Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Designers sau 30 tuổi sẽ khó sống hơn????????????

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi Chicken, 11/6/16.

Lượt xem: 42,300

1. Chicken Mới đăng kí

Chào các anh/chị/em/cô/dì/chú/bác ạ. :3
    Mình là 1 nữ sinh ngoan hiền chuẩn bị bước sang lớp 12 ạ. :3
    Hiện tại mình đang định hướng cho bản thân theo ngành Multimedia (mĩ thuật đa phương tiện). Mình tham khảo khá nhiều về công việc trong ngành trong khoảng hơn 1 năm trở lại đấy và cảm thấy rất yêu thích. :/ Đấy là mình thấy thế chứ đã nếm trải mùi đời đâu >~< Mẹ mình cũng giúp mình tìm hiểu thêm về công việc này và khuyên là: Lương trung bình khi đi làm chỉ có 6 triệu/tháng thôi :" Còn muốn kiếm đến 7 triệu thì sẽ vất vả đấy. Mình là con gái mà cứ suốt ngày cắm mặt vào máy tính thì lấy đâu ra mặt mũi với cả nhan sắc, tiếp xúc nhiều quá với công nghệ cũng không tốt cho sức khỏe nữa. Với lại ngành này cần sức sáng tạo vô cùng lớn, khi đến 30 tuổi là sức sáng tạo sẽ giảm sút và công ti sẽ ưu tiên cho nguồn nhân lực trẻ. Lúc đấy mình mà bị đào thải thì định làm sao. :/
    Thiệt thì em cũng thấy có lý >_< Em tự tập tành pts khoảng >1 năm và cũng tự biết mình không phải loại tài giỏi xuất chúng gì, thêm nghe mẹ nói thế nên cũng lo lắm >_< không biết mình định hướng như thế có đúng không. Em nghĩ ngành này cần phải có năng khiếu với khả năng thẩm mĩ sẵn thì mới mong lên được vị trí cao, không phải ai chăm cũng được đúng không ạ. Mà nhà em chả có ai liên quan đến cái ngành này cả, xin việc phải tự thân thôi. Nhưng mà biết đâu khi có môi trường học thì mới truyền cảm hứng và lúc ấy em lại được khơi dậy tài năng thì xao nhẩy. @@
    Thật ra em cũng tham khảo nhiều ngành rồi, em vẫn thích ngành này nhất với sau là 1 ngành cũng khá liên quan - marketing. Em mong ở đây những ai đã vào đời và trải nghiệm rồi có thể cho em lời khuyên ạ, đặc biệt là các anh chị designers xác thực những điều em với mẹ tìm hiểu ở trên đúng được bao nhiêu ạ. Sắp lên 12 dồi em cần phải xác định rõ mục tiêu thật là sớm thôi!!!
    À có ai cho em ý kiến về khoa Thiết kế đồ họa của FPT được không ạ??????????

...
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. _phong_thu_cuc_

_phong_thu_cuc_ Thành viên cấp 2

Mẹ cháu nói thế vì thương cháu đó :3
    Nếu cháu có khiếu thẩm mĩ tốt thì chú khuyến khích.
    Công việc đầu tiên chú nhận được có mức lương 6tr, chú nghĩ cháu sẽ hơn vì còn trẻ :)) nếu cháu có khiếu và có khả năng quay chụp, gánh team, thì lương tầm 10 - 12 là cơ bản, cao cấp thì 15 trở lên. Sau 30 tuổi thì nghề nào cũng vậy thôi , không chỉ riêng nghề này đâu.
    Tuy nhiên, nếu chỉ yêu thích vọc vạch phần mềm thì chưa đủ, cháu chỉ là thợ thôi, lương 5 6 tr.
    Cháu hãy nghĩ kĩ nhé.
    À mà thôi, anh nghĩ em cứ học đi, tìm hiều nhiều ngành nghề khác vào, còn sớm :)
    Xưng chú ngại ghê =))
    Hung TanChicken thích bài viết này.
  3. Chicken

Chicken Mới đăng kí

_phong_thu_cuc_ Vầng. Xưng cháu cũng ngại qué =.=
    Em tìm hiểu nhiều ngành nghề từ năm lớp 10 rồi ạ. Thêm nữa là cựu học sinh trường em đang học ở các trường ĐH cũng tổ chức chương trình tư vấn chọn ngành - chọn trường cho bọn em nên em nghĩ mình tìm hiểu không sơ sài đâu. Đến cuối cùng thì em vẫn thấy yêu thích cái ngành này. Em mới tìm hiểu thêm về ngành marketing, tại cũng lan quyên đến nhau hihi :v

