGT được tính trên cả phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng cùng với máy móc, thiết bị.

    Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật.”.

    Theo quy định tại khoản 21 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC thì phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật đều không phải chịu thuế giá trị gia tăng.

    Tổng hợp các thông tin ở trên, như vậy doanh nghiệp bạn sản xuất sản phẩm phần mềm máy tính thuộc đối tượng hàng hóa không phải chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT).

    ...

Ủng hộ diễn đàn