Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

"Đất nước của những kẻ lười biếng" - 1 bài viết hay nên đọc

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi dennisph91, 26/3/16.

Lượt xem: 506,809

1. Eddie Phan

Eddie Phan Mới đăng kí

mình nằm trong số đông bài này đề cập tới rồi
  2. Tuan_franklyn

Tuan_franklyn Mới đăng kí

Theo riêng ý kiến của tôi thì.. nguyên nhân chính không phải do dân mà do nhà nước không chịu cải cách giáo dục, cái nhân cách, đạo đức cùng ý thức con người ta điều hình thành từ con tiểu học mà ra.. thế thì các bạn hãy xem bộ máy đào tạo con người đó nó như thế nào? kể cả bậc đại học cũng lật đật dạy những kiến thức không liên quan thực tế nào cả? vd: Mình ra khỏi cái gọi là đại học đấy chỉ được mỗi cái tính tự học ra làm học lại kiến thức mới hoàn toàn. mình nghĩ cái đấy cũng là vấn đề
    minhduc7194 thích bài viết này
  3. tranthongqn

tranthongqn Mới đăng kí

cám ơn bạn, bài viết rất hay, mình đã ngồi đọc từ đầu đến, cho mình mạn phép mượn bài viết nhé
  4. Dang Bang

Dang Bang Mới đăng kí

Cá nhân tôi không đồng ý với việc lười thể dục. tác giả biết bao nhiêu về điều này khi chỉ nhìn thấy mọi người chạy bộ ngoài đường. Giờ thanh niên tập GYM chứ đâu có chạy bộ.
    Nên khảo sát kỹ đi rồi viết bài.
  5. huytuandesign

huytuandesign Thành viên cấp 1

Cá nhân mình thấy bài viết này hay, đi thẳng vào cái dở cốt lõi của xứ mình. Kinh nghiệm sống của mình cho thấy, tất cả mọi người, dù sau này có làm việc trí óc, thì thời trẻ cũng phải trải qua lao động chân tay, thì mới hình thành nên được thói quen lao động. Mình ngày xưa do nhà nghèo quá, lớp 1 đã phải lao động phụ giúp gia đình. Ngày đó đối với mình là một cực hình vì tại sao bạn bè cùng trang lứa được nghỉ ngơi chơi bời sau khi học còn mình thì phải làm những việc mà trẻ con xung quanh chả đứa nào nó làm. Sau này lớn lên khi nhìn lại, mình mới nhận ra sinh ra trong hoàn cảnh đó là một may mắn thực sự. Mình nhận ra có những suy nghĩ và triết lý sống nó chỉ phát sinh trong khi lao động chân tay, vân động thể lực mà những ai ngồi không dù có thông minh đến đâu cũng không bao giờ trải nghiệm được. Ngay cả khi mình làm design thì 1 ngày cũng chỉ cầm bút viết và máy tính trong giờ làm việc, về nhà là dành 2 giờ để dọn dẹp nhà cửa, giặt quần áo như một thói quen từ nhỏ. Ai nói làm việc nhà là mất thì giờ chứ mình thấy nó khiến mình thoải mái và có nhiều ý tưởng hơn rất nhiều khi ở không.

Ngày xưa xã hội còn nghèo ít hiện đại thì lao động là bình thường. Nhưng ngày nay hiện đại hơn nhưng lại sinh ra nhiều tệ nạn mới, nhiều ảnh hưởng mới giết dần giết mòn lớp trẻ mà chính họ thấy thoải mái quá nên không nhận ra, ví dụ như ngày ngày online để xem đủ các thể loại thông tin nhưng ít động chân tay, lao vào xã hội mưu sinh thì thử hỏi thông tin đó có ích lợi gì. Giáo dục cũng có một phần, các lớp dưới dạy học sinh quá nhiều kiến thức ko dùng đến mà ko chú trọng vào dạy các em lao động, học ngoại khóa, kỹ năng sinh tồn, nhẹ nhàng thôi không cần nhiều, đủ để trải nghiệm, hướng nghiệp các em về nghề... Sách vở ít lại mà trải nghiệm thực tế nhiều thì tự động ng ta sẽ hiểu và lao vào lao động thôi

