Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Dự án] Minh họa ĂN KHẾ TRẢ VÀNG- Blender ft MangaStudio

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Painting' được đăng bởi ong Bắp, 25/3/22.

Lượt xem: 3,545

1. ong Bắp Thành viên cấp 2

[Dự án] Minh họa ĂN KHẾ TRẢ VÀNG- Blender ft MangaStudio

1- Tôi là ai
    Năm nay tôi 38, làm công nhân ủi hơi. Tự học tô vẽ sau giờ làm nên lên tay chậm. A e thấy bài hay thì like ủng hộ giải trí lành mạnh nhé!

2- Phối cảnh trong tranh minh họa

Nhìn tranh Christ trao chìa khóa cho thánh Peter (Pietro Perugino, 1421, Christ Handing the Keys to Saint Peter) ta thấy các hình “phần trước” xếp theo viễn cận song song để không chồng lên nhau, hình “phần sau” xếp theo viễn cận hội tụ để tạo ảo giác chiều sâu. Đây là hai đặc trưng cơ bản của phối cảnh trong tranh minh họa.

3- Đồ nghề
    3.1 Phần mềm Blender

Blender là phần mềm 3D miễn phí để làm phim 3D. Tài liệu Blender 2.77 đủ dùng bên room Đồ họa 3D.

Tính đến th3n2022 đã có Blender 3.1. Laptop mình cùi quá (HP probook 4530s, 2011) nên chỉ dùng Blender v2.68 (2013). Mình nghĩ thế cũng đủ dựng hình lowpoly rồi. Khống chế Face dưới 100k.

Các modeling 3D như người, gà, chó, ngựa, đại bàng, cây, đá mình kiếm trên cgtrader hoặc free3d. Cái gì cũng có. Kéo về định dạng obj rồi gắn xương, phóng to thu nhỏ, xoay tá lả là xong. Có hết trong file đính kèm.

Ae bỏ ra 3-5 buổi sáng là thành thạo làm sketchup. Tôi cam kết.

Tái bút: Tạm biệt Body Kun- Chan Dx set. Nhớ mua 200k mỗi bộ mà chưa dùng nhiều đã gãy khớp.

3.2 Phần mềm Manga Studio

Manga Studio đổi thành Clip Studio Paint. Quá nổi tiếng rồi. Laptop mình cùi quá (thật ra bị lỗi cái 3d model khi cài phiên bản mới hơn, máy không hỗ trợ OpenGL mới hơn) nên chỉ dùng Manga Studio v5.05 (2015).

Laptop 2011 dùng được phần mềm 2013 2015 là tốt lắm rồi ! Đủ dùng.

3.3 XPpen Deco 02
    Ngon- bổ- rẻ.

4- Thực hành trong dự án Ăn khế trả vàng
    Quy trình: Kịch bản (viết lại)- Chia cảnh- Dựng hình lowpoly trên Blender- Đổ lên Manga Studio.

1 Ngày xửa ngày xưa, nhà kia có hai người con trai, họ chung sống thuận hòa dưới một mái nhà. Ngoài vườn có cây khế trăm tuổi. Đến mùa khế chín, trái chín vàng mọc sum xuê làm cây khế càng nổi bật khi nhìn từ xa. Người mẹ thường hái khế chín mang ra chợ bán kiếm thêm tiền. Cuộc sống cứ êm ả như vậy…

Người em: Trưa nay nấu canh khế có ốc hả mẹ?

Mẹ: Ừ. Thằng Ất xuống ngay kẻo ngã gẫy chân bây giờ!

Khi hai người con đến tuổi trăng tròn thì bố mẹ đột ngột qua đời trong một tai nạn.

2 Vài năm sau người anh lấy vợ rồi ra ở riêng. Theo tập quán, người anh lấy phần lớn tài sản vì phải lo phần hương hỏa ông bà. Người em nhận phần nhỏ trong đó có cây khế ngoài vườn.

Người anh: Ruộng vườn anh lấy bẩy phần. Riêng nhà gỗ và ao cá này anh nhất định phải lấy.

Người em: Thế thì em chọn phần vườn có cây khế.

Năm sau người em cũng lấy vợ rồi dựng nhà đất dưới tán khế.

3 Đến mùa khế chín năm ấy, bỗng có con chim rất to từ đâu bay tới, cứ thế đậu trên cây khế, thỏa sức ăn trái chín. Người em đang ở trong nhà nhìn ra thấy chim ăn khế nên chạy ra vườn định đuổi chim đi.

Người em: Xùy. Xùy. Xùy. Không bay đi tao ném đá!