Gánh team ý anh là khả năng lãnh đạo ạ? Cái ''cao cấp'' mà anh nói là đạt đến đẳng cấp nào rồi ạ? :"> Vọc phần mềm chỉ là em muốn tiếp cận ngành này thôi, chứ nếu toàn bộ chỉ là yêu thích mấy cái tools này thì sao em định hướng tương lai của mình theo nó được :D

Anh học FPT-Arena ạ, học ở đấy thích không anh?
    :v:v:v:v:v:v:v:v:v:v:v:3:3:3:3:3:3:3:3:3:3
  4. success86

success86 Thành viên cấp 1

Mẹ em nói lương 6tr là còn nhẹ đấy, nghề này có khi là free và chỉ đáng giá thẻ cào 20k thôi, :))
    vuhoan42, ThienFurnitureh_ds thích bài viết này.
  5. Chicken

Chicken Mới đăng kí

success86 Huhu đau lòng qué. x_xx_xx_x Thế em phải sống xaooo TTvTT
  6. _phong_thu_cuc_

Gánh team không phải lãnh đạo. Gánh team là có năng lực nghề nghiệp và tinh thần trách nhiệm, tinh thần cầu tiến cao, chấp nhận thử thách và áp lực.
    Anh vào nghề được một hai tháng, chưa có gì nền lương chỉ nhiêu đó.
    Design là một nghề, có trường đào tạo hẳn hoi. Chọn ngành nghề là quyền của em, anh không muốn chọc phá gì đâu, nhưng cứ nên tìm hiểu sự thực, mặt trái, tiền bối... Chứ thần thánh nào chẳng nói trường mình học là ngon lắm. Em có gặp ai đi giới thiệu mà nói xấu về trường thì bảo anh :)))
    Còn em thích rồi thì cứ theo thôi. Đi học vẽ thôi. Tương lai rộng mở. Chúc em thành công như ý :3
    Hung Tan, phankien9xChicken thích bài viết này.
  7. rungtram2014

rungtram2014 Thành viên cấp 4

gốp ý trong nghành e định hướng sợ nhất là viết sai chính tả e nhé
    khoianha10Chicken thích bài viết này.
  8. Chicken

Chicken Mới đăng kí

_phong_thu_cuc_ Ở đây anh em mình thành thật với nhau đuê có ai đâu. :v Em đang tìm hiểu về FPT-Arena ý. Em thấy profile anh ghi là học ở đấy. Cho em cái review được không ạ.
  9. Chicken

Chicken Mới đăng kí

10. _phong_thu_cuc_

Nhóc này tính kì thật. Kiểu kiểu không đúng tuổi. Nãy a quên trả lời reveiw.
    Trường học thì tất nhiên, ok, chất lượng, ok... Danh tiếng là có thật.
    Cái quan trọng không nằm ở trường, mà nằm ở bản thân người học.
    Khác biệt đại học và trung học ở chỗ, đại học người ta dạy cách học, chứ không dạy học.
    FPT cơ bản cũng giống các trường khác thôi, cần nhất vẫn là sinh viên tự ý thức được. Như anh học, lúc vào 20, hết năm còn 15. Sang năm còn ít nữa.
  11. tansondng

tansondng Mới đăng kí

:) Em hãy tìm kiếm một Fanpage nào đó, dạng như anime hoặc manga xin làm Admin, đó sẽ là môi trường để em phát triển khả năng sáng tạo Edit tranh, làm AMV, lãnh đạo, cãi lộn v..v.. Hiện anh đang làm Marketing online lương năm 22 tuổi là 8 củ .Đó là con đường anh đã chọn, tin hay ko thì tùy em. :) Đây là Fanpage Anine lúc anh còn đi học,
    facebook.com/ShingekiNoKyojinVNFC/
    Nếu em muốn trao dồi kinh nghiệm, thì anh sẵn lòng để em làm ADmin
    Chicken thích bài viết này
  12. ZolWater