Dang Bang Mình thấy tác giả nêu ra đúng đó bạn. Mình có tập GYM nên mình chia sẻ luôn để bạn hiểu, nếu bạn có tập hay người thân tập thì cũng biết đường. Tập GYM nâng cao sức mạnh chứ rất ít nâng cao thể lực! Bản chất của tập GYM là ép cơ vận động "cường độ cao, thời gian ngắn" để nó nở ra, rồi bạn tập cắt cho săn lại, để làm gì? Để mạnh hơn (trong thời gian ngắn) và đẹp hơn! Đó là lí do có chữ Fitness ở các phòng tập. Chứ không dai sức và nếu bạn không tập kiểu thi đấu, thì nó cũng khiến bạn thoải mái 1 tí ở phòng tập chứ lên tinh thần cuộc sống ko nhiều. Ngoài ra tập GYM cũng không giúp bạn giảm mỡ luôn! Không tin bạn cứ đi hỏi! Kể cả chạy trên máy cũng không bằng ở ngoài sân thật.
    Đó là chưa kể đa phần thanh niên VN đi tập GYM chỉ tập bắp tay, ngực để khoe khoang với bạn bè và các em. Tập rủ nhau 1 đám đi vào mùa hè, hết hè là rã đám. Hầu như không tập chân và cardio bài bản. Nói về tập thể dục để nâng cao thể lực đúng nghĩa, tốt cho tim mạch, nâng cao tinh thần, giảm mỡ, máu huyết lưu thông thì chạy bộ là kinh điển và rẻ nhất mà chưa có bài tập nào qua được. Đó là lí do tại sao trong phòng GYM mấy ông già đẩy tuy có thể không nặng như thanh niên (thực tế có ông đẩy nặng khủng nhưng ko nhiều) nhưng sáng dậy sớm chạy bộ, rồi đi hàn sắt thép, chiều đi gym, tối vẫn vui vẻ với bà xã dc bình thường. Còn vận động viên thì bạn có tin là nếu không phải ngày thi đấu thì họ tập 1 tuần rất ít, còn lại là đạp xe, chạy bộ, bơi không?
    twone thích bài viết này
  6. xayladep

xayladep Mới đăng kí

Ngay từ tiêu đề đã không hợp lý, "Những kẻ lười biếng" với 1 bài ngắn thì đọc lướt qua, với một bài viết dài thế này thì không được mấy chữ vào đầu. Mình chỉ đọc được phân nửa thì ngừng lại tuy nhiên có rất nhiều điều cảm thấy không hợp lý theo cá nhân mình. Tập thể dục, đâu phải cứ 4-5 giờ dậy là tập thể dục ví dụ bạn hay làm việc đến 11-12h đêm sáng hôm sau lại dạy từ 4-5h liệu bạn đảm bảo sức khỏe, thay vào đó sau khi đi làm về 5h30 chiều nào thì đá bóng, bóng chuyền, chạy... mình làm suốt và gặp suốt. "Lười suy ghĩ". chẵng nhẽ lấy cái Like FB để đánh giá quan tâm hay không. Mình thì rất ít khi like các bài trên FB, đơn giản vì buổi sáng lúc nào cũng đọc qua một loạt báo xem có cái gì mới. Và chẳng bao giờ Follow các em suốt ngày up ảnh nọ kia. Với list bạn mình riêng suốt ngày up ảnh và kêu ca thì Unfollow luôn... Đấy là một số suy nghĩ các nhân
  7. phambinh304

phambinh304 Banned

cũng hay đấy nhưng mà lười quá chưa kịp đọc hết =)). viết thì hay nhưng biết đâu cũng lười :v
  8. Khánh Zenjoy

Khánh Zenjoy Thành viên cấp 1

Nghĩ dễ làm khó :3 Nhưng tóm lại là phải vượt qua chính mình :D
  9. photottdung67