Chó: Gâu gâu ú èo ày!

Chim không những không chịu bay đi, còn tiếp tục ăn khế. Thấy người chủ cây khế tiếc của, chim vừa ăn khế vừa nói:

Chim thần: Ăn một quả, trả cục vàng. May túi ba gang, đem đi mà đựng.

Người em: Là chim thần!

4 Người em nghe chim thần nói thấy lạ liền kể lại với vợ. Vợ người em may cho chồng túi ba gang như lời chim thần dặn rồi để trong túi gói cơm nắm. Sáng hôm sau, chim thần đón người em lên lưng rồi vỗ cánh bay vượt biển trong ba ngày thì tới một hòn đảo.

Chim thần: Ôm chặt vào!

Người em: Đến rồi!

5 Từ trên lưng chim thần bước xuống, người em ngỡ mình hoa mắt; xung quanh la liệt những thỏi vàng. Người em nhớ lời chim thần dặn, nhặt vàng đầy túi rồi lại theo chim thần quay về vườn cũ.

Chim thần: Nhặt nhanh rồi về!

Người em: Oa! Vàng đầy đất. U mình ơi giàu rồi. Ha ha ha!

Kể từ đó, đời sống gia đình người em thay đổi hẳn. Người em mua thêm ruộng vườn, xây dựng nhà cửa mới khang trang, cuộc sống sung túc. Người em giữ lại nhà đất dưới tán khế làm kỉ niệm thời nghèo đói. Dân làng thấy người em trở nên giàu có liền sang nhà hỏi chuyện. Người em khéo miệng chỉ nói qua loa cho qua chuyện.

Bà cụ: Chú Giáp làm sao mà giàu nhanh thế?

Người em: Dạ cụ, con nằm mơ thấy ông bà hiển linh rồi chỉ nơi chôn hũ vàng trong rừng.

Hàng xóm: Nhà này chắc dài năm gian.

6 Người anh làm mâm cơm thân mật rồi mời gia đình người em đến ăn. Trong bữa cơm, người anh gặng hỏi mới được người em thật thà kể chuyện chim thần ăn khế trả vàng.

Người anh: Chú Giáp làm sao mà giàu nhanh thế? Có chiêu gì chỉ cho anh.

Vợ người anh: Chú giúp anh chị cũng là giúp cho họ nhà mình được nở mày nở mặt với dân làng.

Người em: Không dấu gì bác cả, chuyện là…

Vợ người anh bàn với chồng xin người em cho ở nhờ trong nhà đất dưới tán cây khế. Người em đồng ý ngay. Gia đình người anh bỏ nhà gỗ đến ở trong nhà đất dưới tán cây khế trong tâm trạng mong ngóng chim thần.

Người anh: Tôi mang võng ra đây nằm luôn. U mình để cái quốc chỗ kia giúp tôi.

Vợ người anh: Khế còn chưa chín. Thầy mình vội gì!

Mùa khế chín năm sau, chim thần lại bay tới ăn khế. Theo đúng lời người em kể, người anh cầm theo cuốc ra vườn đuổi chim. Chim vẫn tiếp tục ăn khế chín, và cũng nói như trước đây:

Chim thần: Ăn một quả, trả cục vàng. May túi ba gang, đem đi mà đựng.

Người anh mừng lắm, vội bảo vợ may túi mười hai gang để đựng nhiều vàng hơn.

Người anh: U may cho tôi túi dài mười hai gang như thế này. Tôi phải giàu hơn chú Giáp.

Vợ người anh: Cơ hội đổi đời chỉ có một, thầy mình nhớ làm dốc sức.

7 Sáng hôm sau, chim thần đưa người anh vượt biển đến đảo. Người anh nhặt vàng đầy túi rồi còn nhét chật trong áo. Chim thần bảo bỏ bớt vàng nhưng người anh không chịu. Trên đường bay về, chim thần dần đuối sức mà vẫn còn xa bờ. Chim thần bay lảo đảo rồi nghiêng cánh hất người anh cũng toàn bộ số vàng xuống biển.

Chim thần: Xuống hết đi. Tao chịu hết nổi rồi!

Người anh: Không…

Đây là sản phẩm sau 03h quào quào

File blend ch0 ai muốn làm sket, hướng dẫn dùng bên room 3d nhé
    khoitaonhanvat.rar
    https://drive.google.com/drive/folders/1bo6HQBH5zqAz-_FjBxIUiFhcRv5GSlBp?usp=sharing

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 25/3/22

Ủng hộ diễn đàn