Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Doodle4Google – Tranh vẽ của trẻ em Việt Nam được chọn làm logo Google ngày 1/6/2015

Chủ đề thuộc danh mục 'Tạp chí design' được đăng bởi vboy234, 1/6/15.

Lượt xem: 9,971

1. vboy234 Thành viên cấp 2

Xuất hiện đầy ấn tượng trên Google ngày 1/6/2015 là hình ảnh “Ngày Tết em mơ” của Lê Hiếu. Rất nhiều người dùng thắc mắc, đây là bức tranh gì, và tại sao là của người Việt lại hiện diện trên trang chủ của Google như vậy. Đây chính là bức tranh chiến thắng cuộc thi Doodle4Google – Tranh vẽ của trẻ em Việt Nam được chọn làm logo Google ngày 1/6/2015.

Clip vui về Doodle4Google Việt Nam năm 2015

Chiến dịch Doodle4Google Việt nam 2015

Doodle4Google là một cuộc thi vẽ tranh trên toàn thế giới. Cuộc thi được tổ chức để khuyến khích các em nhỏ, đề cao và thúc đẩy sự sáng tạo của các em. Năm 2015 là năm đầu tiên cuộc thi được tổ chức ở Việt Nam. Các em nhỏ từ độ tuổi 7 -15 tuổi sẽ tham gia thiết kế các tác phaartm doodle, tức là vẽ logo sáng tạo của trang chủ Google với chủ để Ước mơ của em.

Trong phần giới thiệu về Doodle4Google có ghi: “Ngày mai như một trang giấy trắng, luôn chờ được tô vẽ bởi trí tưởng tượng của trẻ thơ. Nhanh tay tìm ngay chiếc bút chì màu và thoải mái vẽ nên điều em mong ước cho ngày mai. Những điều thần kỳ, tươi mới và đầy sắc màu… đang nằm trong tay em đó! Chẳng gì là không thể đâu nhé!”

Sau khi trải qua hàng ngàn bước chọn lọc của hàng ngàn bài dự thi của các em thiếu nhi Việt Nam được gửi tới Google từ ngày 28/11/2014, Google đã công bố tác phẩm đạt giải nhất chiến dịch Doodle4Google Việt Nam 2015 là tác phẩm Đón xuân Ất Mùi của bé Lê Hiếu, 8 tuổi, đến từ Đồng Nai. Tác phẩm này sẽ được giới thiệu trên trang chủ của Google trong vòng 24 tiếng nhân ngày Quốc tế thiêu nhi 1/6/2015.

Bức tranh Doodle4Google – logo trang chủ Google ngày 1/6/2015
    Trên trang chủ của Google thì logo luôn được thay đổi nhân mỗi dịp đặc biệt, dịp lễ hay để kỉ niệm một ngày quan trọng nào đó. Họ đặc biệt gọi những logo này là Doodle. Không chỉ có một đội ngũ chuyên thiết kế Doodle, họ còn khuyến khích người dùng khắp nơi tham gia sáng tạo. Những logo này có thế lấy cảm hứng từ những nguồn cảm hứng đơn sơ mộc mạc của mỗi người, nhưng cũng có thể truyền tới cộng động những rung cảm kỳ lạ.

Ngày 1/6 năm nay, Google lấy logo là bức tranh chiến thắng cuộc thi Doodle4Google Việt Nam năm 2015 là bức tranh Mừng xuân Ất Mùi của bé Lê Hiếu. Đại diện Google cho biết, họ :” yêu thích tác phẩm doodle thắng giải này ngay từ cái nhìn đầu tiên, từ màu sắc tươi vui cho đến đường nét đơn giản, hay cách khắc họa nhân vật và những hình ảnh biểu trưng của ngày Tết rất sáng tạo. Bức vẽ mang hình ảnh tưng bừng của điệu múa lân, mai vàng, hoa hướng dương, đến hình ảnh đáng yêu của em bé gái trong sắc áo đỏ của mùa xuân để đón Tết, và tất nhiên không thể thiếu sự hiện diện của một chú Dê. Tất cả những chi tiết trên đã được em kết hợp rất hài hòa, khắc họa được khung cảnh tươi vui của xuân Ất Mùi một cách hoàn hảo.”

