Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Designers sau 30 tuổi sẽ khó sống hơn????????????

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi Chicken, 11/6/16.

Lượt xem: 42,308

1. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

nữ phối màu bắt mắt hơn nam, nhưng tạo hình nam mạnh hơn, cái này nằm trong bản năng nên đa số nó sẽ đúng như thế. Tuy nhiên người ta vẫn hay ưu tiên nam vì dễ sai vặt, có sức khỏe.
  2. xuanxuxu

xuanxuxu Thành viên cấp 2

Chị cũng như em cũng đang khá là phân vân, dưới 30 tuổi design khá dễ xin việc. Nhưng sau 30 tuổi lại rất khó, mà tuổi nghề ko được lâu. Giờ cũng phân vân không viết đi theo con đường nào, Design web, cắt ghép clip hay là nhảy sang mảng marketting. Mù mịt luôn
    thientuboba_phong_thu_cuc_ thích bài viết này.
  3. hieubig

hieubig Thành viên cấp 2

Tôi không hiểu ... các bạn trẻ lại sợ khó...
    Trong khi đó, tôi đã phải trãi qua giai đoạn khó khăn nhất để theo đuổi ước mơ làm thiết kế
    Ban ngày lơ xe, tối về đi học, ngày nào mà hàng nhiều giao đêm thì mất trọn 1 buổi học..
    Có mấy ngày đi học mà mặt đồ lơ xe luôn ấy....
    Lương mình chỉ đủ sống ở mãnh đất sài gòn tốn kém này.
    Mình không biết làm được bao nhiêu lâu, nhưng lao động là vinh quang
    thientuboba_phong_thu_cuc_ thích bài viết này.
  4. hongdiem0091

hongdiem0091 Thành viên cấp 1

xuanxuxu Sau 30 tuổi kiếm nghề tay trái làm bạn ơi, nếu năng động thì nhảy qua mảng marketting được đó. Mình cũng tính làm 1 thời gian rồi sau này kinh doanh bên mảng ăn uống, mở quán ăn chẳng hạn, hehe
  5. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

các bạn nữ tính ra còn lấy chồng chồng lo, nam thì phải kiếm tiền lấy vợ, nói chung ai cũng có cái khổ riêng
  6. xuanxuxu

Mình ko muốn kinh doanh lắm, đau đầu. Sau 30t muốn kiếm nghề tay trái thì phải chuẩn bị từ bi h ý :( mik năm nay 26 tuổi rồi. Hiện h vẫn chưa định hướng đc nên chuyên sâu vào mảng gì để 30 tuổi vẫn dễ dàng xin đc việc. Cái j cũng biết một tẹo hongdiem0091
    rexpeke thích bài viết này
  7. xuanxuxu

Lấy ck đc ck tốt k sao, ck ko ra gì thì nhọ, nói chung là vẫn phải có đường lui
    phankien9x thích bài viết này
  8. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

Nói chung nghề chọn mình chứ mình ko chọn được nghề!

Design nói chung nó có quá nhiều thứ quá nhiều nghành trong nghề design ai nói sau 30 tuổi khó chứ mình ko thấy nó khó đâu! Trong team mình hay công ty mình Character design toàn mấy anh trên 30 điển hình là 33t, modeling cũng thế, họa sĩ minh họa thì nữ là chính cũng toàn người lớn.
    Design nó là nghành sáng tạo, càng già càng khó sáng tạo là cái dĩ nhiên nhưng cái mình bỏ ra để theo nghành nghề là gì? Nó có chọn mình ko? Hay đơn giản là thích 3 cái màu mè 1 thời gian ngắn rồi ham hố muốn học? Hay là biết 3 chiêu PTS AI thì đã gọi là designer?

Xác định tương lai chỉ có 1 cái đơn giản nhất thử, nôm na là gap year cho nó tây, cứ ngồi 1 chỗ rồi nghe người này người kia cũng như ko? Mỗi người có 1 con đường đi ko giống ai, với người này nghề design họ tiếp xúc rất nhanh khả năng cao, nhưng họ ko theo nghề được vì nhiều lý do, nhưng cũng có người khả năng nghề của họ ko tốt nhưng họ lại có tố chất nào đó để nghề design chọn họ và họ thăng tiến cực nhanh.

Design là một mớ hỗn độn, VN giờ nhân sự nghề design nói chung nhiều nhưng người biết việc mà làm nói thật đếm đầu ngón tay, mấy tay già đời lỗi lạc thì cũng yêu nghề tới mức bỏ nghề chết đói cũng ko thiếu, mở cty riêng outsource cũng chả ít. Xác định con đường của mình trong design mới là vấn đề, 2D, 3D, film, Video, artist, branding, có quá nhiều thứ chứ ko phải cứ design là tối ngày ôm chuột, AI vs PTS.