photottdung67 Mới đăng kí

Cảm ơn Bạn rất nhiều bài viết rất hay và hữu ích.
  10. FrankMccoy

FrankMccoy Mới đăng kí

Đùa chứ k ai đọc bài này mà thấy nó quá phiến diện à? Ngay từ câu mở bài đã thấy phiến diện rồi. Nước Việt Nam ngày càng sa sút vì lười???? Bây giờ đến các vấn đề trong bài viết nhé.
    1: Lười vận động, lười thể dục. ????? Nghĩ gì khi viết như thế? Vào phòng gym nhìn thử xem? Bể bơi xem? Những sân bóng hay cầu lông tennis xem? 4-5 h sáng tập thể dục với thanh niên??? Hầu hết đi học đi làm về lúc 5h chiều. Tắm rửa ăn uống xong xuôi là 7-8h tối. Kể cả là bạn ngủ sớm đi nhé, 10h ngủ. Muốn ngủ đủ giấc là 8h thì phải đến 6h sáng. Ăn sáng chuẩn bị đi học đi làm lúc 7h sáng. Bạn tập thể dục lúc nào??? Hầu hết thanh niên sẽ tập thể dục, cụ thể là gym lúc 5-6h tối thôi. Chả ai chọn lúc đang cần nghỉ ngơi và thời gian eo hẹp để tập cả. Và kể cả là người ta có tập cho đẹp người, để khoe khoang thì vô tình người ta vẫn đang nâng cao sức khoẻ của mình lên.
    2: Lười học. Sinh ra chả có đứa trẻ nào ham học hơn ham chơi cả. Cái chính là người lớn có biết cách khiến nó ham học hay k. Bạn nói "Không ai chịu đựng nỗi 2 3 tiếng học bài ở nhà. Nói trắng ra là họ quá lười chịu đựng" Thế có nghĩ ngược lại là vì sao k muốn ngồi 2,3 tiếng như vậy chưa? học cái gì có hứng thú mới chăm được chứ? Bắt học 1 đống lý thuyết dài loằng ngoằng mà áp dụng vào thực tế chưa đầy 10% cái đống đấy??? Chăm làm sao??? Bạn mang suy nghĩ của 1 người lớn áp dụng cho trẻ con???? Bạn lớn rồi. Bạn đọc 10 vấn đề thì bạn lọc ra được 1 vấn đề bạn cần được và áp dụng, số còn lại bạn k quan tâm. Nhưng trẻ con thì đọc 10 chúng sẽ phải nhớ 10. Và trẻ con thì làm sao mà ham học được trong khi những thứ chúng phải học không hề gây cho chúng một tý hứng thú j. Và thậm chí là nó cũng chả có mấy tác dụng đối với chúng sau này. Cái vấn đề lười học hay ham học cần phải xem lại từ bộ giáo dục và đội ngũ giáo viên trước. Kiến thức có tính thực tiễn cao, có ích cho đời sống, giáo viên biết khơi dậy hứng thú cho học sinh mà học sinh vẫn lười thì khi đó bạn mới có thể nói là do học sinh lười.
    3: Lười làm. Bây giờ đã không còn là thời bao cấp nữa rồi. Đốc thúc cái gì? Cạnh tranh việc làm thì gay gắt. Lười làm = sa thải = k có tiền = chết đói. Ai muốn???
    4: Lười suy nghĩ. Chả hiểu sao bạn lấy FB làm ví dụ. FB là gì? Là social network. Là nơi để hầu hết thanh thiếu niên thể hiện cá tính, vui chơi, giải trí ........ Học cái gì ở trên FB? Nếu bạn mà thích học thích tìm hiểu mò lên FB làm cái gì? Bao nhiêu diễn đàn bổ ích thì k vào lại vào nơi mà hầu hết người dùng để giải trí mà học? Kể cả có học qua FB đi nhé. Thì cái like của bài viết chả đánh giá gì cả. Người ta đọc xong, ngẫm nghĩ, đọc cái khác. K like k comment k có nghĩa là người ta không xem k đọc. Nếu mà dùng like để đánh giá mức độ quan tâm đến bài viết thì xin lỗi, đấy là sống ảo. Toi biết hàng tá người lên FB xem tin tức nhưng cả đời không like k comment. Và cũng biết cả tá login FB là like loạn xị ngậu lên chả cần biết cái stt đấy viết về cái gì. Muốn viết về cái gì ít ra cũng phải nghiên cứu kỹ trước đi rồi viết.
    Chỉnh sửa lần cuối: 29/3/16
    Soullegendmai van tuan thích bài viết này.
  11. lamtraumvn

lamtraumvn Mới đăng kí

đúng thì có đúng nhưng để thay đổi thì không phải vài cá nhân hô hào hay vài ngàn người hô hào mà được đâu. Nếu được thì mấy anh đa cấp cũng giàu to rồi
  12. youviet001

youviet001 Mới đăng kí

sự thật đáng buồn cho thế hệ trẻ, mình cũng đang mắc bệnh...lười
  13. hanhmit

hanhmit Thành viên cấp 2

ôi...LƯỜI
  14. hieu khiem

hieu khiem Mới đăng kí

Cảm ơn bạn dennisph91@ , một bài viết rất hay dành cho những bạn ở tuổi trưởng thành có thêm phấn đấu trong tương lai .
  15. Sarah Pham

Sarah Pham Mới đăng kí

Những cái "LƯỜI" kể trên, còn thiếu "LƯỜI ĐỌC" nữa :v cmt trước rồi đọc sau :v
  16. phuongbanh

phuongbanh Mới đăng kí

Bài viết quá chính xác với bản thân hiện tại :(
  17. laidb201

laidb201 Thành viên cấp 2

Nhìn xung quanh thôi cũng biết tác giả nói đúng thế nào chứ đừng bắt bẻ gì sâu xa.
  18. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

đây là 1 bài viết lập luận mang tính cá nhân nhiều, logic ko chặt chẽ
  19. Oách xà lách

Oách xà lách Mới đăng kí

Cũng hay đấy bạn
  20. Đuyen.dhsptn

Đuyen.dhsptn Mới đăng kí

Mình cũng tự nhận thấy mình đang LƯỜI

Ủng hộ diễn đàn