Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Dùng hệ màu Grayscale để xuất file in có được không?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi IrisHienVien, 5/11/17.

Lượt xem: 2,212

1. IrisHienVien Thành viên cấp 1

Các bạn giúp mình với,
    Mình đang vẽ tranh minh họa cho sách, chỉ có 2 màu đen trắng thôi, vậy mình chuyển hệ màu từ CMYK sang Grayscale lúc in ra có được không vậy mấy bạn? (File nhẹ hơn nhiều)
    --
    Cám ơn các bạn đã giúp mình.

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Cũng đâu nhất thiết phải chuyển sang đâu nhỉ :-?
  3. IrisHienVien

IrisHienVien Thành viên cấp 1

chuyển sang file nhẹ hơn bạn ạ :-<
  4. Johnny - Nguyễn

Johnny - Nguyễn Thành viên cấp 2

Bạn in bằng máy gì, nếu là máy in thông thường thì để Greyscale cũng được. Nếu in offset thì để CMYK.
  5. IrisHienVien

IrisHienVien Thành viên cấp 1

Tranh minh họa sau sẽ dùng cho sách xuất bản bạn ạ :- j. Nói chung thuộc về mảng in sách và chế bản. Vậy để hệ màu grayscale có được ko :- ?
  6. Johnny - Nguyễn

Johnny - Nguyễn Thành viên cấp 2

Để CMYK nhé bạn
  7. bdesign

bdesign Banned

Thày em để Grayscale được. In offset thì thông thường là CMYK ra 4 màu 4 tấm kẽm, nhưng in bao nhiêu kẽm là tùy người thiết kế, có thể 1 hay 2, 3 hay đến 5, 6 màu cũng được (quá 4 màu chạy thêm lượt in kế tiếp). Vì thế thày em chuyển sang hệ Gray là đúng, sẽ ra 1 màu 1 kẽm. Tuy nhiên màu đen sẽ hơi non. Nếu cẩn thận thì thêm 1 kênh C 40% (hoặc M) lót cùng kênh K, rồi fill trắng 2 kệnh còn lại. Lúc ấy tuy file là CMYK nhưng chỉ có 2 kênh màu, vẫn chỉ ra 2 kẽm.
    IrisHienVien thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn