Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

"Design thì tốn gì chất xám"

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi SkyBird, 25/12/14.

Lượt xem: 17,653

1. free wind

free wind Thành viên cấp 1

SkyBird : Mình cũng có ý kiến như leminhx2x1 , mối quan hệ trong công việc rất quan trọng, bạn hãy thử tạo dựng quan hệ và thu hẹp khoảng cách với đồng nghiệp, môi trường làm việc sẽ dễ chịu hơn nhiều.
    Nhưng không có nghĩa là phải bợ ass những thằng thiểu năng, một câu nhận xét sặc mùi cá nhân không phải là tiêu chí đánh giá năng lực của bạn. Khi người ta thiếu kiến thức về một thứ, họ sẽ xét đoán nó theo cảm nhận cá nhân, muỗi!
    Dùng năng lực để chứng minh giá trị của mình, nếu họ vẫn cố tình không nhìn nhận năng lực của bạn, bay thôi, có năng lực không sợ không có việc.
    muadong2312SkyBird thích bài viết này.
  2. xulieu

xulieu Mới đăng kí

Cứ mặc kệ lời người ta nói mà sống thôi bạn, bạn bằng tuổi mình và mình cùng từng đi làm gặp những lời nói như thế, đối với ai cũng vậy, họ luôn nghĩ công việc họ đang làm là cực khổ, là mệt nhọc, còn những việc của người khác là đơn giản, dễ làm, bởi vì họ có biết gì về công việc mà mình đang làm đâu, mình cũng từng là coder, học 3 năm công nghệ thông tin, và đang làm Designer, và mình thấy ngành nào cũng có cái cực, cái khó riêng, nhưng không phải ai cũng có suy nghĩ như vậy, nhưng nếu công ty bạn môi trường là quốc tế mình không nghĩ trong nội bộ công ty lại có những người có tư tưởng như vậy, mình cũng từng làm cho các công ty nước ngoài, môi trường cạnh tranh cao nhưng đổi lại rất hòa đồng và tôn trọng công việc của nhau, mong bạn sẽ mau chóng thoát khỏi những vấn đề trong thời gian này.
    SkyBird thích bài viết này
  3. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Lương của bạn chắc không quá 6tr ? Bây giờ rất nhiều công ty thuê 1 người thiết kế về đảm nhiệm cả bộ phận thiết kế, vì thuê cả bộ phận thì sẽ tốn tiền mà lại dư người. Thuê 1 thì hơi vã tý nhưng cũng xong mà lại tiết kiệm. Sếp không có chuyên môn như vậy nhiều lắm, vấn đề là nếu muốn ở lại thì bạn nên thay đổi chính mình, còn không thì cứ dứt gói ra đi chứ cứ làm như vậy có vui vẻ gì.

Nếu là tôi:
    - Nếu đã đang làm tốt thì làm nhanh nhanh như vậy thì cứ làm tốt và làm nhanh hơn nữa. Sau này chỉ tốt cho mình thôi.
    - Nếu họ yêu cầu quá đáng thì cứ nói thẳng, việc này cần 1 team chứ 1 mình em làm sẽ lâu mà sản phẩm sẽ không tốt. Việc chuyên môn của mình thì cứ tự tin mà nói.

Tự tin là tốt đấy, tuy nhiên cái mà bạn so sánh là ở trong khóa học, mà trong khi học thì tụi sinh viên toàn đi chơi chỉ làm vài ngày cuối thì so sánh thế nào được. Bạn đến vài chỗ thiết kế rồi hỏi họ xem sản phẩm của bạn làm trong bao lâu thì đó sẽ tự đánh giá được mình.

