Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

"Design thì tốn gì chất xám"

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi SkyBird, 25/12/14.

Lượt xem: 17,653

1. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

^:)^ Bó chiếu, nghề nào mà chẳng phải bỏ công bỏ sức ra mà làm, nghề nào chẳng tốn chất xám, làm mọi thứ nhanh đâu có nghĩa là nó dễ, là cả quá trình rèn luyện ấy chứ. Leader mà nói chuyện kiểu này chỉ tổ làm tinh thần mọi người đi xuống thôi, không hiểu sao thấy đậm mùi ganh ghét ở đây.
    SkyBird thích bài viết này
  2. SkyBird

SkyBird Mới đăng kí

Nhóm này cũng đang xin nghĩ từ từ, vì quá chán nãn
  3. SkyBird

SkyBird Mới đăng kí

4. mt-Orange

mt-Orange Thành viên cấp 2

ráng trụ thử đi bác ! lỡ đâu đang bị thử thách đấy:D
  5. persist.endure

persist.endure Mới đăng kí

ngay từ đầu biết chỗ đó chỉ có 1 designer là bạn phải làm giá r
    deal giá cao ngay từ ban đầu
    chứ k phải đến lúc vỡ lẽ ra mới than như này
    nếu có 1 nhận xét, thì mình xin nói thẳng là bạn NGU
    Filbert Huynh thích bài viết này
  6. tdyn2000

tdyn2000 Mới đăng kí

Minh ít khi post bài, đọc post của ban mak ko thể ko login de cmt.
    Thấy bạn nhu nhược quá.

Thứ 1 : ko pải cứ làm công ty lớn là giỏi.
    Thứ 2 : lương trả theo năng lực chứ ko phải theo kinh nghiệm, có nhìu người làm 3,4 năm vẫn ko vẽ ra dx cai j ra hồn.
    Thứ 3: ko thể để 1 thằng ngu lead mình dx. ok.
    Thứ 4: theo minh biết thì những cong ty lớn là những công ty trả lương thâp và ít tôn trọng nhân viên, mak có làm cty lớn thi CV cũng chưa chak đẹp, VD: FPT, Gameloft, GNT, ... (black list).
    Thứ 5: CV chất lượng là cv làm cho những công ty chất lượng, cty chất lương ko pải là công ty bự chém gió này nọ mà là những cty màk ai cg bit la range lương cao và nhg thứ họ làm ra đều chất lượng cao. (VD:Minicraft, Rivio, Flappy bird,..), xuất thân đều ko pải là cty bự.

Nhiu đây chắc cũng wa đủ.
    Thấy nhìu bạn ra trường cứ ham cái danh cty bự, cty nc ngoài, vô làm bị bóc lột ko khác j 1 con trâu.
    Nngười giỏi ko pải là người làm dx mọi thứ, mà ngườii giỏi là ngj biết được giá trị bản thân mình ở đâu.
    Thân.
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  7. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

Nói chung đẳng cấp thật sự của 1 Designer là tự đánh giá được năng lực bản thân rồi hãy vào làm giá ;) Như Tui đây Tui nói thẳng Tui rất khác biệt =))
  8. Vincent Vo

Vincent Vo Thành viên cấp 1

Mình cũng là design duy nhất của cty nè, nhưng mình may mắn hơn bạn xíu là sếp mình rất là "art" mặc dù là dân kinh doanh. Sếp hầu như làm dc mọi việc mà mình làm ví dụ như Ps, Ai... nhưng tất nhiên vì ko chuyên nên cũng có giới hạn. Từ khi vào cty mình dc học nhiều kinh nghiệm chụp hình studio từ sếp, rồi thì do nhu cầu công việc sếp kêu mình tự học sketchup từ youtube thì mình cũng học dc. Hiện tại mình rất là hạnh phúc ở cty này vì dc mọi ng quý, sếp thì cũng hiểu dc cv của mình cần cảm hứng nên đôi khi cũng gửi mail để gợi ý cảm hứng từ những nguồn nước ngoài. Nhưng mình lại lo là do môi trường chỉ có 1 mình, ko có tính cạnh tranh và ít có cơ hội học hỏi từ đồng nghiệp (ít nhất là trong việc design) sợ là sẽ khó phát triển về tư duy sáng tạo cũng như kỹ năng về nghề nghiệp.
    King Khủng Designer thích bài viết này
  9. Filbert Huynh

Filbert Huynh Thành viên cấp 1

xoắn làm cái quái gì cho mệt xác kiếm 1 thằng seo 1 thằng code 1 thằng kd r làm 1 group hay 1 cty r từ đó mà tự làm tự ăn chờ ng khác mang việc tới cho làm ah
  10. Tạ Thị Mai Vi

