Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Corle bị lag khi lưu ảnh sang JPEG hoặc PNG

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Corel' được đăng bởi Nguyễn Tuấn 198, 10/9/18.

Lượt xem: 9,863

1. Nguyễn Tuấn 198 Mới đăng kí

Mấy bác cho em hỏi là em đang sài Corel X8, em sửa xong khi lưu ảnh sang JPEG hoặc PNG thì nó cứ quay hoài không lưu được.

Máy em cấu hình như này ạ.

BÁc nào chỉ giúp em với ạ. tks các bác đã xem bài ạ.

...
  2. huyhoangdlu

huyhoangdlu Thành viên cấp 2

máy 4gb ram mà xài win32 bit là dùng ko hết ram nè, nhưng dùng win 64 bit mà 4gb ram hơi đuối, bạn mua thêm thanh ram 4gb nữa đôn lên win 64 bit sài vi vu. còn bạn có xuất dc pdf hay eps ko. lỗi này mình gặp rồi, 1 là cài lại win và corel 2 là mua thêm ram.
    tranvan.muon thích bài viết này
  3. huyhoangdlu

huyhoangdlu Thành viên cấp 2

hoặc hạ hết file xuống corel x7 rồi xài corel x7 thôi, x8 nặng lắm
    tranvan.muon thích bài viết này
  4. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@Nguyễn Tuấn 198 : Đã ham đồ xịn mới tinh : Corel x8, mà lại Windows 32 bit, dỡ quá vậy, sao Windows 7 Ultima ngon nhất, mà còn cố quay về 32 bít, cho nó bị ép xuống RAM chỉ đọc dc còn 1 GB +. trước mắt, phải lên Windows 64 bít trước, những thứ còn lại, dễ nhai. chứ 32 bit, hok bị kẹt vụ này, thì cũng bị kẹt cái nọ thui à, thời buổi bi giờ, 32 bit, thì hok làm ăn dc gì lớn lao cả., sẽ còn nhiều thứ khó chơi nhé.

Chỉnh sửa lần cuối: 11/9/18
    Nguyễn Tuấn 198 thích bài viết này
  5. Hàn Thiên Hành

Hàn Thiên Hành Thành viên cấp 2

File nặng quá nên lưu nó quay hoài đó bạn. Vs cả máy bạn yếu quá nên nó lag là chuyện bình thường. Nếu bạn đem đi in thì cũng không cần làm thiết kế tỉ lệ 1:1 như thế đâu. Như thế máy nào chịu cho nổi.

Mình từng làm file corel hơn 100MB xuất ra ảnh cũng phải mất gần 3p mới xong.
    Xeon (R) E3 -1220 V2 3.1GHz, 3.5 GHz Ram 16GB. VGA 2GB mà cũng lag khi gặp phải file nặng đấy bạn
    Nguyễn Tuấn 198tranvan.muon thích bài viết này.
  6. inbacviet

inbacviet Banned

Bạn dùng đồ họa nhiều thì nâng ram lên đi, 1 thanh 4gb thì cũng chỉ khoảng 500k thôi bảo hảnh 3 năm, tha hồ mà chiến không sợ bị lag ạ!
  7. Nguyễn Tuấn 198

Nguyễn Tuấn 198 Mới đăng kí

@tranvan.muon Bác có bản nào phù hợp với máy em không ạ, trước em có cài x6 nhưng không hiểu sao sửa xong nó bị mờ chỗ lưu, không lưu lại được, Bác có thể cho em xin 1 cái link ko ạ, em có cài cả bản x7 về nhưng không mở lên được. À tiện bác đang sài bản win nào mượt, ổn định cho em xin với ạ, cảm ơn bác nhiều ạ!
  8. Anh Design - GV

Anh Design - GV Thành viên cấp 2

Chào chủ thớt, theo mình thì file bạn không xuất được file ảnh là do file sử dụng nhiều hình ảnh (hình em bé - chắc là hình chụp) vả background lấy trên mạng về quá nên khi kéo vào corel thì dung lượng ảnh quá lớn (vượt quá 300dpi - chuẩn in, đặc biệt là hình em bé xếp trong vòng tròn từ lớn -> bé). Bạn thử bitmap lại về hết 300dpi xem thế nào. Với lại bạn làm nên làm trong vùng làm việc của corel để tranh lỗi nhá.
    P/s: Hiện tại thì mình vẫn đang xài X6 (bản quyền) vẫn rất mượt - chỉ có 3tr2 mà xài miết. Show luôn cấu hình máy cho bạn xem.

Ủng hộ diễn đàn