Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Download 7 ebook hữu ích để nâng cao kỹ năng Typography

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm đẹp - Tài liệu tham khảo Typography' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 25/4/13.

Lượt xem: 123,843

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Chúng ta đều đồng ý rằng nội dung là khía cạnh quan trọng nhất của một website. Và trong hầu hết trường hợp, nội dung của website được trang trí bằng các chữ (Type). Do đó, là một Designer, để tạo ra một thiết kế đẹp điều quan trọng là bạn phải nắm vững Typography. Kreative đã tổng hợp cho các bạn 7 ebook (PDF) miễn phí để bạn nâng cao kĩ năng Typography của mình.

Toàn bộ đều là tiếng Anh, cùng học Typo và nâng cao trình độ tiếng Anh nhé các bạn :D

Cái này mình tổng hợp thành 1 link download cho các bạn tiện tải về xem nhé :)
    [lock][​IMG][/lock]

Dưới đây là phần giới thiệu sơ qua về 7 ebook này do Kreative biên soạn

Meet Your Type sẽ giiúp bạn vượt qua những trở ngại chung, và giữ cho con tim bạn đập vì một tình yêu đích thực: Typography

Better Font Stacks - Sự so sánh toàn diện về sự kết hợp giữa cách loại font với nhau.​

The Typographer’s Glossary là tập hợp các thuật ngữ chuyên môn của Typography.​

The Elements of Typographic Style Applied to the Web - Với mục đích giảm bớt những thắc mắc về typography trong thiết kế web, quyển sách được xây dựng để từng bước nắm vững các nguyên tắc trong quyển 'The Elements of Typographic Style' của Robert Bringhurst, giải thích việc làm thế nào để thực hiện được từng nguyên tắc dựa trên các kỹ thuật sẵn có trong HTML/CSS.​

Type Classification - ebook này được tại ra để giúp bạn nắm được sự phân loại của kiểu chữ thành 10 loại rõ ràng. Đây là nền móng cơ bản mà bạn cần để học sâu hơn về typoraphy và bất kì designer nào cũng nên biết rõ các loại chữ cơ bản.​

The Right Font for the Job - quyển ebook 9 trang này sẽ dạy bạn cách chọn font phù hợp bằng cách minh họa 4 cách chính mà các font được thể hiện khác nhau.​

The Vignelli Canon - quyển sách gồm 96 trang, giúp bạn hiểu tốt hơn về typography trong Thiết kế đồ họa (Graphic design).

Nguồn: webdesignledger.com

...
    Param Nguyen, nguyen_antu, Mike Ligo79 người khác thích bài viết này.
  2. maggie.

maggie. Mới đăng kí

fish_zz, bo russo, Nguyễn Duy Minh Tấn8 người khác thích bài viết này.
  3. AmateurTZ

AmateurTZ Thành viên cấp 3

Thank Add. Hix. cùng học Typo và nâng cao trình độ tiếng Anh. Mình vẫn phải dùng Evtran 4.0.
  4. Vent

Vent Thành viên cấp 2

Thanks anh Dư nhiều :x, down về nghiêm cứu.
  5. Lâm Bùi

Lâm Bùi Thành viên cấp 2

Vỗ tay rào rào !!!=D>=D>=D>
  6. Ezio De Aquatic

Ezio De Aquatic Thành viên cấp 2

Tuyệt vời ông mặt trời
  7. vangdeo

vangdeo Thành viên cấp 1

nói dông nói dài rốt cuộc link down đâu bạn?
  8. SanJi

SanJi Thành viên cấp 2

Thks Dư đại ca!!:)) đúng phần e thích:like:
  9. Ngựa Hoang Gemini

Ngựa Hoang Gemini Thành viên cấp 4

Thích thì thích thật, nhưng để mình đem về xem có học được gì ko, vì tài liệu tiếng Anh nói thật là mình học rất khó khăn, tiếng Anh kém cỏi dịch mãi ko đc :-s
    P/S: Hy vọng là có nhiều hình minh họa dễ hiểu. Thanks ad
    Radium, Lose Myselfsun_writer thích bài viết này.
  10. Vent

Vent Thành viên cấp 2

vangdeo Link trong cái hình Folder Vietdesigner ấy bạn ~~
  11. phamdinhvutien

phamdinhvutien Thành viên cấp 1

Mod Phạm Hữu Dư (xin lỗi sao tag k được) vui lòng ghi rõ hơn là lấy nguồn từ page của mình không? Mặc dù nguồn page mình dịch từ webdesignledger.com. Nhưng ebook là page www.facebook.com/Kreative.vn tổng hợp mà. Cả link download cũng được get sang link riêng của vietdesigner.net :v :v Đặng mai mốt page còn có tinh thần mà chia sẻ tiếp.
  12. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

phamdinhvutien mình có nói rõ Kreative dịch và soạn lại, và chèn link page vào rõ ràng mà bạn? Còn việc get link download để đảm bảo là nó ko bị xóa, để mình tiện quản lý chứ bạn :)

Còn nói về nguồn thì nó là của webdesignledger, mình ghi nguồn luôn đúng và chính xác, ko dư ko thiếu cái gì cả, bạn yên tâm điều đó!
    Ventphamdinhvutien thích bài viết này.
  13. Tìm Thấy

Tìm Thấy Thành viên cấp 2

PHD - Administrator đăng bài nào chất bài đấy... chưa xem nhưng mà đọc phần giới thiệu cũng mở mang đầu óc. Hy vọng có thể học thêm chút ít tiếng anh khi tìm hiểu về typography :)
  14. phamdinhvutien

phamdinhvutien Thành viên cấp 1

À mình thấy rồi :3 :3
    À quyển The Elements of Typographic Style Applied to the Web là một ebook được link tới website webtypography.net do Kreative tạo ra để bạn không phải nhớ link. Mod ghi rõ để mọi người tải về lại nói Kreative lừa đảo vì ebook chỉ có 1 trang :v :v Click vào các mục trong trang sẽ dẫn tới website đó
    Phạm Hữu Dư thích bài viết này
  15. haiauback

haiauback Thành viên cấp 1

:like: đang cần kiếm tài liệu do ko học môn typography dù rất thích
    cảm ơn rất nhiều.
  16. Duy Tran

Duy Tran Thành viên cấp 2

ai dịch hộ em với :'(
  17. kimanageer

kimanageer Thành viên cấp 1

Uầy cái font này đẹp quá... không biết forum mình có ai việt hoá chưa nhỉ :)
  18. Đoàn Triệu Nguyên

Đoàn Triệu Nguyên Thành viên cấp 2

nói dài dòng , link down sao mình k thấy vậy thớt :/
  19. B O G U S

B O G U S Thành viên cấp 2

chưa có 1 video TUT nào tiếng việt về làm wallpaper thể loại typo nhỉ. hno gg search cả buổi k ra
  20. Voòng A Bống

Voòng A Bống Thành viên cấp 1

Ngon ! Thanks Thím :*

Ủng hộ diễn đàn