Tạ Thị Mai Vi Mới đăng kí

Rất may là sếp mình biết thiết kế và hiểu cho mình, nhưng khổ cái các khâu khác thì tưởng thiết kế là phù thủy, hóa phép là có ngay. Việc thì nhiều mà bên khâu khác chuyển việc qua đòi có ngay. Nhiều lúc muốn cãi lộn luôn...hic
  11. oceankingdom

oceankingdom Thành viên cấp 2

:v xin nghỉ với lý do công ty không hiểu hết được công sức bản thân bỏ ra :)))
  12. minchiixx

minchiixx Mới đăng kí

Bạn chủ topic chắc cũng bằng tuổi mình. Xưng bạn cho tiện :D
    Đọc mà thấy xót xa cho phận designer chúng mình ghê. Mình thì chắc không giỏi như bạn, và cũng k chịu đựng được nổi áp lực như bạn đâu. Bạn quả là một con người cam chịu đó. Bạn nên suy nghĩ kĩ về định hướng tương lai của mình đi. Có thể cty lớn bạn làm có tiếng tăm rồi, bạn nên chọn chỗ nào đó biết trọng dụng nhân tài hơn là chỗ làm hiện tại. Bg thời buổi cũng khác rồi. Lương được tính theo năng lực chứ không chỉ mỗi cái kinh nghiệm. Bạn thấy bạn có năng lực, bạn nên chủ động đề xuất chn được tăng lương chứ, trông chờ với cái kiểu sếp như bạn kể là đã thấy thuộc dạng bóc lột rồi chứ biết trọng dụng nhân tài gì đâu..

P/s: Mình cũng làm designer, còn gấu mình là coder. Nhìn cái infography của bạn #2 thấy hài hài vì chúng mình có phong cách giống nhau lắm :)) quần jeans không hà, à không có trọc :)) vụ dùng đt thì chuẩn cơm mẹ nấu rồi :)) phải gửi cho gấu xem mới đc :D
  13. KhoaRambo

KhoaRambo Thành viên cấp 2

Có 1 nổi buồn không tên =((
  14. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

@Vincent Vo: Sếp bạn giống sếp mình thế, có sếp hiểu được cviec của design thật là may mắn (mặc dù thỉnh thoảng cũng ức chế :)) ) ;))
    PS: Chủ topic, e nghĩ a nên đặt mục tiêu lên hàng đầu thôi ;)
  15. thanhiep01

thanhiep01 Thành viên cấp 3

Nghĩ đi. niếu bạn có năng lực thật sự. thì hãy chứng minh rằng mình có thể kiếm đc công việc tốt hơn và lương cao hơn. :v lúc trước ứ chế tôi còn đập luôn cái bàn của sếp mà.
  16. Nguyễn Tấn Luân

Nguyễn Tấn Luân Thành viên cấp 1

Mình nghĩ nếu trình như bạn thì nên apply các công khác nữa, nếu giỏi về ngoại ngữ chắc chắn bạn sẽ tìm dc công ty ưng ý . Riêng tôi, thà làm 1 công ty tầm thường nhưng họ hiểu cái giá trị của mình còn hơn vứt tiền vào mặt cho chút tiếng tăm " cty lớn" mà xem rẻ khinh mạc.
    Chuyện khác nữa là Design thì phải thoải mái trong tư duy thì mới tạo ra được những thứ mới mẻ . Môi trường cũng quan trọng lắm bạn à.
    Chúc bạn sẽ tìm được công ty ưng ý.
    PS:Chụp hình sếp post lên để biết mà né đi bạn :))
  17. Crz

Crz Thành viên cấp 3

Đọc xong bài của bạn, cảm thấy thực sự đồng cảm.

Mình là một Animation Designer (thiết kế chuyển động và đồ họa hoạt hình). Mình chưa từng được đào tạo ở bất kỳ trường nào cả. Nhờ may mắn, sau khi học vẽ 1 tuần, mình được gọi vào làm ở một công ty có lương khá cao (có thể vì nhờ năng khiếu). Sau hàng tháng vất vả muốn bỏ việc, mình đã bỏ thêm thời gian, thay vì về nhà mà ngồi lại tiếp tục làm để gia tăng thêm kinh nghiệm. Từ 8 h sáng đến hơn 10 giờ tối (hơn 14 tiếng). Cuối cùng, sau hơn 3 tháng, mình đạt level 1 (Douga, thiết kế vector chuyển động nhân vật). Và 2 tháng sau mình đã nắm rõ level 2 (Genga, lên nét bitmap và đổ bóng cho layout phác thảo), trong khi người giỏi lắm ở đó phải hơn 3 năm mới đạt lv 2.

Chuyện đó chẳng có gì để nói cho đến khi công việc của mình bắt đầu dồn dập, mình làm nhiều hơn, khó hơn, tốt hơn, chất lượng hơn. Mình phải làm hơn 3 tiếng nữa (8 đến 9 giờ tối). Nhưng lương lại khập khiễng bằng, ít hơn hay nhiều hơn chỉ 1 chút so với những người khác, chỉ làm đúng 5 giờ là về nhà.
    Lương nhiều khi thấp hơn cả Douga, trong khi FB (Fucking Boss) hứa là lên Genga, lương sẽ giữ vững ở mức độ luôn cao hơn Douga.