Chúc mau giải quyết được vấn đề!
    ddluong, Thiên TríSkyBird thích bài viết này.
  4. thien0211

thien0211 Thành viên cấp 2

Ngay cả 1 em cave cũng phải động não để làm sao cho khách thoải mái cơ mà. Túm lại là nếu muốn có 1 CV đẹp, 1 môi trường làm việc tốt, lương ổn định thì ở lại. Còn không thì đi chỗ khác làm, kêu ca cái gì? Có gan than mà không có gan nhảy việc à?
  5. lenm

lenm Thành viên cấp 4

Cảm thấy ức chế quá thì nghỉ, đi học khác, đi làm khác mà đồng chí. Làm cũng dc 7 tháng rồi, cũng k hẳn là ngắn đi, chắc đủ hiểu là đi làm là 1 sự đánh đổi, cái quan trọng là có chấp nhận được cái giá mình trả ra và cái giá trị cả vật chất và vô hình mình nhận lại hay k. Chủ động lên
    muadong2312, SkyBirdToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  6. trinhvanhiep

trinhvanhiep Thành viên cấp 2

SkyBird cứ bình tĩnh, thấy không hợp, cảm thấy bí bách thì phượt thôi. Để tôi nói cho bạn biết: Nơi bóng tối kết thúc là nơi ánh sáng bắt đầu ;;)
    yeah! Thay đổi không khí cái!
  7. SkyBird

SkyBird Mới đăng kí

Vấn đề ở đây là suy nghĩ cá nhân của 1 project manager ko có chuyên môn về design! Mọi ng đều quý mến mình chỉ có ng quản lí này là có cái nhìn khá đơn giản về lĩnh vực design!
    Cảm ơn mọi ngừoi đã góp ý nhé!
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  8. trinhvanhiep

trinhvanhiep Thành viên cấp 2

thế thì bạn thi thoảng rủ mấy người này đi cafe, ae tâm sự , thì người ta mới hiểu nghề của mình chứ, thử xem sao! ;;) Đôi khi phải bày tỏ, tâm sự ,hehe
    Mình nói thế không biết đúng ko!
  9. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

bạn chửi thẳng mặt sếp luôn rồi nghỉ việc, bạn nói luôn với sếp là code chỉ có suy nghĩ mỗi cái thuật toán chứ là đếch gì, cái ý tưởng của ngành design nó mơ hồ, cho ông ấy đi mà code. Mình mà như bạn thì làm như vậy đấy, nếu có tài thì không chết đói được. bạn làm tốt, bạn có thể sang công ti khác làm rồi xem công ti đó có kiếm được người tốt hơn không.
    muadong2312SkyBird thích bài viết này.
  10. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

Nếu bác nhớ đến thầy trò đường tăng thì bác sẽ cảm thấy thoải mái hơn, đường tăng đâu biết ngộ không phải vất vả thế nào để học phép cao mà ông ta chỉ có việc là kêu nó giúp đấy thôi.
    Một ông sếp chỉ có giao task và trả lương thì có nói gì kệ ông ta, người ngoài họ đâu có biết bằng người mình.
    muadong2312, Thiên Trí, SkyBird1 người khác thích bài viết này.
  11. meo6b

meo6b Thành viên cấp 2

bạn đừng ảo tưởng lão manager đó sẽ lập cho bạn 1 team. nhưng bạn có quyền hi vọng điều đó
    vì một người làm tốt công việc không lý họ lại mất thêm tiền vào mảng đó trong khi bạn có thể chạy được việc ! tin mình đi vì họ là những người kinh doanh mà kinh doanh thì phải có lãi mới làm :(
    SkyBirdNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  12. minhtuchou

minhtuchou Thành viên cấp 1

Nhưng có vẻ thớt ko muốn bỏ công việc hiện tại :))
  13. OKguy

OKguy Thành viên cấp 2

Ở chỗ tớ thằng nào hay làm thêm ngoài giờ và mang việc về nhà thường là thằng lương thấp và chậm lên lương nhất ! :)
    Dương Đức Sơn, SkyBirdToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  14. King Khủng Designer

King Khủng Designer Thành viên cấp 1

Mình thấy bạn mới đi làm nên hơi nhạy cảm dễ bị tổn thương thì phải. Nếu là mình thì mình cười khinh trong bụng và kệ mẹ nó. Cứ vui vẻ...
    Quan trọng là mục tiêu bạn đặt ra phía trước là gì?
    Bạn muốn đi làm văn phòng suốt đời để nhận tiền BHXH, hay đi làm để tích gốp kinh nghiệm và tiền bạc để tạo dựng một cái gì đó riêng cho mình.
    Mình từng nhảy 6, 7 cty đủ thể loại, kinh nghiệm gần 5 năm. Hiện giờ đang làm cho một cty lớn và có tiếng của VN. Môi trường rất tốt, Lương cũng tầm hai số. Nhưng tâm trí mình lúc nào cũng nghĩ đến một cái group hay một cty sáng tạo của riêng mình.
    Một hai năm nữa mình muốn tìm những người bạn cùng đam mê chí hướng để thành lập một cái group về thiết kế sáng tạo đúng nghĩa.
    Đó mới là cái để bạn phải bận tâm
  15. drax

