Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Đặt tốc độ chụp và khẩu độ khi chụp phơi sáng như thế nào ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi trinh1308, 26/2/13.

Lượt xem: 20,512

1. trinh1308 Thành viên cấp 1

Bác nào bít phơi sáng bày e với, e giền thể loại này, đọc thấy mọi ng bảo là đặt tốc độ chụp và khẩu độ, nhưng mình ko hiểu đặt tốc độ chụp là ntn hết, mong giúp đỡ, thanks all

...
  2. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Co ban ban da hieu so het ve may anh chua ah?
  3. Bo Artist

Bo Artist Thành viên cấp 2

vnphoto có một số topic giúp nắm rõ về DSLR . bác chủ thớt chịu khó vô đó đọc lại :D có lợi về sau lắm
  4. trinh1308

trinh1308 Thành viên cấp 1

khẩu độ v v thì e nắm đa sô, còn cái dụ thời gian chụp ni đọc miết mà ko hiểu
  5. thanhluan

thanhluan Thành viên cấp 4

1: không đặt tên topic ko rõ ràng như thế, phải ghi rõ vẫn đề cần hỏi.
    2: nếu còn chưa hiểu về những thứ đơn giản như: tốc độ màn trập, khẩu độ, iso thì bạn nên học những cái đó trước đi đã rồi hãy hỏi những kĩ thuật chụp liên quan.oke
    Tâm Hà thích bài viết này
  6. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Thi cu chi ban ay di. Hieu hay ko la chuyencua ban ay ^^
    Giun Đất thích bài viết này
  7. becknam

becknam Mới đăng kí

Chụp ảnh là trò chơi ánh sáng. Chụp ảnh bằng DSLR là máy ảnh cho mình tùy chọn đầy đủ các yếu tố để chơi với ánh sáng chứ ko như máy compact thì nó tự động chọn hộ mình.

Máy DSLR cho mình tùy chọn 3 yếu tố là khẩu độ, tốc độ chụp và ISO.

- Khẩu độ tức là độ mở của ống kính để đón ánh sáng. Mở càng lớn ánh sáng vào càng nhiều ---> Ảnh càng sáng. Nếu mở nhỏ thì ngược lại. Chỉ số khẩu độ trên máy ảnh là f. Ví dụ f 5.6 là độ mở khẩu trung bình. Nếu f 2.8 là mở khẩu lớn ánh sáng vào lớn.

- Tốc độ là độ sập màn hình xuống để ngăn ánh sáng. Ví đụ tốc độ nhanh thì màn sập xuống nhanh ánh sáng vào ít ---> ảnh tối. Ngược lại tốc độ chậm thì ánh sáng vào nhiều và ảnh sáng. Chỉ số tốc độ trên máy ánh là 1/40 hoặc 1/60 là trung bình.

- Iso là cảm biến ánh sáng. Iso lớn để chụp ảnh tối. Iso bé chụp khi trời sáng hoặc nắng.

Chụp phơi sáng là kỹ thuật chụp khép khẩu và để lâu thời gian cho đủ ánh sáng. Thường chụp ban đêm và phải có giá chân cho máy đỡ rung. Thường chụp phơi sáng hay chụp ở f từ 16-22 và tốc độ để rất chậm khoảng 25-30s một shot ảnh.

Chia sẻ vài hiểu biết của mình! Hi vọng giúp được bạn! Mình cũng mới chơi thôi!
    Giun Đất, ShenviBo Artist thích bài viết này.
  8. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Đã Fix lại tiêu đề cho bạn, lần sau bạn muốn hỏi cái gì thì ở tiêu đề cần viết rõ ra.
  9. HSP

HSP Thành viên cấp 4

bác đọc sách tài liệu trên mạng không hiểu thì sao mà tụi e nói bác hiểu đc chứ :))
    Cứ hiểu nôm na như thế này
    Phơi sáng = Giảm tốc + tăng khẩu "f8 - 9 - 11 - 16 - 22"
    rề cô mần chụp trên trai bốp :">
  10. trinh1308

thanks mod
  11. Sát Thủ VietDesigner

Sát Thủ VietDesigner Thành viên cấp 2

ngắn gọn cho bạn dễ hiểu nhé
    qua chế độ M
    khép khẩu tầm 10 12 gì đó
    tốc thì tùy bạn, 10s 15s hay 20 30s
    và phải có chân máy hoặc cái gì đó cố định máy ảnh
  12. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Thi bac chi can vao phan toc do chup tren may roi muon de bao nhieu thi de thoi. Ah ma bac dung may gi nhi?
  13. trinh1308

vậy bác chỉ mình vào chổ nào lun đi, mình dùng com D90
  14. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

E noi co khi bac cung kho hinh dung. Bac len google tim tu khoa. Setup cho may anh DSLR chang han. Ma e nho la co sach huong dan di kem may ma
  15. trinh1308

ờ rồi ok thanks bác nha, để e mò tiếp tục ;)
  16. Giun Đất

Giun Đất Thành viên cấp 2

Canon 60d thì chỉnh tốc độ chụp ở đâu vậy mấy Bác. Bác nào biết chỉ hộ.
  17. becknam

becknam Mới đăng kí

Xoay đến chế độ TV rồi chạy bánh xe gần nút chụp ý. Tốc độ sẽ thay đổi. Nếu ở chế độ M thì bánh xe thay đổi khẩu độ, còn muốn thay đổi tốc độ thì giữ một tay vào phím AV + Bánh xe sẽ thay đổi tốc độ! Đọc kỹ cho thành thục cách sử dụng đi đã rồi hẵng chụp bạn ơi!
  18. nguyenquynhvt

nguyenquynhvt Thành viên cấp 2

4Rum mình thấy các bác xài Canon nhiều quá nhỉ, Nikon tủi thân :(
    Phơi yêu cầu thiết yếu phải có tripod nhé
    D90 k biết giống máy của e k nhỉ, bác lăn cái con lăn ấy :) ( Nhớ để ở M nha bác )
  19. Leo_Gió

Leo_Gió An ninh xóm

Nikon hỏi Mèo nhóe :))
    Thôi ! cứ chổng mu máy lên trời! phơi tầm 1 tiếng để phơi sao luôn cho máu ;))
  20. Sát Thủ VietDesigner

Sát Thủ VietDesigner Thành viên cấp 2

=))
    khi an ninh xóm tư vấn về phơi sáng

Ủng hộ diễn đàn