Khi hỏi ra, FB lại nói một câu giống như trường hợp của bạn. "Làm tốt, làm nhanh, tức là làm dễ hơn người khác". Bồi thêm nữa là "Người khác làm chậm, nhưng chắc hơn, họ cần được bù đắp bởi người như mình". WTF ?

Nói vậy công sức bỏ ra gấp rưỡi người khác nhưng lương bằng họ, và bị thiếu tôn trọng hơn họ ?

Mỗi lần có người mới vào, mình luôn sẵn lòng ở lại để tận tình hướng dẫn. Nhưng FB: "Cậu ở lại là vì cậu cần kiếm thêm, nên sẵn đó dạy luôn". Mà không hứa hẹn bất kỳ điều gì cho việc đó. Đó là chưa kể việc mình sửa chữa cho người khác với những trường hợp bất khả kháng => coi công sức, thời gian và trách nhiệm của mình một cách rẻ mạt.
    Để cuối cùng nhận ra FB chẳng biết gì về vẽ, chỉ nghe nhân viên kể lể rồi dựa vào đó mà chê trách người khác, nâng cao cái kỹ năng ảo của hắn lên.

Dưới đây là in-between của Douga:

According to an investigation by Media Development Research Institute Inc., a 30 minute episode of a TV anime in 2010 that totaled 11,000,000 yen (about US $145,214 at the current exchange rate) consisted of the following expenses:

(Note: All US dollar conversions are approximate based on current exchange rate.)

Original work - 50,000 yen ($660)

Script - 200,000 yen ($2,640)

Episode Direction - 500,000 yen ($6,600)

Production - 2 million yen ($26,402)

Key Animation Supervision - 250,000 yen ($3,300)

Key Animation - 1.5 million yen ($19,801)

In-betweening - 1.1 million yen ($14,521)

Finishing - 1.2 million yen ($15,841)

Art (backgrounds) - 1.2 million yen ($15,841)

Photography - 700,000 yen ($9,240)

Sound - 1.2 million yen ($15,841)

Materials - 400,000 yen ($5,280)

Editing - 200,000 yen ($2,640)

Printing - 500,000 yen ($6,600)

If you suppose an average episode has 5,000 frames, the price per frame for an in-betweener is 220 yen or just under three bucks, which apparently is a rate that hasn't really changed much in the past 30 years. Japan Animation Creators Association rep, Osamu Yamasaki, commented [roughly translated], "30 years ago it was said that one person would draw 1,000 frames per month, but now if you can do 500, that's considered good." Under these circumstances, it's no wonder young animators are having trouble making it in the industry.

Dựa theo khảo sát trên: 14000 USD /5000 frames gần bằng 3 USD/frame tức gần bằng 60k Việt Nam Đồng/ frame.

Trong khi mỗi bức ở Việt Nam chỉ được .... 8 ngàn Việt Nam đồng, tức gần 50 cent mỗi frame. Fuck it, bị ăn trên đầu mà phải ngậm cười. Lại còn bị chửi mắng nếu làm sai hay thiếu khâu nào đó.

Mà phải không nhỉ ? Mỗi bức hình quá dễ vẽ mà ? Design thì tốn gì chất xám ?
    w32bigbang, Vũ Phi HuânToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  18. A.Tú

A.Tú Thành viên cấp 1

đọc qua bài của anh ( nếu anh 23 thì hơn em 2 tuổi ) và các ý kiến của mọi người em xin phép nói anh ngu ! vì sao ! vì anh thể hiện chỗ hơn người ở 1 môi trường không chuyên nghiệp . Thầy em từng nói đừng tỏ ra mình giỏi hãy giả vờ ngu để không bị dìm mặc dù mình giỏi vkl ... Tại anh không khôn khéo thôi tuy đầu óc anh giỏi nhiều ý tưởng nhưng không nhanh nhạy để ứng xử xung quanh thì anh cũng chả có thăng tiến được .
  19. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

^ thật ra thì theo ý em thì cũng ngu ko kém, tại vì giỏi mà lại vờ ngu để dc ở lại thì cũng là quá tiêu cực em ạ. Theo anh thấy mấy trò mánh mung cơ hội kiểu Xuân Tóc Đỏ để dành cho mấy đứa tài ít nhưng dc cái mồm em ạ, còn nếu tin vào thực lực của mình cứ bồi đắp chuyên môn và tìm công ty khác.
    Janh, ToiHocDoHoa.comCrz thích bài viết này.
  20. generatedinboxcontact

generatedinboxcontact Thành viên cấp 1

Bạn chủ topic nghĩ xem là công việc bạn làm trong 1 tháng đó đáng giá bao nhiêu tiền khi thuê ngoài, rồi chia cho 2, sẽ ra số lương của bạn đáng được nhận.

Đề xuất tăng lương theo tính toàn công thức trên, không tăng thì nghỉ cho khỏe.
    Thiết kế là ngành danh giá, thuộc loại thu nhập cao nhất, thì tội gì làm không công cho người ta.

Ủng hộ diễn đàn