Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Dân designer chúng mình khi nào đủ tiền mua nhà thành phố????

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi nhatquang0101, 17/11/14.

Lượt xem: 14,501

1. nhatquang0101

nhatquang0101 Mới đăng kí

nhà thành phố làm nản chí nông dân quá. sắp tết rồi, mấy anh em đang tính góp tiền sửa lại nhà cho ông bà già. cuối tuần rồi theo ông anh đi hỏi han, 2 anh em đang bí ko biết chọn ẻm nào Vĩnh Tường, Gyproc, Boral. mình hỏi ngu tí, thạch cao vừa rẻ vừa đẹp bền có đúng ko?
  2. mylien29

mylien29 Banned

nhatquang0101 ừa mình thấy hiện giờ đa số mọi người dùng thạch cao đó, nhưng tùy loại thì rẻ và bên bạn ah. Mình cũng đang tìm hiểu. Có bác nào từng làm nhà qua mà biết chưa ?
  3. linda33

linda33 Banned

Xài Gyproc được đó bạn, thấy chú mình cũng mới làm lại nhà dùng cái này.
  4. nhatquang0101

Thấy Vĩnh Tường nhiều người biết hơn Gyproc nhưng lại có người nói 2 thằng này là 1.
  5. forus228

forus228 Thành viên cấp 2

Tính đến tháng này từ đầu năm giờ dư đc 150tr, cơ mà mình ko có là designer
  6. linda33

linda33 Banned

ủa hình như vĩnh tường là đại lý phân phối gyproc mà
  7. nhatquang0101

bạn Linda33 nói đúng nhỉ, mình cũng mới biết luôn ấy. Thấy giá thạch cao chỉ dao động ở mức 120-150k/m2, nhà mình 80m2 thì khoảng 10 triệu hơn. Cũng ko quá mắc để làm nhà đẹp, sửa lại nhà cửa trắng sáng, sang sang 1 tí cho ông bà già ở thoải mái, nở mặt nở mày với làng nước
  8. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