Cuộc đời ngắn lắm mở mắt ra nhắm mắt lại thấy già cmnr nên được thử nên thử đừng chần chừ. Còn ai nói thì kệ cmn "Mày là mày tao là tao". Khuyên thêm 1 câu nếu nhà cháu thớt điều kiện không nhiều lắm thì nên xem xét trước khi thử, để trải nghiệm được thì cũng tốn ko ít đâu. Còn nếu có bản lĩnh thì hãy vừa học vừa làm, cần cứ inbox tui sẽ tư vấn cho cháu chỗ nào có thể cho cháu kinh nghiệm, chỗ nào cho cháu vừa học vừa làm :v
    leonadodafuq thích bài viết này
  9. rexpeke

rexpeke Thành viên cấp 2

xuanxuxu 26 tuổi còn trẻ chán mà :">
    "Nhất nghệ tinh nhất thân vinh". Cứ chọn một chuyên ngành thuộc thế mạnh hoặc sở thích của mình mà mài dũa bạn ạ. Già hơn xíu nữa như mình sẽ thấy tiếc thời gian vô cùng. Tầm khoảng 30 - 40 thì người ta kinh doanh riêng hoặc đã đạt đến trình độ không còn phải lo nghĩ về chuyện đi xin việc. Đó là cả một quá trình cố gắng không ngừng, quyết tâm và hy sinh.
    Bạn ở tpHCM thì làm quen giao lưu nhé :">
    vuhoan42 thích bài viết này
  10. hongdiem0091

hongdiem0091 Thành viên cấp 1

xuanxuxu mình cũng giống bạn, cái gì cũng biết 1 tẹo, mà chẳng chuyên sâu cái nào cả, nên sau này cũng khó lắm bạn ơi, mình cũng già rồi, giờ vừa làm design, vừa tìm hiểu thêm nghành tay trái nữa để sau này bắt đầu dễ hơn, mình nghĩ phụ nữ cũng nên độc lập về kinh tế, chứ không nên dựa dẫm vào ck, gặp dc ck tốt thì may, còn ... thì khổ lắm
    PS: gặp dc ng ck tốt thật hiếm như vàng mười. :D :D
    Gurl thích bài viết này
  11. rexpeke

rexpeke Thành viên cấp 2

hongdiem0091 vậy hóa ra mình là vàng mười à :">
    hongdiem0091 thích bài viết này
  12. xuanxuxu

ờ, có khi bạn ck tốt còn chưa sinh ra ý, nói chung là h mik cũng phân vân lắm hongdiem0091
    rexpeke mình ở hn cơ, tiếc óa, cũng mún vào nam mà k đc
    rexpekehongdiem0091 thích bài viết này.
  13. drax

drax Thành viên cấp 4

cái khái niệm chồng tốt của các chị em thì nam giới bó chiếu, đầy người tốt vợ vẫn ngoại tình, vì ko có thứ cô ấy cần, vì chưa đủ tốt. còn sau 30 thì ngành nào cũng khó xin việc, tầm dưới 30 chút cũng đã khó rồi, tầm 30 không có mở quán cafe, làm nghề tay trái gì đó cũng phải có một cái tài khoản đủ để thích thì nghỉ làm chém gió vài năm cũng vô tư, không thì khó sống lắm.
  14. coids

coids Thành viên cấp 2

Chưa chắc tay đã lo khó sống.
    Thế thì lúc nào chả khó :))
    phankien9x thích bài viết này
  15. Kraihe

Kraihe Mới đăng kí

A thấy tư duy của e có phần hơi ảo tưởng hóa cs sẽ rất tốt hay rất tệ =)) Thật đấy, e hỏi những câu mà kiểu rất làm khó ng trả lời. Ai biết đc trẻ giỏi hơn hay già giỏi hơn?Ai làm nghề j cũng sẽ đc biết n cái hay cái dở trg nghề, sao e k thử làm đi cho biết =)) Còn về qc trường thì a cũng có bạn học về "mĩ thuật đa phương tiện" thì a ghi nhận là fpt vs mỹ thuật công nghiệp là ok r (hình như 2 ô này to nhất r =)) nhưng khả năng e ở tp nên có mấy trg ý về qc còn ở tỉnh lẻ chắc k có ngân sách về qc. Thế nên đừng nghe qc làm gì, trường a đầy sv vào r mới ko thích trường (thế quái nào vẫn là hạng 2 10 đh hạnh phúc nhất cả nước đc =)) Còn e tìm hiểu cũng chỉ là chủ quan lúc nói chứ ko thể chính xác hay rõ ràng đc! Cho a hỏi sau này e ra trg thì e làm gì? Để? Nghề e nới vẫn max chung chung, mơ hồ như kiểu bọn a học kte xong ra vẫn chả biết nghề mình làm là gì vì phổ nghề so với phổ ngành học quá rộng! Mức lương mẹ e bảo hình như hơi cao vì bây giờ chỗ nào cũng bảo kinh nghiệm 2 năm (khóc đi).Nếu chỉ để có mức lương cao hay ổn định thì cũng có thể suy nghĩ lại =)) Nếu muốn cao hơn thì chỉ có đi làm project (ca này khó). Bỏ qua cái việc có ai trong nhà giúp đỡ e sau này đi, trăm sự tại cái mồm! Cuối cùng a thấy e đag tìm trường đúng hơn là tìm nghề sau này, nghề cũng có thể đổi đc thế nên là thích làm gì thì tìm hiểu chỉ về những ai làm nghề ý ở trường nào thoy nhé! Cố lên e tương lai ở phía trước, cứ tin vào giấc mơ đi.
    minhduc7194 thích bài viết này
  16. vuadietruoi

vuadietruoi Banned

Nghề gì mà làm giỏi thì không sợ thất nghiệp vì tuổi tác đâu. Càng làm, càng yêu nghề thì nghề chả bao giờ phụ mình cả. Cố lên
  17. PHANTRUNGHIEN