ZolWater Thành viên cấp 1

Không biết tại sao chủ thớt lại bị ban, nên ko biết những dòng này chủ thớt có đọc đc ko và còn có ích cho chủ thớt không.
    1 là về việc học thì mình học FPT Arena đây. Mình ko biết các bên Arena Multimedia hay Hanoi Arena như thế nào nhưng đối với mình thì FPT Arena là môi trường tuyệt vời. Giáo viên dạy nhiệt tình, có tâm và luôn support mọi lúc. Đợt ý mình đi học kể cả ai ko hiểu gì hay cần gì cứ lên trường hỏi là giáo viên kèm luôn cho. Cá nhân mình hồi đầu năn nỉ bố mẹ đầu tư cho cũng phân vân và suy nghĩ nhiều lắm vì khi ấy mình chưa quá chắc chắn về tương lai, nhưng đến bây giờ, sau khi ra trường một thời gian và đi làm rồi thì mình thấy sự đầu tư ấy là quá rẻ so với những gì mình nhận được. À, trường cũng có bảng tin + group fb để đăng tin tuyển dụng, mình thấy tuyển nhiều lắm, liên tục ấy :)) cố gắng có khả năng là được thôi. Cùng là " designer'' nhưng có những việc những nơi cần nhiều sáng tạo nhưng có những nơi cũng không cần nhiều lắm đâu. Như công ty cũ của mình agency nhỏ chủ yếu cần người làm ảnh cho fanpage thì không đòi hỏi nhiều về tính sáng tạo mà nhìn chung cũng lặp đi lặp lại nhiều :D

À với cả thực ra học FPT Arena có 3 buổi/tuần thôi nên nếu bạn chịu khó thì bạn cứ thi ĐH chính quy 1 ngành/nghề nào đó khác rồi học song song 2 bên. Như hồi xưa mình cũng học song song 2 trường (vì bố mẹ mình thích mình có bằng ĐH chính quy) :D dù sao việc này cũng giúp bạn đỡ phí thời gian rảnh và có thêm 1 bằng nữa (ở VN) thì cũng tốt hơn mà ;)

2 là về việc làm thì mình nghĩ bạn có thể cân nhắc làm thiết kế ở một số nơi khá là.. "ổn định'' kiểu như mấy cơ quan nhà nước (truyền hình, báo chí), Viettel,.. những nơi ấy hiện giờ cũng tuyển và cần thiết kế mà.
    Còn lương lậu thì mình thấy lương khởi điểm của designer khá là tương đồng với các nghề khác, đôi khi cao hơn 1 chút tùy công việc, khả năng và kinh nghiệm bạn có.

Cố gắng lên b nhé! Chúc b tìm được con đường đúng cho bản thân :D
  13. duonglam

duonglam Thành viên cấp 1

Khuyên 1 câu e đừng nên học ngành này,nhất là nữ
  14. adobered

adobered Thành viên cấp 1

Đôi dòng về nghề này nhé :
    -Thứ nhất : tuy gọi chung là Mảng thiết kế nhưng nó cũng chia ra vài loại và cái gì cũng bắt đầu từ cái thấp nhất, bạn học trường nào và học ntn ko ai quan tâm cả ngta chỉ quan tâm bạn làm đc gì (ít ra là với riêng cái mảng thiết kế này) và cái ưu thế là nếu bạn mới ra trường nhưng khả năng và portfolio của bạn tốt thì mình nghĩ lương ko dừng ở mức 6tr đâu, cái đó tùy bạn đầu tư về kỹ năng cho mình ntn thôi :) có người học ra chỉ đi làm thợ xuất file ở những xưởng in và chế bản nhưng có người lại làm ở những cty lớn mặc dù chức danh đều là nhân viên thiết kế :)
    -Thứ hai : con gái thì mình khuyên bạn nên làm marketing thì hay hơn là thiết kế vì đôi lúc cv nó rất dồn dập và áp lực, ban vẫn có thể học thêm về thiết kế cũng đc vì thường đa phần thiết kế sẽ làm việc chung với marketing mà :)
  15. huytuandesign