drax Thành viên cấp 4

Đừng bao giờ bỏ ra hết sức của mình. Từ từ giãn công việc ra, đừng chơi luôn và ngay, giãn từ từ, làm chậm thôi, không trễ deadline là được. Sau một thời gian, kiếm được một số vốn giắt lưng thì nghỉ, xin cty khác có đồng nghiệp cùng nghề, vậy là bạn thoải mái tư tưởng hơn vì có người hiểu về cv của mình, hoặc làm riêng. Sếp dù biết hay ko biết về lĩnh vực của mình, họ chỉ cần bạn làm xong việc là ok, vậy nên đừng cố làm nhanh làm gì, bận tâm mấy câu nói của họ làm gì, ko được cái gì đâu. Cái kiểu tao thuê mày, hoặc tao là cấp trên của mày, mày là nv thì phải nghe lệnh ấy mà. Nói quá đáng thì biến. Hồi xưa làm cty, sếp mình cũng thái độ kiểu làm design biết quái gì về IT, sửa máy tính vv...lúc đấy chỉ cười thầm, mình biết làm nhưng ko phải nhiệm vụ, miễn ý kiến cho nhẹ thân.
  16. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

năng suất ghê, thật là ngưỡng mộ quá đi
  17. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

chưa chắc bạn vào 1 team design lại hòa đồng và hiểu nhau hơn đâu...cùng ngành thì sự gato cũng như sự khác biệt về thẩm mỹ vẫn hay gặp xung đột
  18. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Bơ đi mà sống đi bạn ơi :) Đạp lên dư luận đi, hơi đâu mà buồn vì những người không có chuyên môn? Giống như là cãi tay đôi với con nít thì cũng chẳng có ích lợi gì.

Nếu bạn muốn có được tiếng làm ở công ty lớn như vầy, thì nên cố làm cho đủ hợp đồng 1 năm. Lừa thử vàng gian nan thử sức mà. Có điều nhận ít task lại. Bị giao nhiều thì nói thẳng là em cảm thấy em đang handle những task này này này, nên task sắp tới chắc em không đủ thời gian, nếu làm vội thì chất lượng không tốt. Nói thẳng ra đi chứ bạn không nói thì không ai hiểu đâu.

Còn nếu làm việc mà cứ bị dìm hoài thì nghỉ khoẻ thôi. Còn nếu chỉ là nhận xét bất đồng cá nhân, công việc vẫn tốt thì cứ trụ lại đi bạn à! Chẳng có ở đâu là hoàn hảo hết. Cố lên nhé bạn!
  19. SkyBird

SkyBird Mới đăng kí

Cảm ơn mọi người đã cho mình lời khuyên. Đúng là ko nên vì lời nói cá nhân của 1 người mà làm thay đổi cách làm việc của bản thân được. Cố gắng từng ngày thôi... dù gì khách hàng vẫn là ng biết rõ nhất.
    King Khủng Designer thích bài viết này
  20. coids

coids Thành viên cấp 2

Nếu cảm thấy môi trường không còn hợp với mình nữa thì xin nghỉ.
    Nếu vẫn muốn ở lại, từ sau công việc người khác mất 2 tuần, thì làm đúng 2 tuần. Chính vì code làm mất 2 tuần mà bạn thì làm có 1 tuần nên những người không biết lại tưởng khối lượng công việc của bạn ít hơn. Cái này vừa khổ mình lại hại chính mình.
    Mình năng nổ hoàn thành sớm công việc để mong được khen ngợi cất nhắc từ cấp trên, cấp trên không hiểu thì cho họ nhận đúng với những gì đã làm với mình, thế thôi ;)

Ủng hộ diễn đàn