PHANTRUNGHIEN Mới đăng kí

Chào cháu Chicken !
    Chú tên Hiền, năm nay được 40 tuổi. Làm trong nghề cũng 20 năm, chú chẳng có tác phẩm gì ghê gớm cho đời cả, chú cứ luôn học tập và luôn cập nhật kiến thức của mình dùng những cái mình biết gặp khách hàng và cho họ sự hài lòng nhất. Đó là những việc bình thường mà mỗi ngày chú làm như muốn được làm. Đến khi sinh nhật chú ở tuổi 30 thì chú mới giật mình nhìn lại toàn bộ những sản phẩm mà mình giao cho khách hàng: Chúng từ từ trưởng thành và theo đó chú có một danh tính mà đồng nghiệp, bạn bè gán cho hồi nào không hay và rồi từ đó chú hình thành được một thế hệ khách hàng tiềm năng cho mình,...
    Việc của cháu rất giống chú ngày trước, cứ phân vân là bởi mình chưa biết mình muốn cái gì. Cháu muốn thu nhập cao? Cháu mê đồ họa mà không cần thu chi (đam mê thuần túy), cháu sợ ế ? Cháu sợ lớn tuổi không còn sáng tạo nữa bị gạt ra bên lề?...Thật ra còn rất nhiều suy nghĩ trăn trở cho người mới lớn, mới lớn mà có những suy nghĩ như vậy là rất tốt!
    Lạm bàn về Sáng tạo: Có một thực tế là sự sáng tạo không chỉ dành cho người trẻ mà chúng là của nhân loại. Bất kỳ ai, bất kỳ độ tuổi nào cũng có thể sáng tạo. Ví dụ: Milton Glaser (Cháu tìm hiểu thêm về ông này nhé, có hơn 50 năm trong việc thiết kế Logo).
    Chúng ta những người làm thiết kế đồ họa thì cần làm việc nhiều hơn trong môi trường sáng tạo bởi chúng ta không ai muốn tụt hậu nên phải luôn học hỏi từ những điều bình dị (vỉa hè, lề đường, đối nhân xử thế) trong cuộc sống đến các học thuyết, lý luận chuyên ngành.
    Lạm bàn về tuổi trẻ và sự sáng tạo: Người trẻ tuổi họ nhạy bén, thông minh và làm việc rất quyết đoán nếu họ biết tận dụng và phối hợp toàn bộ những vấn đề này thì không ai địch nổi nhưng đây là điều lý tưởng. Người lớn tuổi (theo cháu là sau 30 tuổi) có những thứ mà người trẻ tuổi không bao giờ có: Họ có một tuổi trẻ đã qua, họ nhận những cái giá cho chính điều mình làm, họ khôn ngoan, họ hấp dẫn :)! Họ có bản lĩnh và tất cả đã hình thành cho họ một thương hiệu và một uy tín từ các công việc họ làm trong quá khứ,...
    Không phải ngồi hàng giờ trên máy tính hay biến nhà thành thư viện là niềm đam mê, đam mê phải xuất phát từ việc nuôi dưỡng, giáo dưỡng nó lúc ấy khi nó trưởng thành nó sẽ là quả ngọt cho đời.!
    Chú là Phan Trung Hiền hiện 40 tuổi đã có gia đình 1 vợ 1 trai, 1 gái và vẫn hạnh phúc với những gì mình làm cho gia đình! (Cháu có thể kết bạn trên Facnook với chú và chú rất vui khi trả lời cho cháu) Chúc cháu học tập tốt, nuôi dưỡng đam mê và luôn kết nối với bạn bè nhé!
    Thân ái!
    Endric, tiffanyd91, Gurl7 người khác thích bài viết này.
  18. Quảng Cáo Nhật Minh

Quảng Cáo Nhật Minh Thành viên cấp 1

gần 30t design sẽ đi làm freelancer :3
  19. lylymeow

lylymeow Thành viên cấp 2

đọc topic làm mình sợ...
  20. chanhchua

chanhchua Thành viên cấp 1

Trẻ mà, Cháu thấy có thích không?
    Thích thì nhích không thì next.
    Cô hơn 30 rồi còn chưa cứng cai' quái gì cả nhưng cô vẫn muốn ngồi làm design, mặc dù đang có lời mời sang mảng marketing.
    Quan trọng là cháu nhá! còn bước đi thì chắc chắn phải vấp ở những đoạn đường đầu tiên, sẵn sàng với vấp ngã dần đê cháu trẩu tre nhé!

Ủng hộ diễn đàn