huytuandesign Thành viên cấp 1

Chẳng có ngành nào là phải như thế nào hết, ở đây mỗi người mỗi ý, mỗi người một hoàn cảnh, mỗi người một trình độ, lứa tuổi, mỗi người một công ty, đôi khi em còn bị rối hơn.
    Em chưa ra đời nên có tư vấn về chuyện sau 30 tuổi em cũng sẽ không hiểu.
    Em phải biết mình thích gì, có dám bỏ thời gian cho nó hay không, em đã thích thì tự em sẽ tìm được cơ hội, còn bằng em đã không thích, em chọn một công việc bởi yếu tố nhàn nhã, ko phải em muốn thì, em ngồi chờ nó đến, chờ người ta phát lương cho em thì xin nói thẳng nghề này ngồi chờ phát lương thì em luyện photoshop tốc độ cho nhanh vào, làm thợ photoshop lương cố định 6tr/tháng giảm dần theo tuổi.
    Nghề nào mà về già chẳng giảm sút hiệu quả? Làm lập trình viên qua 30 năng lực học cái mới giảm sút. Làm design nếu không đổi mới qua 30 năng lực sáng tạo giảm sút. Làm sếp cty qua 30 40 sức khỏe, nhậu nhẹt giảm sút, đối thủ cạnh tranh ma lanh hơn. Đi phụ hồ thôi khỏi nói. Đó là chưa kể xã hội thay đổi liên tục. Em yêu thích & cố gắng thì trước khi về già em sẽ tìm được cơ hội cho mình. Những ai ra đời ít thì nghĩ rằng phải có A thì mới có B, có bằng thì mới có việc, việc này nhẹ sống khỏe, việc kia nặng sống chật vật. Xin thưa với em rằng đã bước ra đời nó như rừng rú vậy, không có luật. Có kẻ đi đường tắt, có kẻ chơi đàng hoàng, kẻ thì ma mãnh làm ít ăn nhiều nhưng rất nguy hiểm. Nhưng em đam mê, khôn ngoan, chịu khó lăn lộn với nghề và tìm mọi cơ hội thì đó sẽ là con đường nhanh nhất, bền nhất dù em làm bất cứ nghề nào.
    Chicken, Thùy Như, Thanh_Phong2 người khác thích bài viết này.
  16. letan25719

letan25719 Mới đăng kí

ngành designer hiện tại nữ theo học cũng nhiều nhé, thường thì nữ có khiếu thiết kế tốt hơn nam về mặt thẩm mỹ, tui cũng học bên FPT Polytechnic chuyên ngành thiết kế đồ họa - mỹ thuật đa phương tiện. môi trường ok, giảng viên thì toàn thỉnh giảng bên trường đại học, nhưng khi ra trường cầm bằng FPT đi xin việc cũng rất tốt, và hiện tại bên FPT Telecom cũng đang cần ngành thiết kế nhiều lắm, học ra đầu quân về FPT làm luôn.
  17. huytuandesign

huytuandesign Thành viên cấp 1

letantrong hồi bên đh Mỹ Thuật bọn tôi hay nói vui là nữ chuyên phối màu, nam chuyên hình họa, ko biết giờ còn đúng không
  18. Vũ Tiên Vương

Vũ Tiên Vương Mới đăng kí

Mình hiện là sinh viên kiến trúc Hutech, biên tập lịch cho Nhất Thống, thiết kế poster, vẽ tường... các kiểu, nhưng trước khi vào mình chưa từng học vẽ, thi cũng thấp điểm nhất, vậy mà giờ học và làm việc tạo nên nhiều dấu ấn cá nhân dù nhỏ
    Nên với kinh nghiệm bản thân thì mình nghĩ cũng không tới nỗi vậy đâu, hãy sống và làm việc trước tiên là theo ý thích rồi thì khi cảm thấy được trách nhiệm sẽ biến thành đam mê thì tự khắc sẽ thành công
    Chọn nghề chứ không chọn trường
    Sáng tạo là không biên giới, chỉ quá lười nên mới đâm ra lười sáng tạo thôi
    Việc tự học không nói lên tất cả, bởi nó không phải là dễ đâu, năng khiếu và thẩm mĩ đôi khi xuất phát từ niềm tin của mình, mình nghĩ bạn nên biết là mãi tới năm 15 tuổi mình mới tin mình có thể vẽ và lòng tin đó luôn xây đắp vững trãi từng ngày
  19. vuadietruoi

vuadietruoi Banned

Ngành nào cũng cần ngừoi hết, cứ học và làm việc theo những gì mình thích là tốt nhất. Cứ cố gắn làm tốt những gì mình thích.
  20. hoanghieudn

hoanghieudn Thành viên cấp 1

Cháu cứ design mấy cái gọi là game, app (ux/ui)...theo thời công nghệ số thì tha hồ mà lương với lậu nghề ngày càng già càng cay cháu ak.

p/s xưng cháu thật ngại gê.

Ủng hộ diễn đàn