Chia sẻ về tác phẩm của mình, bé Lê Hiếu bày tỏ: “Năm nay là Năm Ất Mùi, và hình ảnh những cánh hoa mai vàng nở rộ cùng với điệu múa lân là những hình ảnh đẹp nhất về mùa xuân mà em nghĩ đến. Và em muốn mượn những hình ảnh đẹp này để vẽ ra một tác phẩm doodle của riêng em. Với bức tranh về mùa xuân, em mong ước rằng hạnh phúc sẽ đến với tất cả mọi người. Mùa ấm áp nhất và cũng là mùa yêu thích nhất của em trong năm vì đó là khoảng thời gian mà các thành viên trong gia đình em có thể quây quần và vui vẻ bên nhau. Sự sum vầy chính là ý nghĩa chính của tác phẩm em vẽ.”

Nguồn: Afamily

xem tranh đoạt giải tại http://www.google.com.vn/doodle4google/winners.html
    tác phẩm đạt giải nhất đã xuất hiện trên https://www.google.com.vn/

...
    Hồng Sơn, T.A.Tuan, Thanh Đen3 người khác thích bài viết này.
  2. caecus

caecus Thành viên cấp 2

Ở VN thôi nhé
    ở nước ngoài
    Ann Decetranthuan thích bài viết này.
  3. tranthuan

tranthuan Mới đăng kí

ở nước ngoài hình khác mà :))
  4. Cyan

Cyan Thành viên cấp 2

biết ngay có đứa nhào vô hít hà mà :))
  5. caecus

caecus Thành viên cấp 2

Ông Cyan này bị chửi từ VDS cho tới VOZ vẫn chứng nào tật nấy, ra ngoài đường kiếm bạn mà chơi đi, suốt ngày tự kỷ với cái máy tính. Mà tôi nghĩ tính ông vầy chắc ko có bạn đâu, thôi tự kỷ tiếp đi !
    Hồng Sơn thích bài viết này
  6. Cyan

Cyan Thành viên cấp 2

caecus mình có làm gì bạn sao, mắc gì lại mạt sát mình như vậy?
    không làm gì cũng bị chửi, haiz...
  7. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Xin lỗi bình luận có không liên quan tới topic nhưng tôi hoàn toàn đồng tình với ý kiến của bạn #5. Đồng chí Cyan kia đi đâu cũng toàn những ý kiến ức chế cho người khác thôi. Đại loại là muốn khiêu khích ấy. Mình khuyên đồng chí nên bỏ cái thói xấu đó đi bởi vì tất cả anh chị em trong diễn đàn đều như nhau và phải có người mới vào nghề cũng như lâu năm chứ? Bắt bẻ dìm hàng họ khác gì cho họ xuống dốc?
  8. Cyan

Cyan Thành viên cấp 2

trời, các bạn xem mình post bao nhiêu bài, trong đó có bao nhiêu bài là dìm hàng, bao nhiêu bài là góp ý, mà các bạn kết luận luôn là mình đi đâu cũng thích dìm hàng? các bạn vào mấy topic các bạn thấy, rồi thấy mình góp ý khá rắn, không phù hợp, thì dĩ nhiên mình bị gạch đá là đúng, còn mấy topic mà mình vào giúp đỡ ngon lành sao các bạn không biết, sao các bạn không thấy, rồi tự quy chụp như vậy, đến cả mod mà cũng phát ngôn như vậy là mình cũng hiểu luôn nhận thức hai bạn, mod nói bắt bẻ dìm hàng làm người khác xuống dốc thì xin hỏi bạn ủng hộ #5 làm mục đích chứng minh bạn nói một đằng làm một nẻo hay là bạn thấy cách nói của #5 là cách góp ý chuẩn mực mà mình nên học theo vậy, bó tay...
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  9. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

bitch cyan là chuyên dìm hàng mà đi nói ta -))
  10. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Cái hình các cháu của nước ngoài dựng 3d
    chắc là các cháu cũng phải từ 12 đến 15 rồi mới biết 3D chứ nhỉ :x
  11. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

mà cho hỏi làm sao biết cha mẹ người lớn ko vẽ dùm khi ko hề có vòng vẽ trực tiếp?
  12. giahudecor

giahudecor Thành viên cấp 1

8 tuổi mà ý tưởng thiết kế hay quá vậy
  13. mrquang789456

mrquang789456 Thành viên cấp 2

Ông Cyan này bị chửi từ VDS cho tới VOZ vẫn chứng nào tật nấy, ra ngoài đường kiếm bạn mà chơi đi, suốt ngày tự kỷ với cái máy tính. Mà tôi nghĩ tính ông vầy chắc ko có bạn đâu, thôi tự kỷ tiếp đi !

Ghê vậy sao, @@ :bz:bz:bz:bz:bz:bz:bz:)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))

Ủng hộ diễn đàn