Sáng ra đọc bài này thấy mấy pác thảo luận kinh quá. Mình đọc hết toàn bộ cmt của mấy pác và rút ra cái chung:
    1/ Bi quan theo kiểu không biết khi nào mới mua được nhà.
    2/ Chủ quan tính toán bài toán mới nhìn quá thấy nó hợp lý như làm 1 năm bn rồi 10 năm bn rồi tính ra khi nào mua được nhà.
    3/ Mơ hồ theo kiểu "mình đoán chắc là nó như thế nên chắc như thế chứ ko khác đâu".
    4/ Tâm lý cứ sống đi, cứ sài đi, biết đâu ăn may trúng quả lớn thì mua nhà.
    5/ Cứ đòi lương cao mới đủ sống mới mua nhà nổi. Rồi lương designer bèo quá. Hay là làm kinh doanh mới khá nổi.
    Chung lại hết thì mình kết luận chủ quan theo ý mình thế này: Tất cả nhận định trong cmt này về chuyện tính toán đều là chủ quan và căn cứ để tính toán là mơ hồ và không có kinh nghiệm thực tế. Tại sao mình nói vậy? Xin thưa thế này:
    - Các pác đòi hỏi cao quá (hay đại khái là ko có khảo sát về thị trường nhà đất). ở Sg nếu chịu khó tìm thì căn nhà vài trăm triệu ko phải là khó. Công nhận là tiền nào của đó, nhà nhỏ thì tiền nhỏ, nhà ko đẹp thì thấp tiền. Ít tiền thì mua nhà xa xa 1 chút rồi chịu khó đi lại (nếu muốn có căn nhà cho riêng mình). Các bạn là dân design nhưng ko ai nghĩ đến chuyện mua căn nhà nhỏ nhỏ trang trí cho nó xinh xinh dễ thương để ở rồi sau đó khi tích lũy được thêm thì sẽ đổi nhà.
    - Mình ko dám chắc ở đây ai giàu ai nghèo hơn ai nhưng mà tư duy kiểu phải mua nhà tiền tỷ thì ko ổn tý nào cả. Ko có tiền mà cứ nói chuyện như đại gia thì có 1000 năm nữa cũng ko mua được nhà. Con nhà lính mà tính nhà quan thì muôn đời VN cũng chỉ làm công và ko có nhà đâu.
    - Các bạn cho rằng ở trọ thì 1 tháng tốn vài triệu tiền thuê nhà. Vậy các bạn ở chung cư 1,5ty thì ở chay hay ở chùa à? các bạn có biết những chung cư như vậy họ thu tiền quản lý tòa nhà, rác, điện nước và đủ thứ hầm bà lằng 1 tháng cũng tầm 1tr5 trở lên ko????
    - Đồng ý 1 điều là nhà đó là nhà mình. Tuy nhiên, nhà bạn nếu hư hỏng như cháy bóng đèn, nghẹt hầm cầu hay là sự cố thì bạn lãnh đủ. còn ở thuê à, nếu tui báo mà ko sửa thì tui dọn chổ khác. Nếu bạn có thu nhập khá thì chuyện lựa chọn chổ ở ko khó khăn gì đâu bạn. ở trung tâm tp ko ngập úng, đi đâu cũng gần thì chấp nhận 1 phòng vài triệu rồi ở thoải mái thôi.
    - còn cứ nghĩ làm công ko mua nổi nhà hay làm ăn riêng thì mới hy vọng thì càng sai lầm. Cái suy nghĩ đó là do bạn chưa làm ăn riêng nên nghĩ vậy thôi bạn. Bạn đứng ra tự làm thì mối làm ăn ở đâu ra? cũng phải quan hệ, nước nôi, phong bao phong bì rồi đủ thứ chi phí chứ ko đơn giản như bạn nghĩ là ông sếp ký HĐ cả trăm triệu mà trả mình bèo bọt 1 tháng có chục triệu àh, còn bao nhiêu ổng bỏ túi. bạn nào có suy nghĩ đó thì bỏ lẹ dùm cái. ổng bạc đầu tính toán thì cái HĐ trăm triệu đó từ lúc manh nha đến lúc bàn giao lấy tiền cũng mấy tháng trời với cả trăm thứ chi phí có tên lẫn không tên và có khi ngồi mòn ghế paris deli mới ký được cái HĐ đó.
    ===>>> ko phải làm chủ là sướng là giàu là kiếm nhiều tiền là đủ tiền mua nhà.
    Nói chung thế này. "không có gì là không thể". Các bạn cứ sống hết mình với đam mê, sống hết mình với mơ ước. Sống tằn tiện và tính toán chi li để mà tiết kiệm thì sẽ có dư. Với phần dư thì cố gắng xây dựng quan hệ tốt để có thể có được thông tin tốt rồi từ đó dùng phần tiền để dành đó mà đem đầu tư để sinh lời.
    nhatquang0101Dennis Luu thích bài viết này.
  9. unnet

unnet Thành viên cấp 2

Lương tầm 10 củ thì có khả năng mua nhà Ngoại thành Hà Nội trong 10 năm :v
  10. linda33

linda33 Banned

Haizzzz nhà đất chuyện? Trang trí ở bên trong mới lớn nữa kìa ... Chon vật liệu, đồ trang trí nội thất phải rẻ ma chất lượng.. Còn chuỵen thiết kế dân mình thì thừa sức sáng tạo
  11. mylien29

mylien29 Banned

Ủa bác ơi cho mình hỏi Gyproc mua ở Vĩnh tường hay có nhà phân phối riêng rồi?
  12. nhatquang0101

à mình mới hỏi lại, riêng đó bạn, là nhà cung cấp lớn luôn đó. nhà mình đang sửa, có ba mẹ già và mấy đứa cháu, thấy mọi người thích lắm, phòng ốc trắng sáng mà tiện lợi cả bớt ồn ào, mát mẻ nữa.
    linda33 thích bài viết này
  13. linda33

linda33 Banned

ũa vậy bác mua Gyproc ở đâu tốt? chẳng biết chỗ nào đảm bảo...
  14. nhatquang0101

hôm bữa mình cũng thắc mắc y chang bạn, cơ mà bây giờ nếu mà hỏi vậy thì bị look down lắm bạn. muốn tìm cái gì của ai thì cứ lên trang web của họ mà tìm mà kiếm thôi. gyproc chấm vi en có hết địa chỉ bán hàng đó bạn

Ủng hộ diễn đàn