Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Convert từ RGB sang CMYK trong Adobe Photoshop sao cho ít biến màu

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi GiangPM, 24/8/15.

Lượt xem: 151,735

1. phamminhgiang

phamminhgiang Mới đăng kí

Kamikamepk ,
    Photoshop là chương trình xử lý ảnh để làm nhiều việc khác nhau, trong đó có cả mục đich xử lý ảnh để in Offset (dùng ảnh CMYK) nên nó hiển thị ảnh dạng nào cũng tốt. Còn nếu bạn xem bằng các chương trình xem ảnh khác trên máy tính, mặc định hỗ trợ xem ảnh RGB thì đương nhiên nó xấu. Bạn cần biết thao tác chỉnh màu RGB sang CMYK ít biến màu mục tiêu là để in Offset chứ không phải để xem ảnh trên máy tính đâu.
    Hạnh Nhân Ngôdaithinh thích bài viết này.
  2. NHỎ QUỶ 168

NHỎ QUỶ 168 Mới đăng kí

cho em hỏi làm trường hợp ngược lại thì sao ak? lúc em chỉnh hình để dạnh CMYK mục đích để in, nhưng giờ cần post bài lên 1 sồ trang chỉ chấp nhận hình hệ RGB. giờ em phải làm sao ak?
    nếu chỉ vào image thì màu nó tái nhợt luôn ak, nhờ ad giúp em với ạ. em cám ơn!
  3. GiangPM

GiangPM Banned

NHỎ QUỶ 168, đơn giản như đan rổ là bạn chụp màn hình bằng phím PrtScr rồi tạo file mới với định dạng RGB, Paste vào, sau đó crop lại cho đúng khung hình là OK mà.
  4. bdesign

bdesign Banned

Rất hay. Bây giờ mới biết. Thanks. Nhưng xin hỏi chủ thớt, sau khi chỉnh Ink Color, Dot Gain và Black Ink Limit, thì khi in offset ra có khác gì so với để mặc định như cũ không? Vì mình hiểu, Dot Gain là góc xoay tram, Black Ink Limit là độ chồng màu của đen?
    Chỉnh sửa lần cuối: 27/4/16
  5. madi3d8

madi3d8 Thành viên cấp 1

Sao ở trang web indesign secret họ bảo cứ để ảnh là RGB vào in bình thường nhỉ ?? in offset đó
  6. Nô Bi Tồ

Nô Bi Tồ Thành viên cấp 1

với "ảnh" của mình thì cách trên lại cho lệch độ bảo hòa một số màu ( cũng khá khá để nhìn ra ) khi xem trên cả pts cs6 và window photo viewer, không biết in ra có khác biệt nhiều không!
  7. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

Cái này chỉ áp dụng nhìn trên màn hình thôi. Chứ đi in 4 màu chắc chắn không ra được màu như trong hình bởi vì 2 hệ màu khác nhau, 2 công nghệ khác nhau. Có những màu RGB có thể hiện thị được nhưng CMYK không được.
    Nhưng hiện nay đã có dòng máy in cao cấp in trên hệ màu sRGB có thể giải quyết được in màu RGB đẹp như hình. Nhưng giá hơi chát :D.
    In offset thì in quen rồi mới chỉnh lại được tầm 85% là đẹp lắm rồi.
    Nô Bi Tồ thích bài viết này
  8. Kendy Duy Anh

Kendy Duy Anh Mới đăng kí

9. xeom900

xeom900 Mới đăng kí

Thanks thớt ạ
  10. KhiemThai

KhiemThai Thành viên cấp 2

chào các bác!
    E có cái này muốn nhờ các bác hướng dẫn dùm e.
    E đã chuyển hệ màu từ RGB sang CMYK theo cách này và đã ổn. Tuy nhiên, sau đó e mở các file khác để làm việc thì nó auto ở hệ màu CMYK (mặc dù e đã chọn chế độ RGB trong Image -> Mode). Do vậy mà e k thể lưu ảnh .png được. Nhờ các bác hỗ trợ e với ạ. Thank you!
  11. drax

drax Thành viên cấp 4

KhiemThai cái này là chuyển profile màu, ko phải chuyển mode màu. b cần chuyển lại profile màu là rgb, done.
  12. KhiemThai

KhiemThai Thành viên cấp 2

drax hướng dẫn chi tiết hơn dùm m chỗ này đc k
  13. drax

drax Thành viên cấp 4

KhiemThai thì b làm như tut ấy, nhưng chọn lại cái profile là srgb...2.1 thôi.
  14. minhquynh2007

minhquynh2007 Thành viên cấp 1

Một câu hỏi lạ kỳ, nên đọc thêm về hệ màu nhé:))

Ủng hộ diễn đàn